Thóc cho chim gáy !

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi mecugay, 17/6/08.

1. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Con chim gáy ăn cái gì là chủ yếu các bạn? Thóc chứ còn cái gì nữa. Vậy nuôi chim gáy cái gì là quan trọng nhất? Thóc chứ còn cái gì nữa.
    Dưới đây mình xin trình bày về thóc cho cu của mình.

1. Quan niệm về thóc cu:
    Có người bảo tôi cho chim ăn loại thóc bán đầy ngoài chợ 7.000đ/kg mà cu vẫn gáy tốt cần gì phải cầu kỳ mệt người. Xin thưa nói vậy cũng đúng. Thế nhưng chúng ta vẫn phải hướng tới cái gì tốt đẹp hơn chứ?

2. Loại thóc:
    Có nhiều loại thóc cho cu ăn nhưng chủ yếu là thóc tẻ cũng có người cho ăn toàn thóc nếp nhưng mình không cho ăn thường xuyên vì thóc nếp theo mình là hơi "nóng".
    Hiện nay ở Việt Nam có bao nhiêu loại gạo thì có bấy nhiêu loại thóc cho cu ăn. Chính sự phong phú này mới thúc đẩy phong trào chơi cu ở nông thôn ngày càng phát triển hơn.
    Mình chỉ cho chim ăn loại thóc "khắn mằn" hạt nhỏ dài dẹt, rất thơm có hàm lượng dinh dưỡng cao dễ tiêu hoá. Giá của loại thóc này bây giờ khoảng 8.500đ/kg.
    Mình thường nhờ bác ở quê đong vài tạ để người và chim ăn dần. Nhà thành phố nhưng mà mình vẫn đi xát gạo đấy. Kỳ không?
    3. Chọn và bảo quản thóc:
    - Chọn thóc: hạt mẩy, đều hạt không ẩm mốc. Cố gắng chọn được ruộng tốt ít thuốc sâu.
    - Bảo quản thóc:
    Thóc được mua về sàng xảy kỹ phơi thật khô cho vào thùng cất trữ. Thùng không kín có xử lý hóa chất để tránh mối mọt.
    Khi cho ăn cho thóc ra thùng nhỏ. Nếu có điều kiện lấy số thóc ở thùng nhỏ ngâm nước khoảng 30ph rồi đãi phơi khô càng tốt.
    Ở nhà tớ có 2 thùng đựng thóc kiểu dựng ngay phòng khách trông ngộ lắm.
    4. Cho cu ăn:
    Nếu bạn thực sự quí sức lao động của người nông dân và của chính mình .bạn sẽ rất trân trọng hạt thóc này. Khi cho ăn phải làm sao không được thất thoát rơi vãi. Cho ăn số lượng ít thôi.
    5. Kết luận:
    Dù đây là một thức ăn phổ biến dễ kiếm nhưng không vì thế mà dễ dãi được.
    Quan trọng nhất là khâu chọn thóc:65%. Thứ hai là bảo quản 15%. Thứ ba là cho ăn:10%.
    Mong anh em cho ý kiến để mình học hỏi thêm ngõ hầu mở mang thêm kiến thức.
    Trân trọng!

liu'dai, RUA01, hc_vnn and 14 others like this.
  2. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    cu nhà em thì cam cò là quan trọng nhất:D. vì em nuôi nó từ bé nên giừo nó chỉ bít ăn cám thui, cho thóc thì NO.=))=))

npxan, chuongcana and achn_vn like this.
  3. hunglucky

hunglucky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    Hay quá anh ơi nhà em có một em chim cu lấy ở quể ra em rất rạn người và gáy hay lắm cũng mê chim cu lắm , cứ nhìn thấy chim cu và thóc là em lại thấy yêu quê hương Việt Nam mình anh ạ.Anh cho em kinh nghiệm cho cu ăn thêm vừng đậu và đất sỏi ntn anh mecugay nhé

4. Bachhson

Bachhson Member

Thích đã nhận:
    6
    Tôi cũng nuôi gáy, thức ăn chủ yếu là Thóc, mỗi tuần đôi lần cho thêm Vừng đen và Kê (hạt to). Thêm một Cóng Khoáng (phân giun). Vậy là ok luôn, con chim luôn khỏe đẹp.

5. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

Cu gáy ăn cám cò là bình thường bạn ạ nhưng không bình thường nếu bạn thực sự yêu và hiểu con chim gáy. Mình lấy một ví dụ rất đơn giản thế này nhé. Bạn ra mua gà ở chợ về ăn bạn có thấy gà công nghiệp chỉ rẻ bằng một nửa gà ta mà người ta còn không thích ăn. Cái khác chính là thóc hay nói khác đi là thức ăn tự nhiên.
    Ngoài thóc ra còn có thể cho chim gáy ăn bổ sung rất nhiều thứ khác nữa. Có thể chia ra làm ba loại chính:
    1. Thức ăn động vật: thịt, cá, giun, bột cá...
    2. Thức ăn giàu Vitamin: các loại bông cỏ, lúa tươi, hạt cơm nguội, hạt cỏ, đậu nảy mầm (đậu xanh, đậu tương, đậu đen...)...
    3. Thức ăn bổ sung dinh dưỡng thực vật: kê, lạc, vừng, hạt cải...
    VẤN ĐỀ ĐẶT RA:
    1. Bổ sung cân đối dinh dưỡng: tỷ lệ tùy theo kinh nghiệm...Chim ăn bổ béo quá cũng không tốt.
    2. Tránh để hư mốc chim ăn vào không khác ăn thuốc độc...
    3. Cách thức rèn chim để chim có thể ăn các thức ăn trên...
    KẾT LUẬN:
    Bạn có thể áp dụng nhiều công thức cho ăn. Cách này rất nhiều sách nuôi chim đã nói. Theo mình công thức cơ bản nhất là: thóc tốt 80%, kê vừng lạc 10%, thức ăn tươi và vitamin 10%.
    Nếu có gì sai sót mong anh em trên diễn đàn chỉ bảo.
    Chúc bạn thành công và nuôi được những con gáy hay.

dong_pham, RUA01, dunganthien and 5 others like this.
  6. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

To Hunglucky:
    Mình cũng giống bạn đó. Nhìn hạt thóc thật đẹp trên tay và ngửi được hương thơm của nó thật tuyệt vời bạn ạ. Mình thấy mình như phóng như bay trên con đường quê gió mát hương lúa tràn đầy. Đâu đó tiếng cu đang "thả" giữa trưa hè tĩnh lặng. Hi hi mơ mộng quá.

dungcay and achn_vn like this.
  7. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

To eddie-bomd:
    Bạn nuôi thế là chế độ tiêu chuẩn rồi. Con gáy đẹp là phải nhưng mình có thêm ý kiến này nhé. Con gáy đó có hay hơn năng lực của nó hay không? Câu trả lời rõ ràng của mình là "không".
    Nếu mình nói chưa đúng nhờ bạn chỉ bảo nhé. Hiểu biết và chăm cu như bạn ít người làm được lắm. Có lồng cu cả tháng không dọn. Thóc và nước đựng trong 2 chai không phải là lavie đâu nhé mà là coca loại 1,5lít cơ. Khủng. Phân dày hàng mét. Nhìn vào cóng nước 1 năm không rửa. Hãi.

ChimKhuyenVang and achn_vn like this.
  8. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Nói đến thóc cho cu gáy, mình nhớ đến 1 loại mà trong Nam gọi là lúa hạt tiêu. Hạt lúa này không nhọn dài ở 2 đầu mà khá tròn và không bén. Nhìn hạt lúa này mà thấy thương, rất tốt dành cho những chú gáy cưng.
    Rất tiếc là năng suất loại lúa này thua xa các giống lúa cao sản khác và hình như ngày nay đã bị thoái hóa nên dù được tuyển chọn kỷ trước khi gieo nhưng khi thu hoạch vẫn xuất hiện nhiều hạt không phải là lúa"hạt tiêu"! Hôm nào có dịp gặp lại loại lúa này, mình sẽ chụp hình để chúng ta có cái nhìn so sánh với loại thóc hàng chợ dài bén thô kệch ở các tiệm bán thức ăn cho chim hiện nay.

9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Xin được góp ý kiến với bác mecugay như sau:
    Giống lúa thơm thường rất hay bị sâu bệnh, khi lúa trổ bọ xít thường tập trung gây hại cho lúa, vì vậy người nông dân thường xử lí bằng thuốc trừ sâu ( nếu bác gần gũi với họ bác sẽ thấy điều này ) vì vậy khi mua thóc bác nên lưu ý để tránh mua phải thóc có dư lượng thuốc trừ sâu!
    Một việc nữa là khi mua thóc cho chim về rồi, gặp ngày nắng to mà không bận rộn bác thả thóc vào trong chậu nước để hạt mẩy chìm xuống, hạt lép nổi lên. Vớt hạt lép ra và loại bỏ chúng. Phơi khô thóc tốt, bảo quản vào thùng kín hoặc bao poli etilen chứ tuyệt đối đừng dùng thuốc chống mối mọt nghe bác ( vì chắc chắn là loại này có độc rồi!)
    Chúc bác vui và ngày càng có nhiều bài viết cùng trao đổi với thành viên yêu mến loài chim gáy!
    Trân trọng!

10. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    thế các bác cho em bí quyết giúp em cu nhà em bít ăn thóc với, em thấy cho ăn cám ko cũng thấy ko ổn!!!hix:D:D

ChimKhuyenVang and achn_vn like this.
  11. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

To Namnhi:
    Bạn nói quá đúng đấy. Điều đó chứng tỏ là bạn có hiểu biết rất sâu về chim cu. Tớ toàn nhờ anh họ tớ mua thóc ở quê thôi. Thường chọn nhà nào bón ít thuốc sâu đặc biệt là nhà nuôi nhiều trâu bò họ thường bón nhiều phân chuồng thì hạt thóc sẽ đẹp và đầy đủ dinh dưỡng hơn. Có một loại hóa chất bảo quản không gây độc có tên là Siliccát gì đó tớ cũng đang tìm hiểu.
    Tớ không ngâm thóc đâu. Không tốt tí nào. Chỉ khi nào sắp ăn hết thóc cũ mình mới ngâm thóc rồi phơi khô chuẩn bị cho tuần tới. Nhiều lúc cũng vất vả nhưng nghĩ đội chơi chim hót còn vất vả hơn mình nhiều. Hi hi
    Còn bạn muốn cho chim ăn thóc thì đơn giản lắm vì ăn thóc gần như là bản năng của cu gáy. Tuy nhiên trước khi thực hiện theo hướng dẫn của mình bạn chuẩn bị tinh thần một vài vấn đề sau nhé:
    1. Thứ nhất: Chim có thể thay lông do thay đổi thức ăn
    2. Thứ hai: Chim có thể gầy và biếng gáy, hành động không nhanh nhẹn...
    3. Thứ ba: Bạn phải vất vả một chút. Ngày đầu cho chim nhịn ăn từ đêm hôm trước đến 2h chiều. Vì sao đến 2h chiều bạn hỏi các cao thủ chuyên đi bẫy gáy họ sẽ bảo cho bạn tại sao. Chỉ cho uống nước. Đến 2h cho 1/3 cám 2/3 thóc to bằng hạt bi ve cho chim ăn. Ngày hôm sau tăng lên 2 cữ lúc 8h và 2h nhưng lượng cho ăn giảm đi một chút. Cứ thế tiến hành trong 4 ngày là bạn sẽ thành công
    4. Lưu ý: Trộn loại thóc tốt lẫn kê vừng đúng tỷ lệ. Quá dễ phải không bạn. Tuy nhiên muốn con chim gáy được như trước cần một khoảng thời gian. Nếu bạn làm đúng và không gặp bất lợi khách quan mình nghĩ bạn chỉ mất 10 ngày là cùng.
    Trân trọng!

12. Tay Nguyen

Tay Nguyen Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình thường cho cu gáy ăn thóc trộn với hạt kê, thường thì kê hết trước.

achn_vn thích bài này.
  13. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

Có nên cho cu ăn thóc nảy mầm không. Theo mình là không nên. Vì con chim trong lồng khác chim tự nhiên. Nếu cho ăn thóc nảy mầm tất chim bị đi ỉa. Thỉnh thoảng cho ăn đậu nảy mầm thôi.
    Có bác nào đã nghiên cứu chim cu ăn gì ảnh hưởng tới chất giọng ntn chưa? Lạc, đậu, đỗ, vừng, kê, thóc,...?????

achn_vn thích bài này.
  14. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    thường thì nên bỏ kê và thóc trong 2 cóng riêng, bỏ chung chim hay hất đổ thóc để tìm kê, phí thóc lắm

achn_vn thích bài này.
  15. hungtm

hungtm Member

Thích đã nhận:
    3
    Nuôi cu gáy thì chế độ cho ăn là rất quan trọng, mình đồng quan điểm với các bạn là lựa chọn thóc tốt để cho ăn, tuy nhiên cần phải cho ăn bổ sung thêm vừng đen, đậu xanh khoáng chất (có thể chỉ cần cát hạt to, đất đồi để nguyên cả cục hoặc tự chế) ... , nhưng cũng lưu ý các bạn nếu cho ăn nhiều đạm quá (lưu ý phân cu gáy nếu không khô) thì con chim cưng của bạn dễ bị khàn tiếng lắm (gáy không vang và độ rền của tiếng sẽ không ròn). Nếu có ban khác có kinh nghiệm thì chia sẻ nhé.

dong_pham and achn_vn like this.
  16. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Hi

Bác nói đúng. Nếu lượng Protein trong thức ăn nhiều cu dễ bị đi phân lỏng. Vấn đề đặt ra là làm sao cân đối giữa phân và lượng dinh dưỡng bổ sung. Giọng chim cơ bản không thay đổi mấy nhưng chất lượng có thể lên xuống đôi chút do thức ăn.
    Con chim nuôi trong lồng lâu nếu nuôi không tốt, không đúng chế độ thì dễ bị yếu bộ tiêu hoá. Do đó, để đảm bảo Protein và dinh dưỡng khác phải có chế độ ăn uống ổn định và chăm sóc tốt. Thêm nữa biết gia giảm theo từng thời điểm của chim. Nếu phân lỏng dừng bổ sung Protein chỉ cho ăn thóc một tuần sau đó cho ăn lại số lượng vừa phải. Lúc đó phân sẽ săn hơn. Cứ từ từ điều chỉnh. Cơ hội thành công là 90% trừ một số trường hợp cơ địa không chữa được. Mecugay có một em rất hay nhưng phân lỏng chữa mãi không khỏi (2 năm). Bó tay. Mình cũng biết một con của anh Cường cót tiếng rất hay phân còn kém hơn. Tuy nhiên con của anh Cường là chim sổng bẫy được. Nó là con chim nuôi non lên. Anh ấy bán cho ông "Hòa chó" rồi. Bây giờ nó lưu lạc ở đâu mình không biết.

achn_vn thích bài này.
  17. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    chào các bác! Mình định đi bv thay máu chim cu trong người, đi ngang qua diễn đàn ghé vô đọc rồi thấy nhiều chú chim đẹp quá nên quay về không đi nữa mà xin gia nhập diễn đàn để được học hỏi thêm, vậy các bác chấp nhận nhé!

Last edited by a moderator: 4/10/08
    achn_vn thích bài này.
  18. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Thóc của cu gáy nên chọn loại hạt ngắn, mập. Trước khi cho chim ăn nên ngâm với nước muối nhạt, loại hết hạt lép, phơi khô, đóng vào hộp kín cho ăn dần.

19. nguyenvantinhyb

nguyenvantinhyb Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    182
    Tôi đồng ý với cac chuyên gia về thưc ăn cho chim cu gáy .Tôi xin bổ xung:Thóc cho chim cu ăn phải là thóc mẩy,loại thóc không râu (Thóc có râu chim ăn bị hóc).
    Thóc tôt đem về cho vào nong vò kỷ, xẩy hết râu,tóc;cho thóc vào chậu nươc,đâp nhẹ cho hạt mẩy chìm xuống,gạn hết thóc lép,trước khi phơi vẩy nước muối tỷ lệ 0,8%.Thóc này chim cu thích ăn lắm,không nên cho thóc,kê,vừng,lạc,đậu......vào chung một cóng ăn,
    chim sẻ gẩy thóc chọn vừng,lạc....ăn lảng phí .Cóng đựng thóc cho chim ăn,tốt nhất là đan bằng tre như cái dỏ cua cổ ngắn ,đường kính khoảng 8 căng ti mét.Chim thích cóng đựng thưc ăn này vì mổi khi mổ thóc ăn phấn,bụi bám vào thóc bị rủ sạch rơi xuống khe nan cóng .Trong lồng chim cu gáy có bồ thóc ,trông cao sang,quý phái ,ấm no gân gủi .
    Xin mạo muội một vài ý kiến .

achn_vn thích bài này.
  20. cuccru

cuccru Active Member

Thích đã nhận:
    50
    Thóc hạt tiêu ah? Cuccru còn một it đây. tui không biết về cây lúa nên khg biết có làm giống đem gieo được khg? Nếu có thể, và nếu ai cần (chút ít làm thử chứ mìn khg còn nhiều) thì hãy cho xin cái địa chỉ nhá.

achn_vn thích bài này.