thí nghiệm nhỏ về ghép cặp tài phát khác đàn

Thảo luận trong 'CÁ ĂN MỒI' bắt đầu bởi toanxxxx, 28/4/11.

1. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Dành cho anh em thích nuôi loại to nhanh, ăn nhiều, nhưng quá hung dữ khi lớn lên, anh em nào đã từng nuôi chắc chắn đã trải qua việc tương tàn của giống này, dù cùng đàn hay khác đàn, và thường phải nuôi 1 con như la hán. nếu nuôi được cùng nhóm đông thì vảy cũng te tua và đây là clip của mình

Do con cá lớn quá dữ, đánh cá nhỏ te tua, đó là động lực mình thực hiện thí nghiệm này, trước đây mình đã ghép đàn thành công cá la hán ( cái này ít người làm được lắm à nha )
    đây là video trước khi ghép
    [video=youtube;OLD7XYoqmsY]http://www.youtube.com/watch?v=OLD7XYoqmsY[/video]
    và video sau khi ghép
    [video=youtube;wcu6CihENug]http://www.youtube.com/watch?v=wcu6CihENug[/video]

cảm ơn anh em đã xem bài của mình, nếu thấy có ích thì nhấn " Thanks " 1 cái nhé

Last edited by a moderator: 29/4/11
    dungmaymac, longbeo, Mr_guns and 4 others like this.
  2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    hì hì , giống cái nồi lẩu .
    NÀo là cá rô, rồi cá chép rồi la hán rồi thêm mập nước ngọt .
    CÁi thông mình và hay của bạn là biết bố trí cả đàn alnabas để làm rối mắt con chủ nhà khiến chúng không còn ''luôn ngó nhau'' như đặc thù giống nữa.Tội cái là đàn alnabas và tụi chép te tua hết bác nhỉ .
    LA hán , khỏi lo với size khoảng 3 ngón tay thì ''răng nứu'' đã đầy đủ....
    TRong các bể , ao hồ ...nuôi kết hợp nó với chép, tai tượng ...cá phi ( những giống lấy thịt ) là rất hay , vì giống này dường như thu hoạch nhanh , thường thì cứ luân phiên , thu nó trước rồi đến tụi kia.
    hì hì .CHÀo bác .VÀo topic bác nhiều chuyện nữa rồi.

3. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    ko, đàn cá rô đồng rất khoẻ, 4 con chết do khi mua từ chợ về chúng đã bị phơi lâu ngoài chậu nên về không trụ nổi, chứ la hán cũng nể bọn này, mình từng ghép 7 con la hán với đàn này, không hề thiệt 1 mạng nào cả, cá sống rất tốt

4. hoangtrungs

hoangtrungs Member

Thích đã nhận:
    10
    Nhìn bể kính có mấy chú cá rô như tăng gia sản xuất nhỉ :D. Mình cũng có thấy vài người nuôi thập cẩm tài phát, tai tượng rô phi, chép ... mà vẫn lành lặn.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Gia chủ đã cố tình cho vào nồi lẩu nhiều gia vị như cá la hán, cá chép, cá mập cảnh, rô đầu vuông để phân tán sức đe dọa, thật là thông minh.
    Mà lồi lẩu này sao nhiều gia vị mà nước vẫn trong nhỉ? 10 điểm cho chủ topic.

6. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    dạ , không dám dấu bác chứ... em thay nước mới quay video, chứ bình thường thì nước vẫn trong, nhưng mà phân nhiều vô số kể.. chưa tính ảnh hưởng do giá tôm tăng cao nữa.. nuôi cũng ..mặn chát phết

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:03 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:01 PM ----------

cái câu cuối phải check lại, em hỏi vài bác rồi mà, đều có xung đột cả, nhất là với cá chép, cá koi

7. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    em thấy hiện tượng này cũng giống như nuôi 1 số loài cá cỏ nước ngọt đối với những con sặc gấm hay mã giáp hung dữ nếu nuôi 1 đôi trong 1 bể khó tránh khỏi 1 mất 1 còn nếu nuôi khoảng 5-6 con chúng bị phân tán bởi nhiều kẻ thù khác nhau và không chén nhau nữa :D bác chủ topic thật sáng tạo chúc mừng bác :laughing:

8. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    bác Guns đừng vội chúc mừng em, ngày mai , 02 em Tài phát hồng kỳ của bác cũng vào cái nhà trọ này, không biết sẽ ra sao nữa đâu, mà công nhận là so với la hán thì bọn này ỉa kinh thật, nhưng lớn nhanh lắm

9. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    thôi, tan tành thí nghiệm, 2 con trắng hiệp lực đuổi giặc ngoại xâm là 2 con tài phát hồng kỳ, thế mới ác chứ, bây giờ lấy con gì làm thì nghiệm đây ????

GHT thích bài này.
  10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhân vật chính là 2 bé Tài phát, chúng không gây lộn với nhau là thành công lớn rồi, còn giặc ngoại xâm thì chúng sẽ từ từ ra đi vì street thôi.

11. umbala

umbala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nhìn nó giống cá diêu hồng nhỉ :) mình đang phân vân còn tài phát này với con heo lửa ko biết nuôi loại nào,nhà chỉ có 1 cái bể 60x30x40 thôi,cuối năm mới thay bể mới được.giờ mua tài phát thì mua ở đâu mọi người? giá bao nhiêu?nhìn nó giống cá diêu hồng thế ko biết đi mua có bi lừa ko :D

12. melong

melong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    không biết 2 em nó ra sao rồi
    nước không sạch cho lắm :) :)