Thích chiêm ngưỡng aviary

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi nguyenvuvu, 11/10/08.

1. nguyenvuvu

nguyenvuvu Member

Thích đã nhận:
    0
    Từ hồi tham gia diễn đàn này mình mê nhất là mấy cái aviary =P~. Đề nghị ai có aivary thì post hình lên nhìn cho đỡ thèm nhé :D. Xin đừng post hình cũ vì mấy hình đó mình đã coi thuộc rồi.

2. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Mình cũng có sở thích như bạn, lúc mới hoàn thành xong aviary mình ngồi xem hoài không chán. Sao bạn không thử làm cho mình 1 cái rồi post lên cho mọi người xem.

3. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Mình cũng đang có ý định làm 1 cái để nuôi 1 đôi Khướu và 1 đôi Mi cùng 1 đôi Cu gáy và vài đôi Khuyên nữa.AE trong diễn đàn tư vấn cho mình với nhé.

4. moscow_snow

moscow_snow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Bạn Thanh Bình thả khứơu vào nó ăn thịt hết mấy con kia cho xem! Con này ko nuôi được trong avairy nếu nuôi với những loài khác! 1 mình nó thì ok! Mình có anh bạn đã nếm mùi thất bại !

5. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    cảm ơn bạn Mình đang định nuôi Khướu cho nó đẻ mà. Ở chỗ mình đã co người nuôi HM đẻ nhưng không cho nó ấp mà cho chim sẻ ấp.

6. nguyenvuvu

nguyenvuvu Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thích nuôi chim trong aviary lâu rồi. Từ hồi còn nhỏ mình đã có ý nghĩ lấy lưới quấn quanh cây chùm ruột ở vườn nhà cho kín, rồi mua chim sẻ người ta phóng sanh bỏ vô nuôi cho nó nhảy, chuyền trên cây... Dĩ nhiên là người lớn không cho phép rồi. Lớn chút nữa nuôi chim yến phụng, nuôi đến lúc thả ra nó không bay, mình lại thích thả cho nó lang thang trong vườn nhà để rồi cuối cùng đi đâu mất... Tiếc con chim ngồi khóc quá trời... Tóm lại, mình nghĩ chim là phải sống với thiên nhiên, với cây cối chứ không phải trong lồng. Giờ chuyển vô SG ở không có điều kiện nữa. Nhà nhỏ 1 trệt một lầu, lại không có sân thượng. Thấy mấy aviary của cô GC với bạn SB thích lắm, mà ngắm tới ngắm lui lang cang hoài. Cuối cùng kết luận câu: không được! Nhà chật người đông không thể sống theo ý mình được.
    Những hình aviary của các thành viên trong diễn đàn, cũng như trên youtube mình đã coi hết rồi.Bởi vậy mới mong các bạn up hình mới lên cho mọi người và mình được chiêm ngưỡng đỡ thèm đó.
    Nhiều khi một ước mơ nho nhỏ, không đáng bao nhiêu tiền lại khó thực hiện biết bao, hihi.
    ( đang nuôi cặp manh nhật và đôi ốc mít trong cái lồng tí xíu, thấy cũng vui rồi, nhưng còn thèm lắm)

7. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Chim rừng mà bạn định nuôi nhiều chủng loại trong cùng 1 aviary coi bộ không ổn, chúng sẽ óanh nhau đấy. Với những loại chim này chỉ có thể nuôi từng đôi trong aviary thôi. Mình mới kiếm được 1 số hình ảnh nuôi khướu sinh sản trong aviary từ wed nước ngoài post lên cho các bạn xem chơi .

thd44k4 thích bài này.
  8. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    hihi nếu bác thanhbinh có cái avi to thì cũng có thể nuôi chung các loại chim đấy .nhưng mà nên nuôi loại chim nào có cùng kích thước với nhau sẽ tốt hơn ,Em nghĩ khướu hiền sẽ chẳng đánh nổi mi đâu mà

9. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Mình nghĩ bác thanhbinh mà làm aviary để thả chim như bác í nói thì phải làm to lắm đấy :p
    Cái anh ly_vu post lên cũng to vật rồi.

10. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Cũng giống như bạn nguyenvuu, mình rất thích nuôi và ngắm chim thả rông. Hồi còn nhỏ ở wê, cứ mùa chim đến là mình lại chết mê chết mệt vì chim, bắt được con gì nuôi con nấy (vì hồi đó làm gì có tiền mà mua), khi chúng biết bay thì mình thả luôn ra ngoài, mỗi lần mình đi học hay đi chăn trâu về là chúng lại sà xuống đậu trên vai. Bi giờ ở thành thị, thả ra là mất luôn nên mình lại thích nuôi trong các lồng lớn và thích ngồi ngắm nghía lũ chim bay lượn, chuyền cành và đùa dỡn với nhau. Mình hay bỏ cám xuống vườn để lũ chim sẻ xuống ăn và đuổi nhau vui đáo để.
    Mình vừa hoàn thành một aviary vuông mỗi chiều 3 mét và cao 4 mét sau hơn 4 tháng hì hục tự làm lấy. Mình mới thả vô 10 em khoen, tính chừng vài tuần saa, khi mà lũ khoen này làm chủ aviary rùi mình sẽ thả tiếp 10 em chào mào vô nữa. Tính post lên để khoe khoang với các bác nhưng chưa mua được máy chụp hình ....hihihi. Hẹn khi nào ... mượn được máy mình sẽ post lên nha.

11. nguyenvuvu

nguyenvuvu Member

Thích đã nhận:
    0
    Thích quá. Chúc mừng bạn đã cầu được ước thấy :).
    Vậy mới biết hạnh phúc đôi khi đâu có xa xôi phải không? Cái lồng to với vài con chim là đủ, hihi.