thỉnh các sư kê!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi gatre_vt, 30/9/08.

1. gatre_vt

gatre_vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    Cai Mon - Vinh Thanh - Cho Lach - Ben Tre
    Qua các bài viết của Bác Hồ ... cùng các sư kê khác trên diễn đàn mình, thì em thấy trình độ hiểu biết của em về gà tre Việt cũng như các loại khác trên diễn đàn còn ở độ phổ cập. Nay Em muốn hỏi các sư kê trên diển đàn, bác nào có kinh nghiệm thì cho em biết. Muốn xem được độ tuổi của 01 em gà trống hay mái thì phải nhìn vào cái gì để có thể nhận định. Em nuôi gà đã lâu nhưng cũng chỉ có tí ít k.thức và ít tẹo kinh nghiệm, nay muốn mở rộng thêm kiến thức mong các sư kê trên diển đàn mình chỉ giáo thêm. Xin chân thành cám ơn.

Last edited by a moderator: 30/9/08
  2. figohugo

figohugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình ko dám múa rìu qua mắt thợ . nhung mình có vài kinh nghiệm nêu ra . gà trống thi nhìn vào cặp cựa. tuy nhiên vẫn có người cưa cựa thì nhin qua vảy của nó. cưa mà bị cưa rồi thì ko còn nhọn tự nhiên nửa. có 1 vài con nhìn mặt cũng có thể đoán được.còn gà mái thì nhìn vảy chân của nó. đôi khi cũng ko chính xác lắm vì có nhiều con vảy chân nó cộm lên nhưng nhìn đường máu ở chân cũng có thể nhận ra. đây là ý của mình sai sót thì bỏ qua nha. chúc bạn thành công. thân

3. RongBatTu

RongBatTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nhìn hình lông cũng có thể đoán được phần nào !!!
    Gà thay lông 1 lần nhìn lông dưới cánh và lông đùi rất tơ ( Sai sót mong lượng thứ :D )

4. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Thật ra việc đoán tuổi gà là một công việc rất khó khăn và độ chính xác cũng không cao.Theo kinh nghiệm của các bậc lão thành nuôi gà nòi đòn thì gà dưới 1 tuổi có vảy chân mềm và màu vảy sáng,xương ức khi sờ bằng tay có thể cảm thấy còn khá mềm,hình lông thì giống như Rồng Bất Tử đã nói. Cựa gà nòi đòn không phát triển lắm nên không thể áp dụng cách của figohugo.Nhưng cách này lại có thể áp dụng cho gà nòi cựa và gà tre được.Gà trống trên 4 tuổi rất thờ ơ với việc đạp mái....Mình chỉ biết ngang đó nên mong được thỉnh ý các bậc tổ sư.

5. trihuynh

trihuynh Guest

Có 1 cách giải quyết để biết được gà tơ hay gà già (đánh giá tơ, già theo các lái mua gà: gà tơ là gà chưa đẻ hay chỉ mới đẻ 1 lứa thôi) Các lái gà chỉ cần sờ sơ vào ức con gà là có thể nói ngay là gà tơ hay gà già (cả trống lẫn mái) và già đến độ nào. Giống như lái mua dừa uống nước chỉ cần búng ngón tay nhẹ vào trái dừa là biết dừa non hay dừa già. Bạn tìm lái gà nào quen mà nhờ họ xem. Có người con siêu đẳng hơn chỉ cần nhìn hậu môn vịt con thì có thể phán chính xác gần như tuyệt đối là vịt mái hay vịt trống (gà thì chưa nghe nói ). Những người nuôi vịt đẻ nhờ những người như vậy lựa vịt cho họ khi mua vịt con về nuôi đẻ.

6. hoangnd

hoangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Cái này đúng nè. Nhưng không phải chỉ nhìn là thấy, mà phải lộn lỗ hậu môn ra 1 chút, con trống có gai giao cấu, con mái không. Vịt cũng như gà. Đây là cách phân biệt gà, vịt trống mai lúc 1 ngày tuổi chính xác nhất.

7. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Anh Trí và Hoàng hơi lộn đề tài rồi nha! Người ta hỏi cách xác định tuổi gà mà lại lan man qua cách phân biệt trống mái của...vịt ! Hehehe

8. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Cách xác định tuổi gà chính xác nhất là xem giấy khai sinh của nó hoặc hộ khẩu!!!

9. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nếu xem xét và ước chừng tuổi nó có thể lệch đi một vài tháng. Hiền cô nương thấy rất có nhiều người áp dụng việc xem tuổi của gà bằng cách xem lớp lông mọc dưới cánh của nó, ở dưới đó có một hàng lông gọi là lông tuổi, xem chắc ăn hơn và tỉ lệ chính xác cao hơn nhiều so với những cách kia.
    Chúc vui vẻ!

10. 5bong

5bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,458
    ông này mà muốn xem lông dưới cánh cũng hơi khó à nha

11. gatre_vt

gatre_vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    Cai Mon - Vinh Thanh - Cho Lach - Ben Tre
    em cám ơn các bác. Nhưng... những kinh nghiệm này em cũng đã được biết từ lâu, nhưng em cảm thấy vẫn chưa thể xác định được, vì nó chưa mang tính chính xác cao, toàn là mình dựa vào cảm giác cũng như con mắt lâu năm nhà nghề thôi.
    To: Hienconuong:xem tuổi của gà bằng cách xem lớp lông mọc dưới cánh của nó, ở dưới đó có một hàng lông gọi là lông tuổi: bác có thể chỉ rõ hơn cho em biết đuợc không? có hình minh họa càng tốt.

12. yeugachoi

yeugachoi Member

Thích đã nhận:
    0
    nhìn vào lông cánh bạn ơi bạn chú ý nha cái lông ở giửa khớp thư nhất với khơp thừ 2 của cánh ma ban tìm sanh tham khảo thi điều đó cũng không khó đâu

13. trieukieu8284

trieukieu8284 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    Theo mình biết thì có 2 cách nhìn lông cánh và nhìn dưới chậu chân gà (đế chính giữ các ngón chân), nếu thấy nó xuống cục thịt bự thì gà già lắm, còn xuống vừa vừa thì nó vài 3 tuổi. còn nếu nhìn cựa vải thì gặp mấy con mau ra cựa và vải khô vải ước thì pó tay. có gì con nhờ chú Dũng sư kê gà cựa chỉ dùm thêm. thanks