Thịt lợn xay vs Cào cào, sâu tươi

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi duongtm, 21/1/08.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Nhờ anh em phân tích giúp về đồ tươi cho chim.

Tôi có mấy chú than, lửa và khuyên. Do đi làm suốt ngày và xa nên không có điều kiện mua sâu tươi mấy (1 tuần đến 10 ngày mới đi được 1 lần), cào cào lại càng khó vì xa hơn. Dạo này đang có ý định chuyển sang dùng thịt lơn nạc xay cho chủ động (ở đâu và lúc nào cũng OK).

Xin hỏi anh em là nếu chỉ dùng thịt xay làm đồ tươi thì có ổn không ạ vị theo tôi nghĩ mình cũng chỉ cần bổ sung đạm và protein thôi mà. Bác nào có bài phân tích dưỡng chất chủ yếu của mấy loại tươi trên thì hay quá. Tuần rồi chỉ cho ăn thịt xay thôi, thấy chim cũng có vẻ ổn, không xù lông nhiều và chòe lửa có vẻ máu đá hơn, nhưng vẫn không hót mấy.

Cảm ơn nhiều

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    e nghĩ thịt động vật thì khó tiêu.
    Côn trùng thì nó là thức ăn tự nhiên của con chim rồi.
    Ít thời gian thì có vấn đề gì đâu bác mua sâu tươi để cả vài tháng ko chết(thành nhộng). Cào cào thì mùa này bó tay. Dế cũng có thể dự trữ được dăm ngày 1 tuần mà.
    hic hic có cái là tốn tiền thôi. E thì bó tay cho treo mõm hết

3. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Mình thường mua 1 lạng sâu cho ăn khoảng 2-3 ngày, nếu không cho cám cò vào thì chết đen nhiều lắm, hôi lắm Hùng ơi. Nếu không thì sâu cũng gầy lắm.

Cứ cái đà ăn như thế, 15k/lạng thì đến người ăn còn khó nữa là chim :D. Thịt xay 6-6.5k/lạng, nếu ăn tốt thì vừa tiện lợi vừa giải quyết được khâu kinh tế, chủ yếu là tiện lợi nhiều đường

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Anh cho than mi mào ăn thì tốn là đúng rồi. E cho khuyên ăn cũng chả tốn mấy (chắc cho ăn ít)lúc nào hứng lên thì cho vài con ko thì cứ treo mõm sâu hoá thành nhộng hết

5. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Gớm, nghe hơi hãi. Mình mỗi lần mua nửa lạng sâu mà gần 2 tuần mới hết.
    Nói chung là cho ăn sâu vẫn tiện nhất, dế, cào cào thfi để tủ lạnh cũng được vài ngày.

6. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Ý bác cuop là sao ạ. 1 lạng sâu có tí tẹo, 3 con chòe ăn nhanh lắm bác ạ. Chưa kế CM thỉng thoảng em mới cho ăn ké. Chính thế nên em mới nảy ra ý dùng thịt xay để thay cho sâu ạ

7. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Mình vẫn cho than ăn thịt lợn thái dây mỏng chim vẫn ăn đều và rất căng từ hôm chuyển sang cái lồng cao hơn giờ cứ người đi qua là nó lao ra bám vào lan lồng cho tay vào là cặp đá nhưng mỗi tội nó cứ bám lan lồng như vậy làm sơ đuôi quá. Đây là con chòe mình nuôi non lên được 1 mùa nhưng biết múa đuôi,hót to và nhiều giọng như chòe ngoài vì nó học được giọng chòe ngoài bời tuy ở tp hd nhưng xung quanh nhà mình có nhiều cây to lên chòe ngoài quanh quẩn suốt.

8. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    1 lạng sâu nhiều lắm bác Duongtm ơi. Mỗi con chòe bạn cho mỗi ngày 20 con sâu thì cũng cả tuần mới hết ý chứ.
    Cho ăn thịt cũng được, bò hay lợn cũng tốt cả ý mà. Nhưng mấy món thịt này thi không phải thức ăn ở ngoài thiên nhiên mà chúng được ăn thôi.

9. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Đến chợ mơ mà mua sâu: 55k=5lạng cho chim ăn thả phanh kh sợ sao hết. Đó là thức ăn tự nhiên giúp chim chống rét tốt.

10. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bác nói đúng..!.con chòe hoặc chào mào mỗi lần ăn nếu muốn cho thấm tháp thì cả nhúm sâu chứ ko ít. em thì cứ cắt thịt nạc tươi thành miếng nhỏ cho bọn nó ăn mà nâu vấ đề gì cả. Sâu quy chỉ để cho khuyên thôi :D.

11. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    5 lạng 3 con ăn thả phanh chỉ được khoảng 4-5 ngày thôi chú Nam ơi.

12. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    em cho chòe ăn sâu quy bị nó mổ đau cả tay
    nó ăn thì cũng chỉ 1 tí thôi sau đấy nó mới ăn tiếp
    nhưng mà cứ khi nào thấy nó có vẻ chán là em thôi cho ăn để hôm sau tiếp
    như thế thì tiết kiệm hơn

13. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bác duongtm này cưng chim quá làm hỏng hết chim đấy. Chim mộc mà bác cho ăn sâu như thế nó kg thèm ăn cám, cũng chả thèm hót cho bác nghe đâu. Khi con chim thuần rồi nó ăn ít sâu lắm. Chim nhà em thỉnh thoảng cho vài con thôi....tội nghiệp thằng bé cứ gặp người là nhảy xuống đáy lồng xin ăn...pó tay. Em có con lửa kg biết ăn sâu, mùa này kg có châu chấu cho nó nên hót ít quá ...kg biết tăng cường mồi tươi bằng gì đây.
    Khi nào chim căng bác hãy thúc sâu nhiều cho nó được bền bác ạ, còn bây giờ bác cho nó ăn cám nó mới khỏe, chứ ăn sâu kg thì nó dễ die lắm...hi..hi

14. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Thực sự là không cưng đâu bác sonca ạ, chẳng qua là giờ lạnh quá, đi mất 2 chú lửa rồi nên không thể mất tiếp được nữa. Tôi nghĩ là ăn thêm thịt để tiếp đạm chống rét thôi, chứ trời không rét lắm thì không đặt vấn đề đâu ạ.

Chim ở nhà chủ yếu là cám thôi, sáng trước khi đi làm được 1 ít sâu hoặc thịt, chiều về cũng được 1 ít như thế, không phải là nhiều đâu ạ

15. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    thịt cũng tốt lắm

nói ra các bác đừng cười tôi tuy nhà ở gần ngay cách đồng đầy cào ,chấu nhưng vì ít t-g nên thường cho chim ăn thịt !Cả thịt lợn ,bò ... cả sống và chín . Mấy em nhà tôi là cu gáy, chào mào ,khuyên ,sáo... đều ăn thịt vô tư. Nhờ Giời chúng vữn khỏe . Riêng em sáo & CM sóng khỏe qua thế kỷ rùi đấy các bác ạ .
    cho chúng ăn thịt lại còn tiện khi cho chúng ăn thêm Vitamin &các thuốc khác khi cần .
    Có sao nói vậy mong các bạn tham khảo/

16. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Tức là sống ít nhất là được 8 năm rồi cơ ah bác. Bác nuôi tài thật đấy :applause: :applause: :applause:

17. khuyenmian

khuyenmian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    To duongtm Hình như trên diễn đàn có cách nuôi sâu đó Bác ,chả biết Bác nuôi thế nào mà chết đen hết ,mình nuôi thấy cũng đơn giản mà còn chủ động nữa chứ .Mình mua 1 đến 2 lạng về, cho vào trong xô có nắp ,đục một lỗ rất nhỏ(bằng đầu đinh) ,dải 1 lớp cám cò xuống đáy sau đó cho sâu vào ,lại dải tiếp cám lên trên ,cho bổ sung vài lá bắp cải tươi hoặc táo càng tốt .Cái này rất quan trọng đấy bởi nó giữ ẩm và bổ sung chất tươi cho sâu (sâu chết đen là do môi trường sống khô, thiếu độ ẩm cần thiết).Khoảng vài ngày lại cho thêm cám cò và thay lá cũ đi,cho thêm lá mới vào .Bạn làm được như vậy đảm bảo Bạn luôn duy trì được thức ăn tươi cho chim đặc biệt trong giai đoạn rét hại này.Chúc Bạn thành công và có nguồn thức ăn tươi như ý.

18. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Thanks bác. Em thường lấy 1 lạng về cho nó ăn dần, mỗi chú chòe thường được khoảng 20-30 con 1 ngày. Đầu tiên em cũng làn như thế, cũng tạm được. Nhưng sau rồi 1 là phân sâu hôi lắm, em phải lấy cái rây của vợ ra đãi 2 ngày 1 lần (vợ cáu ầm lên :D), 2 là sâu chỉ béo được khoảng 2 ngày đấy thôi, sau nó cứ dài nhằng ra nên em cũng thôi.

1 lạng sâu, 3 con chòe, 2 con CM ăn được khoảng 4 ngày là quá dè sẻn. Thế nên em mới nghĩ đến việc cho ăn thịt thì ngày nào cũng được làm tý. Sáng và chiều mỗi chú được khoảng 1 đốt ngón tay cái chống rét vào thời tiết này.

PS: Bác đừng quên bộ cóng Hà nội phố của em nhá :applause:

19. phuoc_nguyen_hn

phuoc_nguyen_hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
  20. phuoc_nguyen_hn

phuoc_nguyen_hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79