Thiết bị trộn CO2

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi trantony, 3/8/05.

1. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Nói về vụ Co2 cho em hỏi một việc hơi lạc đề : ở bên VN mình có bán dụng cụ hòa tan Co2 nào tốt hơn họăc giống với dụng cụ em đang xày này không để em còn liệu mà mang về( chỉ là dụng cụ hòa tan thôi nhé "hình chữ nhật có mấy thanh trượt" để những bọt Co2 từ dưới nổi lên trên trong thời gian dài nhất và có thời gian hòa tan trong nước. Vừa naturel vừa đẹp vì kích thước những bọt Co2 từ dưới lên trên sẽ nhỏ từ từ.

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Loại thang trộn này anh đã mua từ malaysia rồi dùng rất tốt, nhưng chưa hay bằng hộp trộn hình trụ mà anh đang dùng (cả nước và khí CO2 đều được đưa vào từ trên, vì vậy hoà tan 100% luôn) trantony kiếm xem có không nhé, chắc sẽ nhiều ng dùng. Tối anh sẽ chụp và post hình mẫu lên

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Đây là một dụng cụ dùng để hòa tan CO2 vào trong nước trong những bể nhỏ đơn giản nhất , codai cũng có một cái thang kéo dài đường đi của bọt CO2 giống như hình trantoy, còn cái hộp trộn như bác tienbm thì codai không có hàng nguyên gốc , nhưng codai đang sử dụng một cái tự chế nhưng về nguyên tắc họat động thì giống nhau

Câu hỏi này codai suy nghỉ mãi không biết trả lời như thế nào , nếu trả lời thật chi tiết thì quá dài và cũng có thể làm cho những người mới khi đọc dể nản lòng , vì vậy codai xin tóm gọn như sau : Nồng độ CO2 tối ưu cho một bể thủy sinh thì những bài trước trong diễn đàn đã có đề cập đến rất chính xác, ở đây codai xin nói thêm , không phải cứ cho thật nhiều CO2 là cây sẽ thở nhiều , điều này thấy rất rỏ khi có những bể cá chết ngạt vì CO2 mà cây thì nhất định không chịu thở một xíu nào, dù chỉ một xíu xiu thôi cho lòng ta bớt thổn thức :p

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Thể theo yêu cầu của ndl, tớ tách mấy bài nói về thiết bị trộn CO2 ra để post thêm hình hộp trộn của mình cho ndl và mọi người tham khảo
    ưu điểm: trộn 100% không bị bốc hơi khỏi mặt nước

5. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Cái hộp trộn CO2 này em nhìn thấy ở đâu rồi, bác Tiến có thể cho em biết tên của nó kg ạ.

Mình nhớ trước đây đã có bài nói về thiết bị này, và hình như còn cả hình vỏ hộp, dọn nhà vứt mất rồi nên chẳng còn tên

6. trantony

Thích đã nhận:
    647
    Muốn cho hộp này họat động phải dùng thêm một máy bơm hả anh Tiến ? xem ra nó hơi phức tạp nhưng được cái là CO2 không bị lãng phí dù chỉ một viên bọt.

7. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Em tìm ra rồi, chúng ta cùng tự chế đi nào. Hy vọng anh em kg còn phải đi mua CO2 reactor nữa..
    Hãy xem ở đây http://www.gwapa.org/articles/inline_co2_reactor/

Nhưng vẫn cần 1 cục để đếm giọt CO2 đấy các bác nhé, kg cá nó sặc CO2 mà tèo thì lại đổ tại em.

Hình khi đưa vào sử dụng

còn cái này giống của bác Tiến nhưng đắt lắm. 59EUR

và cái này

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Đã tự chế và cần thiết bị đếm giọt, xin phổ biến một thiết bị rẻ tiền, ra hàng dụng cụ y tế mua bộ dây truyền huyết thanh, cát bầu đếm giọt và sử dụng ngon lành

9. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Trên 4rum Pháp có bài này chỉ cách làm cũng hay. Các bạn xem hình, nếu thích thì mình sẽ dịch ra (phải chờ hơi lâu đấy :) )

10. trantony

Thích đã nhận:
    647
    Thiết bị đếm giọt thì em xày cái robinet lọai này nhưng không kinh tế lắm, còn thiết bị trộn co2 của anh Tiến thì bên em có bán nhưng giá hơi bị cao cho nên để em xem lại coi có nên mang về không ?

Ngòai ra còn vài thiết bị em muốn hỏi bên VN có không ?

*Nhiệt kế LCD :
    *rodinet mini (lọai này thì tiện nhưng so với VN thì giá hơi cao)
    *Thức ăn cho cá hiệu JBL :

11. moitapchoi

moitapchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi ơ HN thì chỗ nào bán mấy cái máy tạo CO2 như hình đầu tiên vậy? Nếu có giá thì càng tôt ạ.
    Em vừa vào được trang này, thích quá, cả tuần nay nghiền ngẫm ở trên này để chuẩn bị làm bể thuỷ sinh (không biết có làm được không?

12. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
  13. ThủyMộc

ThủyMộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cho TM hỏi về gắn ống co2 ở đầu thoát khí của bơm để trộn co2.
    Đang xài bơm LT 2500 thấy ở đầu thoát khí ko ra khí mà phun ra nước,ko biêt là sao?Bạn nào biết giải thích giúp-(thấy Bác Tienbm có hỏi vấn đề này mà ko tìm thấy trả lời).Cảm ơn trước.

14. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    @Bác tienbm: Cái quả cầu trộn CO2 hình như ở của hàng Lợi Yến có bán cái đó, nhưng không hiểu giá bao nhiêu đấy bác ?

15. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Bác tienbm cho em hỏi một chút: Thiết bị trộn đó có thể dùng một nửa với 3 quả cầu được không. Khi đó có hiệu quả trộn tốt không ? Cái máy bơm nhỏ này chuyên dùng cho trộn ? Mình có thể tận dụng cái bơm của các bể cá bình thường được ( cái máy bơm kiêm lọc và hút ) ?