Thiết bị "Đá khô" hay còn gọi là "Ắc quy lạnh" làm mát bể nuôi tép

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi _Mr_Boo_, 28/4/07.

1. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cái này là sao hả Mig?có thể zải thích cho em ko?em ko hỉu lắm

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Là cái này Mr-Please. Giử lạnh lâu và không tan như nước đá

3. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    làm bằng cái gì và cách làm ra sao anh?nhà em chỉ kiếm mấy cái hủ rồi cho nước vào,bỏ vô tủ lạnh.chỉ bít là cục càng to thì tan càng lâu và giữ lạnh lâu và ngược lại,em huy động tới 2 cái tủ lạnh mà cũng ko xi nhê.

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Oh không tự làm được Bô ơi. Cái này bán sẵn. Kín và ở trong là dung dịch giữ lạnh chuyên dụng. Khoảng 2EU/cục. Mình sử dụng cho gọn đó mà
    Nếu bể của em lớn thì chắc kiếm cái tủ lạnh nhỏ nhỏ, đục lỗ bên hông cắm ống lọc vô cho chạy qua xô nước bên trong là chắc cú nhứt.

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Khi muốn làm lạnh cái cục này thì cắm điện vô phải không anh Mig? 1 cục xài cho hồ kích thước bao nhiêu và giảm được mấy độ? trong 1 thời gian bao lâu?
    Thank.

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Cục này cất trong ngăn đá tủ lạnh Blue ơi. Cũng như nước đá thôi nhưng không tan và giữ lạnh lâu do bên trong có dung dịch giữ lạnh riêng (mình cũng không biết là dung dịch gì :) ) Thường xách theo khi đi chơi xa để ướp wodka, vừa lái xe vừa giải nhiệt, chạy....nhanh hơn bình thường...hehe
    *Mình bắt buộc phải dùng giải pháp này vì 2 hộc tủ dưới bể đầy cứng đồ điện, không nhét thêm gì được nữa. Mỗi lần mở ra nóng hầm hập như cái lò nướng bánh mỳ.

Last edited: 28/4/07
  7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Anh còn may hơn Blue...Cái hồ nhà Blue đặt trên chân sắt 2 tầng, tầng 1 bị bà xã tận dụng để cái microway...:( mỗi khi nướng cái gì thì lại lo nước tăng lên đột ngột...:D

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Cục "ắc quy lạnh" mà Mig29 nói ở VN mình thường gọi là đá khô, loại này khi mình mua mấy cái quạt nước nó thường kèm theo 2 cục. Mình bỏ vào tủ lạnh là nó sẽ đông lại như đá. Khi sử dụng quạt nước thì mình thả vào hộc nước để nó làm lạnh hơi nước được phun ra từ quạt. Mỗi cục giữ nhiệt từ 3-4 tiếng đồng hồ. Mình cũng định dùng loại này cho mấy hồ tép nhưng hiện nay chưa biết ở chỗ nào có bán. Bạn nào biết thì chỉ giúp mình nhé. Thanks nhiều.

9. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    thế là mình ở đây ko mau dc rồi.em cũng đã suy nghĩ tới giải pháp như anh nói là dùng tủ lạnh nhưng chưa bít cách thực hiện như thế nào.có anh nào có thể nói rõ về cách đục lỗ bên hông tủ lạnh ko?

10. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Nếu chưa tìm được, các bạn có thể dùng nước muối (khoảng 33g muối/ 100g nước), cho vào bình, vật chứa bằng nhựa, đậy kín. Giữ lạnh lâu và nhiều hơn chỉ dùng nước.

11. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    @boo
    Kühlschrank: tủ lạnh

12. Bat from hell

Bat from hell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn có thể chạy ra mấy tiệm thuốc tây,hỏi mua miếng chườm lạnh,nó cũng có cấu tạo tương tự như mấy cục bán kèm với quạt nước nhưng dễ mua hơn nhiều....chưa kể thèm tép quá phát sốt thì có thể tự chườm cho mình nữa..:laughing: b-( .Mua về cũng bỏ vô ngăn đá cho lạnh rồi cho vô hồ....

13. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Có 1 cách nữa bạn à, mình mê tép quá, không chịu nổi, nên quyết định làm 1 bể toàn tép, nhưng ở nhà lại chỉ bật điều hòa vào buổi tối thôi, xem xét 1 hồi, nhận thấy mình làm việc ở cơ quan 8h/ngày, thời gian ở nhà có khi chẳng bằng, thế là mình mang bể tép lên để ở bàn làm việc tại cơ quan, điều hòa bật ầm ầm cả ngày, bầy tép vui quá cứ béo phây phây ra hihi.

14. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Cách của các Bác phải ngồi canh nhiệt độ lấy ra nếu hạ quá có vấn đề gì không, nhất là đi làm thì không khả thi rồi, các Bác tham khảo cách này đi đảm bảo khỏi phải ngồi canh chỉ có nhược điểm duy nhất là sợ cúp điện xem link sau : http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14060&page=2

15. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    dậy là mình có thể kiếm chai nước suối nhỏ,fa theo tỉ lệ 33g muối/100g nước,như thế thì độ lạnh dc zữ lâu và đá cũng lâu tan,em sẽ áp dụng cách này thử.đúng là nhiệt độ cao nó làm mình khổ wá,1 ngày chạy đi chạy lai 2 3 lần lấy nước đá vẫn ko đủ :(
    cám ơn mấy anh đã giải thích cho em hiểu rõ,cám ơn anh 007 đã post lại bài đó nhưng có 1 vấn đề đối với em và em nghĩ cũng là vấn đề đối với nhìu người nữa là tiền điện,ko bít cái nào sẽ hao hơn cái nào vì thế em mới xem xét hết tất cả các fương án và chọn cái thiết thực nhất,em thấy cách thiết thực nhất là dùng cái tủ lạnh nhỏ như trong các motel mini ta thường thấy,vừa có thể đựng 1 số thức ăn,uống (vừa ngắm bể vừa ăn:D) vừa có thể đục lỗ cho nước chảy wa,1 công đôi việc,em nghĩ em sẽ áp dụng cách này nhưng trước tiền fải tìm xem vị trí đục lỗ và gắn vào như thế nào.anh Mig ơi anh fiên âm ra tiếng Việt cho em dc ko ạ.cám ơn anh nha.

16. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Vậy là các bác không ai biết chỗ bán máy cục nước đá khô đó hả ? Bác nào biết chỉ giúp em với.....bể tép của em sắp "sôi" rồi.....huhuhu

17. Bat from hell

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bạn ra tiệm thuốc tây đi,tiệm lớn 1 chút như Mỹ Châu,Hiển Đạt trên đường Hai Bà Trưng chắc chắn là có thứ mình tả ở trên,cách sử dụng cũng y như nước đá khô thôi mà,nó có cấu tạo như 1 dải băng gồm nhiều bịch nilon dầy liền nhau,bên trong có chất giữ lạnh giống như là 1 loại gel vậy...Các tiệm bán dụng cụ y khoa cũng có nhiều mà...Có thể buộc vật nặng cho chìm 1 đầu dọc theo thành hồ...

18. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    loại này có fải là loại gồm 1 dãy dài gồm nhìu cục kích thước khoảng 5x8 nối với nhau ko?giống như nhìu bịch khăn giấy nối với nhau?sao lại ko thử như cách là fa muố vào nước cho nó lâu tan nhỉ?

19. Bat from hell

Thích đã nhận:
    0
    Nước muối là 1 dung dịch sinh hàn rất tốt,nhưng:
    1/ Dơi hơi ớn độ kín của nắp chai nước suối...(tại mình sử dụng nhìu lần mừ...)
    2/Khi chờ nó đông trong tủ lạnh,Dơi cái & Dơi con nó uống vào thì.....
    Boo tả đúng rồi đó,sử dụng nó y như cục acquy lạnh của Mig29 thôi,rất dễ mua....khi tép chít nếu mình bị sốt cũng có thể...tự sử dụng để giảm sốt(hơn acquy lạnh chỗ nì....)

Last edited: 29/4/07
  20. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    cái này có thể khắc fục bằng cách quấn băng keo trắng xài cho ống nước,với lại mình chỉ fa rồi bỏ vào,chứ ko tháo ra tháo vô nhìu lần nên cũng khó rò rỉ ra ngoài dc
    uống vào thì thành "dơi muối" =)) hên là bên nhà ngoại em ko ai xài đến ngăn đá tủ lạnh nên việc này có thể loại bỏ
    liệu bỏ muối nhìu thì nó có làm tăng độ tan với độ lạnh of nước ko mấy anh?