Thiết kế máy lọc nước!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi X-MEN_84, 18/12/06.

1. X-MEN_84

X-MEN_84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    máy lọc nhà mình để sâu xuống đáy hồ không được nên mình gắn thêm một ống nước ở phần hút để có thể hút các chất dơ ở phần đáy hồ.Vậy cho mình hỏi làm như thế có làm giảm lực hút không ? nếu giảm lực hút thì hồ vẫn sẽ ko được trong đúng ko các sư huynh?

2. AK.8

AK.8 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tất nhiên sẽ giảm lực hút rồi, nhưng có lẽ không đáng kể lắm đâu bạn

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Kô làm giảm lực đâu bác ui.Bác cứ thử dùng 1 cái ống hút 3 tấc với 1 ống 6 tấc và hút....nước ngọt xem có bớt lực hút kô :D:D:D =))

4. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    lực hút có giảm hay không tùy thuộc vào độ lớn nhỏ của ống nước mà bạn gắn vào. nhưng chắc chắn sẽ không đáng kể nếu như bạn không đục lỗ trên ống nước đó. yên tâm nhé bạn.

5. LacMatQuan

LacMatQuan Active Member

Thích đã nhận:
    102
    ko giãm lực hút đâu bạn ơi , trừ khi bạn để máy lọc sát đáy hồ thì mới giãm lúc hút đáng kể .thân!

6. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn yên tâm về phương pháp dùng này, mình đang dùng đây, nhưng chú ý phần đầu ra của hộp lọc bạn phải để phía đối diện dùng tạo dòng đối lưu thì hiệu quả mới cao

7. X-MEN_84

X-MEN_84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các sư huynh nha,hồ nhà mình trong lại rùi:D
    Sẵn tiện cho mình hỏi,máy lọc nhà mình có vòi phun bọt,mình định chế 1 ống gắn vào và cho ra thanh cát phun bọt ngoài tiệm.Như thế có được không các sư huynh?

8. saigonese2001

saigonese2001 Member

Thích đã nhận:
    0
    @X-MEN_84: tớ đã từng thử như vậy nhưng không có bọt nào, sau khi tìm hiểu thì phát hiên áp lực ở đầu phun rất yếu không đủ để nén khí qua thanh như các máy nén tạo ôxy. Nếu bạn muốn giảm lượng bọt khí phun ra (làm cá đỡ nhát) thì chỉ cần cắt một miếng nhựa nhỏ để sát đầu thổi là được.

9. X-MEN_84

X-MEN_84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi miếng nhựa bạn nói nhét vào laø nhựa gì ?mình sợ nó bị thổi ra.Giúp mình nha!!!

10. victor

victor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thường máy lọc 2 đường thì lưu lượng bọt khí có thể điều chỉnh bằng van điều chỉnh khí nối vào đấu kia của dây ống nhựa dẻo kèm theo đó mà, còn nếu không có thì co thể bịt bớt đầu vào của ống nhựa mềm đó khi nào thấy hợp lý thì thôi. Chúc thành công.

11. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Áp lực nước nước còn tùy vào công suất máy nữa....
    Máy lọc giúp bơm nước... ( Chú ý dòng đối lưu )
    Bông lọc cũng giúp lọc nước... ( nhớ giặt )
    Vi sinh giúp 1 phần làm trong nước...máy bơm tốt bông lọc mới cũng chưa chắc hiệu quả...nên dùng bông cũ kèm bông mới thì hiệu quả sẽ tăng lên...
    Thường thì trong hộp lọc có 1 miếng vĩ nhựa chống nghẹt lổ thoát nước...nhưng lâu ngày miếng vĩ nhựa bị xệ do nước ép xuống làm cho hộp lọc vẫn bị tràn....Nếu nuôi cá la hán ta cho thêm 1 ít san hô dưới cái vĩ nhựa thì sẽ cải thiện tốt hơn cái sự nghẹt và tràn hộp lọc

12. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    về cái ống phun bọt trên máy bơm. Các bạn có chú ý là đôi khi nước từ trong ống đó phun ra có lẫn phân hoặc thức ăn thừa không. Nếu muốn máy hoạt động hiệu quả hơn, ko có bọt (làm cá hay sợ), có thể ra ngoài tiệm mua thêm 1 cái ống nhựa gắn vào thêm cái đầu còn lại nối vào trong máng lọc luôn, khỏe, tiện cả đôi đường. Lưu ý, là như vậy hay bị tràng máng lọc vì lượng nước quá nhiều, có thể đục thêm 1 cái lỗ vừa phải bên hông của máng lọc, cạnh nhỏ hướng vào thành hồ, nước sẽ phun thẳng vào cạnh hồ chạy xuống đáy, đưa các chất thải về phía miệng hút nhanh hơn.

13. troysphu

troysphu New Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh có thể chỉ em cách tạo oxi cho cá và ko cần dùng điện
    thank you

14. viethung

viethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    làm như bạn thì phức tạp quá tại sao ta không kiếm cái nút bít nút cái đầu phun lại là xong, áp lực nước tự nhiên nó mạnh hơn và đỡ dây nhợ lòng thòng