Thiết kế - Thi Công - Đèn Metal Batman..

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi nghiamac, 20/9/12.

1. nghiamac

nghiamac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Chào mọi người!
    Sau một thời gian tìm hiểu nghiên cứu hôm nay em lập một toppic mới về Thiết kế và Thi công đèn Metal. dựa trên những Ý tưởng ban đầu. nhưng qua một thời gian tìm hiểu em có điều chỉnh lại một số kết cấu khung treo đèn vị trí đặt đèn quạt tản nhiệt. sao cho sau này lúc tháo lắp trở nên rễ dàng không giống như chiếc đèn em DIY đầu tiên rất nhiều ốc vít. Sau đây là một số nguyên vật liệu để chuẩn bị cho việc DIY
    1- Bóng đèn Metal 150w ánh sáng trắng

Giá thành: 200k ( có những shop thủy sinh bán 350K ăn lời cắt cổ)
    2 - Chóa đèn - nẹp gắn đèn- kính che đèn
    Giá thành: 40k (trên thị trường có rất nhiều nẹp gắn bóng nhưng các Bac phải coi kỹ thanh nhôm nếu mỏng quá thì không tốt lắm)
    3 - Tăng phô (rất nặng ước tính phải 1.5-2kg) - Kích nối cho đèn metal (rất nhẹ :D)
    Giá thành: 190k+60K
    lưu ý: có rất nhiều địa chỉ cho các bác tham khảo giá.
    4 - Chấn lưu điện tử cho bóng T8 và giây nối.
    5- Nhôm 1ly cắt CNC để làm khung treo đèn không dùng nhôm alu định vị bằng ke như ý tưởng ban đầu vì lúc tháo lắp rất khó khăn mất thời gian
    ( chưa có bản chi tiết cập nhật sau )
    6- ôc lục giác inox, ecu, long den- quat tan nhiệt - cưa lọng
    địa chỉ : Phố Thuốc Bắc
    Đây là danh sách liệt kê những đồ để thi công. Còn phần ý tưởng em đã điều chỉnh lại sẽ cập nhật cho các Bác sau.
    Vấn đề khúc mắc trong lúc thi công cần giúp đỡ:
    1- hiện tại em chưa biết địa chỉ mua Nhôm 1 - 1,5ly? giá cả?
    2- địa chỉ cắt CNC ngon bổ rẻ ở địa bàn Hà Nội (cắt nhôm nhé ko phải gỗ)
    3- theo ý tưởng mới thì bộ khung của em làm nguyên một khối. Các bác có thể hình dung nó là một hộp bánh và gấp các góc lại thì ra sản phẩm. em cần hỏi có Bác nào biết địa chỉ nơi người ta Cán hoặc gấp các sản phẩm kim loại
    Lưu ý: giống như trên hàng Thiếc họ làm các thùng hộp.. như họ dùng dụng cụ thô sơ đó là búa và đe để tạo ra các mép gấp. Em muốn chuyên nghiệp hơn để không tạo ra các vêt lồi mõm cũng như vết gấp được vuông góc.
    4- em đang tìm loại bóng và kẹp bóng như thế nay để giảm số lượng chấn lưu làm giảm trong lượng của bóng khi treo. (ảnh mượn ADA)
    Lưu ý: nge nới thị trường rất ít sản xuất bóng này nữa em định mua với công xuất 36w 1 bóng bóng dài 45-60cm
    Có vài vấn đề chưa rõ mong các Bac giúp đỡ nhiệt tình để anh em có một sản phẩm chơi thực sự đẹp và Pro.

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Nan giải đây:
    - Cái số 1 (hệ thống MH) sẽ gặp vấn đề về tuổi thọ. Chưa kể kg biết ánh sáng như thế nào ? Có phù hợp hay kg ? Cũng kg phải tự nhiên mà đồ MH cho thủy sinh đắt như vậy đâu
    - Cái số 4 (bóng 36w) thì có thể dùng bóng panasonic bền vô đối nhưng chi đc tầm 5000k thôi, 10000k mà bền chắc phải hỏi bác Hovaten.

3. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Thank Bac.
    em thấy tuổi thọ của bóng tùy thuộc vào nhiều thứ. số lần bật tắc .nguồn điện. hơi nước bốc lên. tăng pho loại gì.
    Còn về đắt rẻ thì đồ thủy sinh thì ngoài chất lượng sản phẩm phải nói đến thiết kế. một thiết kế phù hợp thì bao giờ cũng tốn nhiếu chất sám đổ vào. Thư nữa là thương hiệu... cái này thì nhìn aphone va sam sung thì rõ thôi

4. me^thuysinh

me^thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    Ngon! đã bắt đầu làm rồi đây, nghe bộ có vẻ tốn kém

5. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Tốn chứ. bác có đồng nào ủng hộ cái coi :D

6. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    1. Về bộ khung bản thử làm bằng nhôm hộp như mình đã chế có được ko vừa nhẹ nhàng mà bạn có thể luồn tăng phô cho bóng đèn halogen vào trong.

2. Về tăng phô của đèn MH thì theo mình biết dây nối của loại đèn này không nhiều chỉ 1 sợi đôi, nên phương án tách rời tăng phô để dưới chân tủ, giống hầu hết các loại đèn bây giờ là ngon lành. Và mình thấy hiện nay có cả tăng phô điện tử cho loại này rất ngọn nhẹ và không dùng tụ không biết bạn đã dùng thử loại này chưa ?

7. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    3. Hỏi thêm chút về bóng MH, bóng này có độ kenvil là bao nhiêu ? vì các cửa hàng chuyên về thủy sinh có độ sáng thường là 6500k, 10.000k và 20.000k nước mặn

8. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Thank bac
    mình thì định dùng nhôm 1.5ly để làm khung đèn. còn về tăng phô minh cũng có ý là cho xuống tủ thì đỡ nặng bóng. Bác biết chỗ nào bán nhôm 1- 1,5 ly ko

9. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
  10. me^thuysinh

me^thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    bác ra la thành xem, chắc là có thôi,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

11. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Hôm qua lăn lội rò hỏi xem ở đâu bán tăng phô điện tử nhằm mục đích giảm trọng lượng đèn.. kết quả là các cửa hàng đèn trả lời 1 câu trắc nịch là: Chú ơi metal làm gì có tăng phô điện tử chỉ có tăng phô cơ thôi." nghe xong nan hết cả ngưởi về cân thử tăng phô ở nhà Gần 2KG. nếu tính trong lượng cả đèn cũng phải lên đến tận 4kg nếu cho tăng phô vào đèn. Thiết nghĩ ông ADA ko biết có cho Tăng Phô vào đèn không hay lắp riêng.. Bác nào có cái đèn ADA chính hãng nào cân thử cho em xem mấy cân và Tăng phô lắp ngoài hay lắp trong em với

sequat thích bài này.
  12. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Tăng phô của đa số đèn MH cho thủy sinh được lắp ngoài bạn à

13. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Vậy à Bác. có khi lát phải chạy qua 57 giang văn minh coi bên ADA nó làm ra sao.

14. concaduytan

concaduytan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    bác mà ở hcm thỉ hay bik mấy , nói chung là diy 1 cái đèn k khó quan trọng là giá thành hợp lý và kiểu dáng mình ưng ý, chứ để kiếm dc bóng đèn nguyên vật liệu k khó,

---------- Post added at 06:45 PM ---------- Previous post was at 06:43 PM ----------

dùng metal rất rất tốt cho rêu và dương xỉ mình dám khẳng định như vậy
    các loại tăng phô nên để ngoài, nếu có thê nên nghiên cứu lắp bộ hẹn giờ trong đèn để phân bố thời gian chiuế sáng cho hợp lý, đã làm thì làm cho nó đáng :applause:

15. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Có bác nào biết địa chỉ cắt Platma ở đâu trên địa bàn Hà nội kông. lưu ý là cắt bằng máy kông phải bằng tay như mấy bác ở đê la thanh a!

16. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Đa phần tăng phô đèn metal thủy sinh là lắp ngoài nhưng một số loại đèn cao cấp bán tại thì trường Âu,Mỹ có loại tích hợp tăng phô vào máng đèn và kết quả là cái máng metal của họ nặng khoảng hơn 30kg.
    Tăng phô đèn metal có 2 loại đó là loại sắt từ và loại điện tử em nhé.
    Khi chế máng metal em nên lưu ý phần thoát nhiệt cho đèn vì khi hoạt động nhiệt lượng tỏa ra rất lớn,mọi loại metal chiếu sáng công cộng và tăng phô bán ngoài đồ điện đều có thể chế được vì lắp vừa khít bóng metal thủy sinh. Theo anh nghĩ với hoa tay của em thì đơn giản thôi nhỉ ....

nghiamac thích bài này.
  17. nghiamac

Thích đã nhận:
    222
    Thank anh!
    Về Phần tăng phô đèn em cũng có tìm hiểu thì đúng là tăng phô họ để ngoài.
    Phần Khung đèn em làm bằng Thép tấm dày 1ly sơn tĩnh điện màu ghi sáng.
    em có làm các khe thoáng để giảm nhiệt cho bóng đặt cắt CNC nên đường nét cắt rất tốt.
    Giờ chỉ lăn tăn một số điều mong anh giúp đỡ
    1- em đang muốn làm theo thông số kích thước đèn của ADA . để tránh trường hợp 1 cái đèn dài ngoàng. và để tiện sau này có anh em nào đăng ký thì làm cho rễ. Anh cho em hỏi bóng tuýp hiện nay anh có bóng kích thước dài 45cm và 36w không a và có loại giống thế này không? để giảm số lượng chấn lưu

sequat thích bài này.
  18. henrytep

henrytep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Có bóng của Philip 36w nhưng giá tầm 200k/bóng.

Bien_irt thích bài này.
  19. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Có loại T5HO 12000K dài 45 không bạn mình đang cần

20. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Không biết có phải trên 25B Phùng Hưng ko nhể, trước mình mon men lên đó dò la cũng thấy có mấy loại bóng ~45cm