Thích mà chịu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vinhhan, 15/12/07.

1. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Mình là người rất thích nuôi khuyên , thỉnh thoảng mình có đi bẫy khuyên ,và trong nhiều lần đó mình bẫy được chim sẻ ngô .Con này mình thấy cũng nhiều nhưng lại không biết nó ăn gì nên nhiều lần mình phải thả .Có điều con này đẹp và hót rất mạnh mẽ nên mình rất muốn có một chú để nuôi ,vậy có bác nào biết đôi chút về con sẻ ngô xin cho mình được mở rộng tầm mắt .Đa tạ

2. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    bác hỏi trong này ít người biết lắm vì trong này dành cho khuyên mà. bác gởi bên phần chim rừng đó trong đó nhiều người biết hơn. thân chào

3. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Hơ con sẻ ngô nhìn nó như thế nào nhi? có phải cái con màu nâu hay đậu trên dây điện hay dưới sân nahf ko nhỉ?

4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    sẻ ngô à ,chắc chỉ có 2 truờng hợp 1 là chim ri 2 là chim bạc má hihih nhìn đẹp nhỏ con hơn sẻ hay ăn thịt hiihih

5. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Vậy thế còn con sẻ đá hả bác?nhân tiện hỏi luôn ai có hình cho em xem với.em nghe mà chẳng phân biệt đc mấy con sẻ đâu.

6. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Mình thấy 1 loại sẻ chẳng nhớ sẻ ngô hay sẻ mía nhìn thoáng qua bạn sẽ thấy nó rất giống với chim sơn ca về màu lông và dáng dấp cũng gần như vậy nhưng có vẻ nhỏ hơn sơn ca 1 chút thì phải. Mình thấy ở tiệm chim gần nhà cũng có 1 đôi mình thấy họ cho ăn thóc gạo như các loại sẻ bình thường mà. Ko bít có phải sẻ bạn nói ko nhưng bạn thử bỏ ít thóc vào cho nó ăn xem chắc là ăn thôi.

7. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673

Trong bài "Danh mục chim - Bộ sẻ Việt nam" đã có đủ tên và hình minh họa, bạn MaiThanhToan tham khảo thêm nhé.

Danh mục chim - Bộ sẻ Việt nam - trang 3

8. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Cám ơn bác nhé?em đã phân biệt được rùi.hi` :d ..........