Thi đua thuần hoạ mi bổi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi suhamvui, 15/12/11.

1. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    Thưa các bác trong diễn đàn,dạo này thấy phong trào trầm lắng quá nên tôi có một ý như như thế này để mong các bác ủng hộ và tham gia cho diễn đàn sôi nổi.
    - Mùa này là mùa nuôi hoạ mi bổi đẹp nhất, những chú chim rừng đầu mùa đã thay xong lông và đã có lửa chính vì thế mua hoạ mi bổi mùa này là hợp lý nhất
    - Các bác về thuần một thời gian cho căng rồi post clip lên cho ae chiêm ngưỡng đồng thời chia sẻ kinh nghiệm về cách nuôi cách thuần, thức ăn...
    - Vì đã có nhiều bài chia sẻ về cách thuần hoá nhưng nó dài và có vẻ lý thuyết quá, nay qua cái topic này chia sẻ người thật việc thật mỗi người một ít kinh nghiệm để đàm đạo chơi.
    - Khi post lên các bác cho biết thông tin về con chim, tuổi lồng và giá con chim luôn ( cái này hơi bị tò mò quá nhưng qua đó cũng để cho mọi người thấy rằng bổi cọp khác với bổi thường là như thế nào và cũng để chúng ta học hỏi và mở rộng).
    + về con chim bổi của mình: mới mua hôm qua 14/12/2011, chim chuyền đẫ thay lông. giá 600k, tuổi lồng 1 ngày hihi, sáng nay đã hót đấu, thức ăn là cám bavi hà nội + mồi tươi, clip thì chưa quay được.
    Mong các bác ủng hộ tham gia cuộc vui.:laughing:

Last edited: 15/12/11
  2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    hì cái này hay anh ạh. em cũng khoái nuôi mộc. nhưng nuôi cả chục con rồi toàn bị hỏng thôi anh ạh. chưa con nào lên được hồn cả. hay anh em làm cái giải vui vui. đi nhể cho anh em tham gia nhiệt tình

chimbochao, RUA01, comnat and 3 others like this.
  3. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    hihi hay đó hôm kia em cũng vừa bắt 1 con bổi, nhưng mà lại là chim già, chưa thấy nghe hót gì cả, hẹn 2 tháng sau sẽ có clip ạ

catphien, chimbochao, RUA01 and 4 others like this.
  4. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    em cũng mới tậu 1 con mi ! đến nay đã được 1 tháng tuổi lồng vẩn còn nhác chưa hót đấu mới hót sơ sơ ah ! giá 600k cho ăn cám trứng ba vì !

chimbochao, RUA01, tiencuong and 3 others like this.
  5. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Nhà tớ có 2 em mi bổi đều mua hồi tháng 4/2011, nay cả 2 đều xong lông, 1 e là ca sỹ và e kia là võ sỹ, e ca sỹ mở áo lồng là hót nhưng ra cội kè là xù đầu( chắc là chim non rừng), e kia thì đã thắng được 1 trận hôm thứ 7 vừa rồi, hót tốt, bị tật sàng cầu.Hai e đều giá 700k( ở SG), khi bổi nuôi bằng cám Ba vì, xong lông là Ba Vì trộn chung với ngô, gạo tấm, trứng, kỳ tử, tôm, đậu phộng, đậu Hà Lan, Vitamin tổng hợp. Chắc cho mấy e này ra đi quá nuôi lại bổi thú vị hơn nhiều phải không các bác, nuôi bổi thấy mấy e nó ngày càng tiến bộ mình thik lắm. Bây giờ mua bổi về mà không đẩy mấy e này đi chắc e nó ngóc lên không nổi. Vài lời thật tình

6. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Mình để ý thấy, khi nuôi mộc càng nhòm ngó, quan tâm đến nó nhiều thì càng lâu thuần. Cứ treo hoặc để 1 góc mấy ngày tiếp lương 1 lần lại nhanh thuần

7. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    Vợ trẻ con thơ thời gian đâu ra mà thuần bổi ghê thế!
    chim bổi mua chổ nào chỉ anh đi làm vài em!

chimbochao, KtsBim and tiencuong like this.
  8. suhamvui

Thích đã nhận:
    1,089
    em mua chỗ bà Liên. hôm ngồi dợt chích chòe lửa thấy con này trong hộc mà cú lùng sục đòi đá con bên cạnh nên bắt đại luôn, k biết có phải chim chuyền nên ngựa non háu đá k? 600k cũng rẻ làm chim hót cũng tốt.bữa

9. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Em bẳt 2 em bổi từ tháng 8/2011, vừa thay xong lông được cỡ 1/2 tháng.
    1 em giá 400k, em còn lại giá 450k. bắt chỗ người quen nên giá mềm.
    1 em hót het khá đặc biệt là khi cho kè với con còn lại (có mái bên cạnh), em còn lại vẫn còn nhát.
    Sẽ post ảnh và clip lên cho anh em đánh giá sau.
    Kinh nghiệm thuần bổi của em là ngoài ốp mái còn cho hai em trống kè với nhau, em nào hay sẽ hót căng và bớt nhát đi nhiều.
    Em yếu hơn, nuôi tiếp 1 thời gian, tách xa với em hay hơn + ốp mái, nếu vẫn không lên được thì chuyển nhượng lại cho bạn bè. Cách này hơi ác, các bác ạ.
    Ngoài ra, em mới nhập khẩu 1 em bổi được hơn 1 tuần giá 500k, đã mở mỏ, tuy nhiên hót còn ngắn.

lonelybird, chimbochao, RUA01 and 2 others like this.
  10. suhamvui

Thích đã nhận:
    1,089
    bạn chơi kiểu như vậy thì tại sao không mua 1 con phu thỉnh thoảng kè 2 con kia chứ bỏ vậy phí và con yếu cơ hội nuôi lên được cũng rất khó.

lonelybird, tiencuong and KtsBim like this.
  11. MinhQB

MinhQB Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Anh em ơi! Đừng cho chim trống cùng một nhà kè nhau, đặc biệt là chim bổi kè với chim dữ, trước đây mình cũng đã chọn mua nhiều chim bổi khá đẹp, mới đầu về chim còn lửa rừng cộng thêm máu nóng của chủ, thế là cho chim kè nhau, thậm chí đá nhau kết quả là :crying::crying::crying:chim bổi hỏng, mình đã nuôi gần 2 năm rồi mà chim vẫn chưa dám hót đấu. Chim bổi ở Miền Trung mắc lắm: Chim rừng bẩy về không có giá 1 triệu nữa mà chủ yếu là 1,5 triệu trở lên, nhân tiện mình xin kể cho các ae biết nhé, cách đây khoảng 1 tháng mình đi mua chim HM bổi, do ở Quảng Bình hiếm quá ko mua được nên đã lên đường đi ra thị trấn Kỳ Anh, tỉnh Hà Tĩnh để mua, đến Kỳ Anh ko có và được 1 anh bạn giới thiệu đi lên miền tây xã Kỳ Thượng (cách Kỳ Anh khoảng 27 Km), lên đến nơi và gặp 3 người thợ bẩy chim, cả 3 người đều có chim bán (tổng cộng là 06 con chim bổi) nhưng giá thì: Chim bổi mới bẩy ở rừng về, chưa ăn bột, giá 2 triệu; chim đã ăn bột, có hót (theo chủ nói) giá thấp nhất (theo họ là xấu nhất) giá 2,5 triệu; còn đã hót khá nhiều (cũng theo chủ nói là chủ yếu, vì hôm đó mình ngồi xem khá lâu, hơn 40 phút, trong 01 nhà cả chim mồi lẩn chim bổi 05 con, ko có con nào chịu hót, lúc đó tầm gần 11 giờ trưa và cám chim là bột cò) thì giá từ 3 đến 4 triệu, có một con, theo mình thì nó còn non rừng, mới bẫy được hôm Rằm tháng bảy, hót khá nhiều thì đòi 5 triệu (theo em riêng con này xách đi dượt, chưa chắc đã dám hót đấu). Nói như vậy để ae hiểu là ko phải họ bán đắt là do chim hay, chim tốt. Hôm đó 1 phần cũng vì đã đam mê, một phần vì tiếc cái công đi xa (cả đi lẫn về khoảng 160 Km, đi bằng xe máy, hoàn cảnh mà...hihi) mình cũng có mua 01 con, theo họ là xấu nhất, mới bẫy về chưa được 20 ngày, chim bị xệ cánh (lúc đó mình nghĩ là bị lẫy đập) vì xấu nên chủ nhà ko đem ra bán, do mình ngõ ý muốn xem bằng được nên chủ nhà mới đem ra và đồng ý bán với giá thấp nhất 2,5 triệu, bớt 50k (sở dĩ mua là vì mình thấy nếu ko xệ cánh thì đó là con chim mình ưng ý nhất so với số chim còn lại (kể cả chim mồi) của cả 03 người. Nhưng ko có gì xuất sắc và đặc biệt lắm đâu, chỉ được cái chim khá già rừng, chân cũng tạm được, về nhà 2 ngày là mở miệng với cái giọng bị khàn đặc (ae thấy tui đã khổ vì nghiện chim chưa), đến nay thì giọng đã đỡ khàn, cánh có đỡ xệ một chút, một chút thôi, thời tiết đẹp, ốp mái gọi thì vẫn lắc lư và hót. Nhưng có một điều làm mình vui đó là chim nhảy ko đâm đầu và mau dạn lồng đến khó tin, vì thế mình đã xác minh lại liệu có phải là bẫy được chim bị sổng ko? thì chủ chim bảo hoàn toàn là ko, nó là con chim già rừng, ở khu rừng rất xa khu dân cư, khó sập (sau khi đã bẫy được chim con và chim mái khá lâu), mình có tìm hiểu thêm lý do chim bổi cao giá là vì ở đây hay có người chơi chim ở Hà Nội đến chọn để mua chim bổi. Có lẽ mình đã quá lan man, ae thông cảm cho mình nhé, vì kinh nghiệm nghèo nàn, văn vẽ thì ...(sở đoãn)...Chúc anh, em thuần được nhiều chim hay!

luciopt, nothing11, ducgiang and 5 others like this.
  12. suhamvui

Thích đã nhận:
    1,089
    bác nói vậy tôi cũng mới kể chuyện này cho các bác nghe. chẳng là mẹ tôi có về quê ở Hương khê, hà Tĩnh, ở Vũ Quang gần vườn quốc gia.Trước khi đi tôi có dặn nếu có HM mua cho tôi 1 con, mẹ tôi gặp 1 tay bẫy chim có quen với ông dượng tôi ở bản địa đó thôi mà cũng dám nói với mẹ tôi là họa mi biết hót 7t, mẹ tôi nói con tôi nó Ở sg nuôi nhiều hm và nó có bán chỉ tầm 2t/1 con thôi mà hót nhức cả đầu thế mới biết là mắc đồng rẻ chợ.Tôi toàn mua chim bổi từ bắc chuyển vào Nam giá chỉ 500-1t thôi,có nhiều người nói là chim đó ở TQ loại thải mới vào đến trong Nam. tôi cũng chưa từng nuôi chimm bổi đúng chính xác mới bắt ở rừng về của các tay bẫy chim và bổi hộc bình dân có khác gì nhau không? nên không thể so sánh, bác nào từng kinh qua chuyện này có thể cho mọi người biết kinh nghiêm không? nếu chính xác 1 con bổi tinh rừng nó chưa bị quần và dữ thì giá cao nhưng nuôi có tương lai thì vẫn còn chấp nhận được.

chimbochao, tiencuong and KtsBim like this.
  13. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Em hiểu ý của bác và em cũng có chút ít kinh nghiệm chơi Mi hót nên cũng biết việc cho Mi cùng nhà kè với nhau là không nên.
    Nhưng 1 em tương đối dạn và hót hét khá, đến nay em ngồi cách 1 m mà vẫn hót, em kia thì rất ít khi hót sổng mà chỉ hót chuyện khá nhiều.
    Thời gian đầu em nuôi 2 chú cách xa nhau theo đúng sách hướng dẫn của các bác trên diễn đàn.
    Em hay hơn thì vẫn hót khá, còn em kia thì mãi không hót sổng, chỉ thi thoảng.
    Nên em quyết định cho kè nhau xem thế nào, kết quả là em hay hơn hót ác liệt, giở mọi ngón nghề để dọa nạt, còn em kia thì không có dấu hiệu bì đè (xù đầu, nhát, kêu khẹc khẹc).
    Em kè 2 hôm như vậy, và tách ra thật xa không cho nhìn thấy nhau nữa, em yếu hơn cho ốp mái thường xuyên hơn. Từ đó 2 em hót tốt hơn.
    Vì vậy, em phân vân không biết có nên việc kè chim cùng nhà có thực sự đem lại hiệu ứng xấu hay không? Ví dụ chim đè nhau.
    Các bác đã từng nghịch dại kè chim cùng nhà cho thêm ý kiến nhé!

14. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    cu da nay thi vai nam nua ko biet kiem dau ra hoa mi, nen a e nen chuan bi ghep hoa mi de la duoc roi do (xin mod chi dum chu sao e go bang vietkey unicode ma sao ko co dau duoc xin giup do, thank !)

---------- Post added at 08:25 PM ---------- Previous post was at 08:23 PM ----------

xin hoi co phai bac Minh lam chi cuc thue o Ba Don ko vay ?

MinhQB and KtsBim like this.
  15. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    thức chất là do các bac HN săn ác quá nên giá chim nó mới bị độn ra vậy bác ạh. ngày trước mình có bắt 1 em bổi ở đó giá cũng kha khá, về nhà nuôi thời gian em nó cất tiếng xuỳ nghe êm cả tai. alo cho ông anh bắt hộ thì ông nói lâu rồi chú không nói giờ thằng bán chim nó cũng ko nhớ. hịc. chán hẳn luôn cơ bác ạh. thôi thì cứ nuôi vậy.

chimbochao, tiencuong and MinhQB like this.
  16. suhamvui

Thích đã nhận:
    1,089
    cao thủ như chú bim mà còn bị dính àh, về nhà kè mái là biết ngay mà.

chimbochao, KtsBim and tiencuong like this.
  17. trungphuonganh

trungphuonganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    208
    kinh nghiệm thuần nhanh nhất của mình nè:
    1- mới về mua 1 cái lồng vuông 80k loại vuông hay nhốt chào mào.(e ko biết các bác cứ bảo phải có mái tương đối thuần(cái này hơi khó vì ko phải ai cũng có 1 em mái chuẩn cả).e chuyên gia thuần bằng lồng này vì sao????( nan lồng phía trên khít!, lồng vừa phải!, dễ thay phân mà ko làm chim thột!,nan lồng mềm vừa phải dù có húc đầu còn đỡ hơn lồng trúc!
    2- khi đã có lồng thì kiếm 1 vị trí trên tường chỗ có nhiều người qua lại(đi ra thợ sắt mượn cái khoan vít thật chặt cái lồng vào tường cấm để rung lồng là ok)
    3- bác nào có thời gian cho chim ăn thì: Mỗi lần cho ăn đếm đúng 10 viên cám hết lại cho và hết lại cho( cái này thuộc dạng rất quan trọng vì có mỗi ngày mình cho em nó ăn phải đến 8 9 lần và theo đó thành thói quen sẽ rất nhanh thuần)
    1 số chút kinh nghiệm e đúc rút ra từ con mi của e mong bác nào có cao kiến thì cho a e biết tiếp ạ

18. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Khổ thân bác, sao mua bổi không đạt tiêu chuẩn mà bác phải mua đắt thế? giá từ trên 2,5 triệu bác có thể mua được chú mi hót hét ngon lành và đã thuần khoảng 2 năm lồng rồi đấy,
    Nếu ở đó k có bác có thể nhờ ae ở ngoài này mua giúp, chứ bác đi xa vất vả thế, mua lại đắt mà k ưng ý thì đúng là........mất công quá bác ạ

chimbochao, KtsBim, tiencuong and 2 others like this.
  19. MinhQB

MinhQB Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Chào bạn Tiến Đạt, mình mong ae mình có dịp gặp nhau để giao lưu trao đổi kinh nghiệm!

---------- Post added at 07:32 AM ---------- Previous post was at 07:18 AM ----------

Cám ơn bạn đã chia sẻ, chắc cũng vì nghiện và nôn nóng muốn có chim để chơi bạn ạ!

---------- Post added at 07:41 AM ---------- Previous post was at 07:32 AM ----------

Ôi, Bạn KtsBim ơi! ý của mình ko hẳn là như vậy đâu, giá chim cao là do nhiều yếu tố, nguyên nhân khác nữa. Ví dụ như, chim HM rừng ở đây còn rất ít, chi phí để bẫy được 1 con chim quá cao, chủ chim chưa biết nhiều về chim HM mà nghĩ rằng con nào cũng quý...thế nên con nào cũng muốn bán giá cao...Chúc bạn Bình nuôi được nhiều chú chim hay, chúc Hội HM Hà Đông ngày càng phát triển!

20. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    thật ra ở trên hn mi nghệ an không hề hiếm, cách nhà em 1 đoạn có hàng chim thỉnh thoảng có mi gốc nghệ an chuẩn về giá cũng không đắt lắm, chỉ 1tr 1 chú mà thôi, hót hét trong hộc ngon lành lửa rừng vẫn còn nhiều.

chimbochao and KtsBim like this.