Thổ Đồng huyền thoại cho bác nào chưa biết về nó !

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi girlquayfa, 23/10/11.

1. girlquayfa

girlquayfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    <iframe src="http://www.youtube.com/embed/PdhTwmdMnWI" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>
    con này thuộc dạng xuất sắc về bài bản lẫn cả âm vực

Last edited by a moderator: 24/10/11
  2. alibatu

alibatu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    Em chẳng biết về Gáy nhưng nghe cũng thấy hay hay, bác có bán con này k, nếu bán cho em xin cái giá vào sdt: 097426o38o, em k biết về gáy nghe thấy khoái nên hỏi.

3. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con này tướng em không ưng lắm, mà gáy gù xòe xòe thấy hay hay....chắc chim con lên hihi

4. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chú chim này vùng mình gọi là sấm thổ,mình kg mường tượng giọng thổ đồng ra sao?
    Con này ở bên Malaysia chứ kg phải của girlquayfa đâu bạn ơi!

5. alibatu

Thích đã nhận:
    99
    Em cứ nghĩ là của chủ topic, em mới chơi Gáy nên cứ nghe thấy vui vui tai thì hỏi bừa chút, thấy hợp túi tiền mình có mà có ai bán thì em múc, còn giá cao quá mình k có đủ thì thôi phải k bác, vì mới tập nên hay tò mò chút mong các huynh hiểu cho.

6. girlquayfa

Thích đã nhận:
    342
    hj ko phải của mình đâu bạn ạ! còn về con gáy này cũng là xuất sắc về âm vực!còn về tướng thì con này cũng rất bình thường! nếu gọi là là thổ đồng là hoàn toàn chính xác!để đong đếm theo em ,con này luc 7 thổ 3 đồng lúc 6 thổ 4 đồng! còn về con của bác ali333 bên arowara con này theo em đánh giá cũng là 1 con rất hay và hiếm nhưng ngược lại con này lại mang âm hưởng rất nhiều của đồng tiếng đông và tiếng đồng cũng rất sâu và hay!còn đây là video cho các bác so sánh:
    <iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/kEL5XJ1g9LY" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
    Nhưng có lẽ tiếng em thích nhất đó chính là tiếng Thổ "diều" huyền thoại của những huyền thoại!hjhj ^^''

7. dongquecugay

dongquecugay New Member

Thích đã nhận:
    11
    cảm ơn bạn girlquayfa đã chia sẻ video! có lẽ 30 năm rồi từ hồi tôi còn trăn trâu cắt cỏ tôi mới nghe lại được tiếng cu gáy hay và sâu lắng như vậy! nhớ.... lũy tre làng nhớ tiếng cu gáy thổ đồng xa xa đâu đó............!

8. dongquecugay

dongquecugay New Member

Thích đã nhận:
    11
    [video]<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/h9ODE0lWWuU" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>[/video]
    Nhân đây tôi cũng chia sẻ cho các bạn mà video tôi hay nghe mỗi khi nhớ về quê hương!

9. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    thấy các cụ post clip em cũng gửi đại cái clip của em lên cho vui topic
    [video=youtube;UX5iWVmxmQ8]http://www.youtube.com/watch?v=UX5iWVmxmQ8[/video]

10. luytrelang

luytrelang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    hi hi Mecugay xin có ý kiến: mấy con này tiếng đồng chưa nhiều đâu. Âm mới gọi là chạm thôi. Tỉ lệ tàm tàm hơi lẫn sáo diều. Mecugay từng để cho anh em nhiều con tỷ lệ đồng cao hơn nhiều. Chỉ dám bình luận về đồng. Bài bản hay đó nhưng đánh giá được còn phải qua thực tế.

11. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chào các bác, giọng chim như theo bác Namnhi đã nói đâu đó là khi nghe trên máy tính còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố như:
    - Chất lượng ghi hình
    - Không gian ghi hình
    - Chất lượng loa khi phát(nghe loa thùng khác, nghe loa vi tính lại khác, nghe tai nghe lại khác)
    - Không gian nghe (nghe ngoài đồng khác, nghe trong nhà khác)

Vả lại mỗi nơi, mỗi người quan niệm về chất giọng "thổ đồng" khác nhau vì vậy việc đánh giá chất giọng là điều hay gây bàn cãi nhất.
    Để gần với sự trung thực nhất (tức là khi quay clip và đến người nghe qua mạng) mong các bác lưu ý giúp cho một số vấn đề sau:
    - Quay video tại khu vực có không gian rộng lớn với bầu trời xanh và cây cối (không ảnh hưởng của việc phản âm và công hưởng)
    - Khoảng cách quay xa vừa đủ xa để có thể nghe âm điệu một cách trung thực (quay quá gần thì chỉ nghe âm thổ nhiều còn âm đồng thành rè rè hết).

Với những ý kiến nêu trên, mấy video quay ở trên đều quay trong nhà nên giọng đồng (vang vọng) được nhân lên 3 đến 5 lần nên không còn chính xác nữa.

Tôi sẽ gửi sau clip quay theo ý kiến của tôi vào buổi tối vì hiện chưa có video.

Chân thành cám ơn mọi người!

Last edited: 25/10/11
  12. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Nhất chí với bác Binhbaohiem về vụ ghi âm , ghi hình tiếng chim gáy. Đặc biệt yếu tố không gian ( trong nhà , ngoài vườn ) có thể làm thay đổi chất giọng của chim rất nhiều.

13. girlquayfa

Thích đã nhận:
    342
    em có ý kiến thế này! Trước tiên cảm ơn bác Huy_TM đã chia sẻ video ! còn nhận xét của em sau khi nghe có gì sai mong bác bỏ qua: con này âm đồng cũng rất tốt là 1 con có chất giọng hay! nhưng có lẽ âm vẫn hơi bị dè và thỉnh thoảng hụt mất tiếng cuối! có lẽ do quay điện thoại hoặc chưa đủ 100% phong độ!^^''

minh vũ thích bài này.
  14. alibatu

Thích đã nhận:
    99
    em thì mới tập chơi nên k có ý kiến gì về vụ quay video ở góc độ khác nhau nhưng chắc đánh giá qua clip thì cũng đúng đến 80% phải k các cụ. dù sao thì bài bản thì k thể nhầm được, có sai chút thì có thể về âm giọng của con gáy thôi, qua clip thì đánh giá theo âm giọng qua clip phải k các bác.

minh vũ thích bài này.
  15. girlquayfa

Thích đã nhận:
    342
    [video=youtube;h9ODE0lWWuU]http://www.youtube.com/watch?v=h9ODE0lWWuU&t=5s[/video]
    đây là tiếng gióng mà các cụ ta bị in sâu vào tâm trí đây!^^''

minh vũ, thanhthao88 and chuongcana like this.
  16. girlquayfa

Thích đã nhận:
    342
    dovan, white_wolf and binhbaohiem like this.
  17. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    ý bác là sao ạ, em không hiểu. Tiếng đó mà nghe ở rừng thì chết khiếp đúng là in sâu thật rồi.

minh vũ and white_wolf like this.
  18. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Chắc lại hàng lai của Thái rồi kụ ạ !!! Nhưng mà chất giọng nặng thiệt !!!

19. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    mutimedia..... về ghi hình,âm nó ở môn này.
    nếu muốn nghe chính xác chỉ có thể là nghe trực tiếp. vì cơ bản có thể thay giọng con chim từ bỏng xuống trâm mà

20. girlquayfa

Thích đã nhận:
    342
    hj đúng là có phần mềm can thiệp cái này cơ bản ai cũng biết nhưng ở đây em chỉ ví dụ minh họa về giọng thổ đồng thôi các bác ạ!^^''