Thính - loại thức ăn dễ kiếm cho bo bo

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi binhvirile, 16/6/08.

1. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thính - loại thức ăn dễ kiếm cho bo bo
    Hình ảnh và bài viết: binhvirile
    Bạn có bầy cá con 2 tuần tuổi và bắt đầu cho ăn bo bo? Bạn đã chuẩn bị sẵn sàng đầy đủ bo bo cho chúng? Nhưng đến sáng hôm sau thì bạn có thể sẽ kinh ngạc khi thấy phần lớn bo bo đã chết hết. Ôi, thế là phải chạy ra tiệm mua nữa rồi! Đối với những người ở gần các tiệm cá cảnh thì chuyện này không thành vấn đề, nhưng đối với những người ở những nơi khó kiếm bo bo thì đây quả là rắc rối lớn.
    Đa phần bo bo chết do không có thức ăn. Chính vì vậy mình xin chia sẻ với các bạn 1 loại thức ăn dễ kiếm mà cũng rất rẻ dành cho bo bo. Đó chính là thính. Thính là 1 loại dạng bột màu vàng nhạt, mịn và hạt rất nhỏ. Bạn có thể tìm mua thính tại các nơi bán thịt bê thui. Giá 1 bịch rất rẻ, chỉ khoảng 500 đồng đến 1000 đồng.
    Thính - thức ăn dễ kiếm cho bo bo

Một yếu tố nữa khá quan trọng là bạn nên nuôi bo bo trong những lọ/ hồ rộng và thả rong hoặc các cành rau muống vào để tạo thức ăn thêm cho bo bo. Bạn cũng nên để bo bo ở nơi mát, tránh ánh nắng chiếu quá mạnh. Nếu có thể, bạn nên sục khí để tạo ôxy cho bo bo. Đây là một số hình ảnh về lọ nuôi bo bo của mình:

Thả nhiều rong và rau muống vào lọ nuôi bo bo

Mỗi ngày bạn cho bo bo ăn từ 1 đến 2 lần, rắc đều thính lên mặt nước. Bo bo sẽ ăn hết thính sau vài giờ. Nếu bạn cho ăn thức ăn này, bo bo khỏe có thể sống từ 4 đến 5 ngày. Sau mỗi lần cho ăn có thể đổ thêm 1 ít nước vào, nhưng đừng nhiều quá nhé.
    Chúc bầy cá con của bạn khỏe mạnh!

2. betta loves

betta loves Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Đây là cách nuôi bo bo mới cập nhật của anh binhvirile, hihi.............................

3. nguyenvietloc

nguyenvietloc Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn có thể up hình bo bo lên dc không.Tôi không bik hình dạng bo bo nên định đi liếm ngoài tự nhiên mà không được!