Thiết kế bộ đèn Led thường cho bể cá

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi abc_xyz, 24/8/11.

1. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    Trong diễn đàn đã có rất nhiều cách độ dàn sáng cho bể cá, từ dàn đèn thường thấy cho đến dàn Luxenon. Nay em tự chế cho mình 1 bộ đèn cho bể dùng led thường. Với mục đích học hỏi kinh nghiệm là chính nên các bác xem qua góp ý chỉnh sửa giúp em. Thanks các bác....
    Vào đề luôn, dàn led của em cực kỳ đơn giản và dễ làm, chi phí lại rất thấp nữa ( dưới 150k)
    chuẩn bị :
    1/ đèn led ( loại led lùn siêu sáng). Em phối 2 màu trắng và xanh dương xen kẽ
    2/ Điện trở ( dùng trở bao nhiêu còn tùy thuộc vào ý tưởng muốn bao nhiêu Led để thắp sáng).
    Các bác có thể tham khảo đi nguồn, trở và cách đi mạch Led tại web này: http://ledcalc.com/
    3/ Test board ( là loại board sẵn có, chỉ cần ghim linh kiện vào thôi)
    4/ Adaptar chuyển nguồn từ 220v xuống 10v, 12v ( tùy thuộc nhu cầu). đây em tận dụng lại Adaptar từ modem ko dùng nữa ( 10v DC, 1A)
    5/ 1 số thứ lặt vặt khác : chì, mỏ hàn, 1 ít dây điện loại nhỏ....

Kích thước bể của em khá nhỏ (45x30x35) nên em dùng 30 con led ( 15 trắng + 15 xanh dương) đi xen kẽ 1 hàng trắng 1 hàng xanh, phối màu tạo thành 1 màu trắng hơi xanh dương rất đẹp...
    Sau khi hoàn tất thì thấy sản phẩm cho ra ánh sáng mạnh, tỏa nhiệt thấp và ít tiêu hao điện năng.
    Vì bể nhỏ nên dùng 30 con led để thắp sáng iem cảm thấy quá dư, nên với 30 led các bác có thể thắp sáng bể có kích thước lớn hơn nhiều.
    Tổng thiệt hại:
    40 con led lùn siêu sáng : 35k ( vâng, em đã bị chém ko thương tiếc)
    5k điện trở
    8k test board
    Adaptar 55k đến 80k các loại ( iem đã có sẵn Adaptar nên đỡ đc khoản này)
    Mỏ hàn và chì sẵn có nên ko tính.
    Vị chi : 48k. Nếu tính luôn cả tiền mua chi + mỏ hàn + Adaptar khoản 150k đổ lại.
    Thành quả của iem đây, các bác cho ý kiến
    Lúc lên đèn, sáng bừng cả 1 góc phòng
    http://farm3.anhso.net/upload/20110824/02/o/anhso-023320_IMG00177.jpg

Tấm này iem chụp mặt sau của mạch
    http://farm3.anhso.net/upload/20110824/02/o/anhso-023328_IMG00178.jpg
    Tấm này là mặt trước khi chưa cấp nguồn
    http://farm3.anhso.net/upload/20110824/02/o/anhso-023334_IMG00179.jpg
    Mặt sau khi chưa nguồn
    http://farm3.anhso.net/upload/20110824/02/o/anhso-023340_IMG00180.jpg

Em mới tập chơi cá thôi nên kinh nghiệm còn chưa có, nghe nói là cường độ ánh sáng quá mạnh sẽ ảnh hưởng đến cá phải ko ạ??? Nếu đúng như vậy thì em phải che bớt sáng lại thôi.
    Mọi người góp ý nhé....!

2. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Làm cái clip, test độ sáng kiểm tra đi a.

3. aimes

aimes Active Member

Thích đã nhận:
    24
    40 con led lùn siêu sáng : 35k ( vâng, em đã bị chém ko thương tiếc)

CÁI NÀY GÌ MÀ CHÉM HẢ BÁC. LOẠI LED LÙN SIÊU SÁNG MUA 1000 CON GIÁ LÀ 450VNĐ/ BÓNG RỒI. BÁC MUA LẺ THẾ LÀ HỢP LÝ. TRƯỚC EM MUA BÓNG 5MM NÓ CÒN QUẤT 2K/BÓNG. CHÁT VÃI LÈ.

4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Các ảnh của bạn không xem được .

5. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    iem xem bình thường mà bác.....
    do ko có điều kiện test vào bể ( người 1 nơi, bể 1 nơi) nên chưa test đc. Hẹn mọi người vài bữa nữa, iem làm clip lên cho mọi người xem.

6. thanhcong_hue

thanhcong_hue Active Member

Thích đã nhận:
    9
    led này công suất 1 bóng bao nhiêu bác? 30 bóng mà chỉ dùng adt 10V thôi ah ?

7. Jack Sparrow

Jack Sparrow Member

Thích đã nhận:
    3
    Led này chỉ nuôi cá thôi, nếu chơi TS hay san hô thì đâu có xài đc?

8. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    em mắc song song 3 bóng + 1 trở thành 1 hàng nên 10v đủ sài....

9. cá bảy màu

cá bảy màu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Bác à LED nó là Light Emitting Diode. Em mạo muội giải thích tẹo

Về cơ bản Diode hình thành bởi tiếp xúc của 2 lớp bán dẫn p-n (positive-negative) ngay chỗ tiếp giáp nó hình thành một điện thế tiếp xúc (rất bé tùy vào từng loại, nhưng <0.76V), nếu điện áp ngoài thắng được điện thế tiếp xúc thì bắt đầu có dòng điện chạy qua.

LED thì thêm chút nữa (Nếu điện áp đặt vào lớn hơn hoặc bằng công thoát của vật liệu chế tạo sẽ gây ra hiệu ứng quang điện -> phát sáng -> bác nhìn thấy ánh sáng) Ánh sáng khi phát ra ~ với dòng điện đặt vào.

Từ đó kết luận sơ bộ (điện áp đặt vào nếu >= 0.76V thì không còn quan trọng nữa, đủ để nó thắng được thế tiếp xúc) tuy nhiên với điện áp bé thế thì dòng thường rất nhỏ -> ta khó thấy được ánh sáng do LED phát ra.

Thêm nữa, dòng qua LED thường rất nhỏ, chỉ cỡ 25mA là nó có thể sáng bình thường (LED ở đây bác chủ topic sử dụng nhé)

Do đó (Với một cái LED, bác có thể thấy người ta dùng trực tiếp cho lưới điện 220V (AC), nhưng cũng có thể dùng trực tiếp với nguồn 3V (DC) tất nhiên là nó phụ thuộc nhiều vào điện trở hạn chế dòng điện mắc nối tiếp với nó nữa.

Vậy bác đừng băn khoăn là adapter của bác bao nhiêu Volt (vì chỉ cần từ 1V trở đi (hầu hết các adapter đều thế), là bác có thể xài với nhiều LED rồi, tùy cách mắc) quan trọng là càng nhiều LED thì càng tốn dòng (tốn công suất) chứ không tốn hiệu điện thế bác nhé.

Chủ topic có một nhược điểm ở cách mắc đó là
    Mắc song song 3 cái cho điện áp 10V, hay mắc 1 cái cho điện áp 10V chả khác gì nhau, vì mắc song song thì điện áp trên mỗi thành phần là như nhau :p (có chăng là để chia dòng, nhưng sau đó lại mắc thêm điện trở hạn dòng ở 3 cái LED đó (có mục đích hạn dòng) vậy giả sử 1 cái led cháy -> có khả năng 2 led còn lại cháy luôn vì dòng qua 2 led còn lại lúc này sẽ tăng).

Nếu là em, việc đầu tiên xem có cái adapter bao nhiêu V (nếu là 10V) thì mỗi cái LED em sẽ hàn trực tiếp 1 điện trở có giá trị (10V / 0.025A = 400 ôm (thị trường không có điện trở 400 ôm) em chọn luôn 330 ôm có màu (cam - cam - đen - vàng nhũ) cho đèn sáng hơn chút. (điện trở 4 vạch em mua 2K/1 dây cỡ 100 con) :p

Và như thế dựa vào khả năng dòng mà con adapter chịu được em dùng khoảng 10-100 con led thế là ổn (với biến thế thường thấy to bằng 1/2 nắm tay thì dòng nó chịu được khoảng 2A)

Một điều nữa cho bác là (Nếu bác dùng nguồn xung (adapter cho xạc điện thoại, xạc máy tính, hoặc adapter cho cái modem nhà bác ....)) thì vô cùng tiện lợi (dòng, compact). Đơn cử em dùng 1 cái sạc nokia cho dàn 30 bóng của em

Và đúng là đèn này chỉ nuôi được cá, không chơi được thủy sinh bác ạ :p.

PS: Bác nào ở Thanh Xuân, nhã hứng thì qua cơ quan em, ở đó có đủ phụ kiện (nguồn điều chỉnh, đồng hồ đo, dao động ký, mỏ hàn ,........) đủ để bác tự làm (nhưng LED và mạch hàn thì không có bác nhé :p) để kiểm chứng lại những gì em vừa nói ở trên :D

Last edited: 25/8/11
    concuabaoto, slamdunk and abc_xyz like this.
  10. ntuynhtb

ntuynhtb Member

Thích đã nhận:
    7
    Tặng bác bộ led thường ngày xưa em hàn làm cho bể nuôi cá. Sau chán mang biếu rồi, giờ chỉ còn ảnh thôi

Last edited: 25/8/11
    thanghoa, jeambone and abc_xyz like this.
  11. rainx

rainx Active Member

Thích đã nhận:
    25
    [Hỏi ngu]
    bộ led này có dùng để chơi rêu đc không? với một bể nano d30xr20xc20

12. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    Mình có ý kiến chút thôi. Led này chỉ để trang trí trên biển hiều thôi, chứ dùng bể cá thì ko nên. Độ xuyên sáng kém lắm

13. binhetr

binhetr Member

Thích đã nhận:
    6
    mình cũng đồng ý với bác như thế , độ sáng là 5 thì khi chiếu xuống nước chỉ còn 2
    nếu bác chủ thớt thiết kế thêm bộ phản quang ở đầu led thì có khả thi hơn

14. khang_

khang_ New Member

Thích đã nhận:
    0
    www.facebook.com/hoangkhang25 a có facebook thì kết bạn có gì e học hỏi tí nhé..e là khang
    sẵn cho e hỏi lun là nếu mình dùng nguồn 10v và mắc kiểu '' 1led 0.025mA với 1trở 330 ôm '' thì mình mắc được bao nhiêu con led vậy a ??? hi e đag dự án tìm hỉu làm led cho hồ cá thằng em e với xe máy e lun :)

15. maitienloc

maitienloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    như phần trên cá bảy màu đã nói rồi , chủ yếu là nguồn 10v của bạn có dòng là bao nhiêu Ampe .như bạn nói led ăn 0,025A (chứ ko phải mA đâu nhé) vậy muốn lắp 100 led phải có dòng 2,5A mới đủ đó là mình chưa tính hao tổn