Thổ đồng mới bắt !

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi hhhnam, 3/7/14.

1. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Con này giọng thổ đồng nhưng mà nhảy nhanh quá, mới có nghe được giọng và gù, các bác xem giúp nước non thế nào ?
    Xin cảm ơn !

2. cugay_binhthanh

cugay_binhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    226
    chúc mừng chủ thớt chim đẹp gù khá nhanh miệng khôn chim, dập kèm tốc độ có nước khống nhưng hơi nóng chim, chim về nhập tàn chòi lồng ah!

Last edited: 3/7/14
  3. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Em đoán : con này kèm và gù khá, đồng nhiều hơn thổ phải không cụ hhhnam ? :):) Bác chụp thêm chân cẳng cho các sư phụ trên này tư vấn cho. Em học việc thôi hehe

4. tmc.gogang

tmc.gogang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11,366
    Chào Nam !mùa này mà tó bổi là nhất rồi,chúc mừng Nam nhé,con bổi này nhìn bộ cườm được,nhưng ko thòng,cổ có thắt,nhưng ko lãi,lông qui thưa,phẹt mép chưa tốt,nó là một con đồng pha nóng chim,dạng "Quá nóng" vì: Sỡ hữu một bộ cườm lửa...vào cội chuyền cành nhiều,chuyền đâu gù đó,nhưng thời gian bung dù nhanh!em bổi này sở hữu cặp giò..nếu thi hoa hậu thì tuyệt - nhưng làm mồi sẽ nhảy hip hop luôn nha...Hôm nào thời tiết đẹp,về cùng Mình và Mộng làm một kèo giao lưu nhé.Thân!

5. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Chú Chánh, tiện đây chú cho cháu hỏi, chim cổ lãi là như thế nào vậy chú, những con cố lãi thì nước chơi như thế nào chú giải thích thêm cho cháu hiểu nha chú !

Cườm thòng là cườm sa pk chú Chánh, cháu mới học việc hjhj Cảm ơn chú nhiều ạ !

6. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Dạ em cảm ơn anh ! Con này là do mồi MS 118 mới bắt được hơn 1 tháng, giọng thổ rỗng, gáy vang rừng đó anh. Em cũng đoán làm mồi cây ko ngon lắm nên định treo nhà nghe gáy gù cho đã cái lỗ tai.
    Hẹn với anh Mộng mấy lần rồi mà vẫn chưa đi được, để hôm nào có dịp em theo bám càng 1 bữa, giao lưu với mấy anh vài ly.

7. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Úi chao ...Dạo này lên tay dữ quá mùa này vẫn bắt bổi ào ào luôn.... Chúc mừng chú Nam... Nhớ Qui Nhơn quá mà chưa có lịch đi được...
    Chúc chú luôn vui
    Thân

tinhtinh_l, HKL, Lamtich and 13 others like this.
  8. ca_chep

ca_chep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128

bác ơi lông qui là lông nào vậy ? nay chổ em mới về 1 bầy thấy cũng đẹp đẹp tính mua chơi thử !!!

tinhtinh_l, dongthap, ancugay and 3 others like this.
  9. tmc.gogang

Thích đã nhận:
    11,366
    Chào Tuyền! có lẽ do từ Đ/Phương,nên đôi khi làm cho các cu thủ hơi nghĩ ngợi tí,thực ra con chim cu gáy,cái nước chủ lực là gù,còn gù như thế nào mới liệt vào dạng gù khôn,gù sát bổi v.v...
    Con chim cu gáy cái xét đầu tiên là bộ cườm,tiếp đến bộ cổ,cấp mình,bộ trụ! đây là 4 phần chính.
    Những phần thứ yếu tiếp đến, nhưng cũng rất quan trọng: Đầu,mắt, mũi, miệng,chỉ dàm(phẹt mép),bộ lông, phẹt lông, đuôi,ngón chân,màu lông, màu chân chim! Nói về con chim cu gáy,càng đam mê và dấn sâu thì ta thấy rất mênh mông- đa dạng...Cho nên học mãi mà vẫn cảm thấy như chưa thấu đáo! cái này Chú nói thật lòng,có nghĩa nói mãi mà vẫn ko hết được...!Chú xin trả lời vấn đề Cháu hỏi thôi nghe( ko phải dấu nghề nhé!) Cổ lãi: là con chim có bộ cổ nhỏ+dài và yết hầu thắc lại - nếu được đóng với bộ cườm tốt,bộ đầu tròn, mỏ ngắn và thẳng(mỏ đinh) :thì con này nước gù ko còn chê được!và nhanh tua,lẹ miệng,NHƯNG: Cũng có nhiều con chim đóng bộ cổ rô(ngắn và to) nước gù kinh khủng! Cái khó là làm sao mà phân biệt! và tùy theo mỗi con chim mà đoán,rất khó,ví như xem tướng người vậy...cái này chế cái kia,(rất đau đầu) Nhiều khi ta nhìn vậy,tưởng vậy...nhưng ko như mình đoán,(sụp hố)kể cả Chú cũng sụp dài dài.!!! Một lần vấp...là một lần đau,nhưng một lần đau...thì giúp ta trưởng thành một tícái này Cháu cứ chơi và cảm nhận từ từ,ko vội được!
    Còn Cườm thòng là cườm sa,chẳng qua từ ngữ địa phương thôi.Chúc Cháu tiến bộ mọi mặt,trong thú chơi của Mình.Nếu gặp vấn đề chưa thấu đáo,cứ alo Chú,nếu biết- Chú sẽ giúp cho.Thân!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:03 PM ----------

Chào Chú Ca-Chep! Nhìn Nick và avata của Chú + vào câu hỏi mà Mình bậc cười! Xin lỗi nhé,chắc Chú mới vào đam mê phải ko! phần qui lông của chim cu gáy:Là phần lông mao trên cánh của chim! ko sao cả: Muốn biết thì hỏi - Muốn giỏi thì học! Ông bà mình đã dạy rồi,Mình rất mến Chú. Có gì ae chia sẻ nhé...Thân ái!

Last edited: 19/7/14
  10. ca_chep

ca_chep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    thank a chỉ giáo ! hì tính e thích nuôi con này con kia mà , đi đâu thấy con gì hay hay là mua về nuôi chơi ah !! bên cu gáy cũng mới qua xem lần đầu nên hơi ngáo ngáo !! haha

11. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Cảm ơn anh Chánh đã chỉ giúp cho bạn ấy. Riêng con cu thì em ko dám học nhiều, vì càng học càng rối, hihi.
    Em có ông sư phụ giảng một hồi về cu, vô nhà nhìn con mồi chiến của ổng thấy không có điểm nào theo bài giảng hết, lại ghiền người nữa mới té ngửa. Giờ thấy con nào ưng ý thì nuôi chơi chứ ko theo bài vở gì cả, miễn là đừng có quá xấu là được. Anh Mộng có câu này mà em tâm đắc: "Chơi mồi cây thì ông nào cũng nổ ... thôi thì cứ treo ra cây mới biết".
    Nay học thêm anh câu này nữa: "Nhiều khi ta nhìn vậy,tưởng vậy...nhưng ko như mình đoán,(sụp hố)kể cả Chú cũng sụp dài dài.!!! Một lần vấp...là một lần đau,nhưng một lần đau...thì giúp ta trưởng thành một tícái này Cháu cứ chơi và cảm nhận từ từ,ko vội được!". Hẹn một ngày bám càng viết phóng sự cùng các anh !

12. tmc.gogang

Thích đã nhận:
    11,366
    Chào Nam! Mặc dù chưa gặp,nhưng qua Chú Mộng cũng thường nhắc về Chú,nên cũng mong có dịp ae lên rừng cho vui,còn chia sẻ chuyện cu cò ...là vậy! rất dài và rất dài,thà rằng ko hiểu hỏi như Chú cá chép,Mình lại thấy thích cái tính vậy,còn hơn....! biết đến đâu chia sẻ ae đến đó,ko biết thì là...ko biết! vậy thôi,nhìn po phách đẹp xấu thì dễ,nhưng nhìn tướng,nước non bài bản,của một chú chim qua hình dáng bên ngoài,điều này ko phải đơn giản,và chính xác 100% được,cuộc đời chơi chim cu của anh luôn luôn tâm đắc một câu Nam ạ:Kê đả,Mã kỵ - Chim mồi phải ra cây!!!he he cái này Anh bảo đảm với Chú hoàn toàn chính xác! Thân!

13. HKL

HKL Member

Thích đã nhận:
    95
    Em mới tập chơi không rành lắm! Hình như mấy con chim có cổ lãi thường thì siêng gáy (có thể gáy nhanh hoặc gáy chậm) và cứng hậu phải không các bác? Em thì thích chọn khi chim có nước đấu, ứng xử ở ngoài rừng, hình dáng bên ngoài em tham khảo sau, bổi nào hơn mồi là em chọn, nuôi một thời gian thì xem xét lại.

14. kim căn ròm

kim căn ròm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Giúp giùm cu cu của e với

Mấy sư phụ cho e xin phép hỏi 1câu nha ,cucu nhà e mới mua khoảng 1tháng ma sao từ mua giờ lại gần nó hai gù nhỏ xíu và chéo cánh lại à xin các vị giải đáp sự khù khờ của e giùm ạ!!