Thổ có tý lối

Thảo luận trong 'Thẩm giọng chim cu gáy' bắt đầu bởi hoanktmt, 15/6/15.

1. hoanktmt

hoanktmt Active Member

Thích đã nhận:
    181
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=VGWb-eIGy5w[/video]

Mời các bác nghe tạm

2. Minhcugay

Minhcugay Active Member

Thích đã nhận:
    130
    chào các bác, các anh em trong dien dan cu gay loi chao than mat

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:30 AM ----------

lau nay cung hoi ban ron nen cung it gap cac anh em de tam su va hoc hoi ,bay to nhung gi minh biet va hoc hoi nhung gi ma minh chua biet.cac bac va may anh em dong voi loi noi cua minh ko.minh rat muon duoc lam quen cung cac bac va may anh em choi cugay tren toan the gioi. minh ten;le hong minh.dang o thon 1 gia huynh- tanh linh- binhthuan.day la so dt cua minh 0972030656 .

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:51 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:40 AM ----------

cho em hoi ,tho co ty loi la giong gay nhu the nao vay anh.

3. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    Theo sự hiểu biết nông cạn của em, thì thổ có tý lôi chắc đó là cách gọi của miền bắc còn trong miền nam gọi là thổ có tý sấm, em nói vậy có đúng không bác hoanktmt?

minhtrithanhtra and phamson like this.
  4. hoanktmt

hoanktmt Active Member

Thích đã nhận:
    181
    Chào bác! Cách chơi cu gáy của hai miền Nam, Bắc có khác nhau: Miền nam chủ yếu chơi cu mồi để đi bẫy cu là chủ yếu và việc phân biệt âm giọng cũng đơn giản hơn nhưng đánh giá một con cu mồi thì khá khắt khe. Còn miền Bắc thường có 2 kiểu chơi: chim âm và chim lối (cũng vẫn chơi chim mồi để đi đánh chim). Có thể hiểu nôm na là chơi chim âm giọng cũng như nghe ca sỹ hát nên cách phân biệt các kiểu âm giọng rất kỹ và công phu. Còn chơi chim lối cũng để thưởng thức và có các hội thi để đánh giá. Chim cu gáy thường có các lối: chu, lèo, vấp, ngọng, mơ, gụ thường, gụ trồng đấu, gáy dỗ, gáy gọi.... Con chim trên là con chim thổ vấp (cục) khá dày và chu (cù hoặc cu) cũng có ngoài bắc cũng có thể coi là con chim chơi được (trong nam có khi con này lại là đồ bỏ cũng lên). Nếu bác có hứng thú thì nghiên cứu thêm nhé. Trên đây không thể nói hết được

5. vietdamme

vietdamme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Trong nam goi do la loi cot.loi hau .thua tieng may ong gia ko su dung chim nay
    Vi cho la gap ko mai man cho gdinh.rieng e thi khac do chim lam le wa va du hoi nen moi
    thua nhu vay.do la chim hiem gap.choi co cai tam chim hay la cu choi.moi nguoi co so thich rieng
    o mien tay nguoi ta cung ko choi con 3hay la doi lo 3.quan diem nguoi xua la vay.bay gio thi ti ko ra.em chi biet doi dieu vay
    chia se cung cac bac.

6. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Bác Hoan nói chuẩn đấy. Miền bắc chơi cu gáy chơi chính là âm và lối (bài bản), hoặc có 2 trong một thì là chim suất sắc rồi (được cả bài bản và âm giọng). Tuy nhiên con chim như bác vietdamme nói ngoài bắc gọi là thúc thừa / dặt thừa / dỗ thừa chứ ko phải chu. Chim miền Nam rất hiếm con chim ra chu, thường có con chim thúc thừa (lợi cốt) mà thôi! Năm ngoái mấy a em đi gác ở Lâm Hà, Lâm Đồng có gặp một con chim ra chu như miền bắc, có lẽ do cấu tạo thổ nhưỡng mà ra dòng chim giống nhau chăng?

7. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    cám ơn bác đã tận tình chỉ dẫn thêm, vì em nhầm chữ LÔI và chữ LỐI:D:D:D

chaomaotanphu and hoanktmt like this.
  8. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    chim hay quá. ước gì mình có được em nó................https://youtu.be/VGWb-eIGy5w