thời của cá la hán còn không???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi longhiep, 8/7/07.

1. longhiep

longhiep Banned

Thích đã nhận:
    4,110
    chào cá bạn! hiện nay thị trường cá la hán có phải bị bảo hòa rồi k? các dòng la hán vẫn như vậy, ko có gì mới, mình được biết hiện nay các lò cá củng ép cá ít đi vì họ nó bây giờ ai củng ép cá được. như vậy tình hình sắp tới sẻ như thế nào? hiện nay dòng cá nào đang thịnh nhất? mong các bạn cho ý kiến!thân chào!

2. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Chuyện các lò cá ít nhập về hay việc ít xuất hiện thêm những dòng cá mới, theo mình nghĩ đó không quan trọng đâu, vì miễn sao nhiều người nuôi và yêu thích loại cá la hán này như hiện nay là vui rồi.

Mình cũng ko quan tâm đến thời của loại cá này cá kia, mình chỉ thích nuôi chú cá nào hợp với khả năng và yêu thích của mình thôi, cá la hán là sự lựa chọn của mình, và mình nghĩ nhiều người trong đây cũng có ý nghĩ giống mình, hihi...

3. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    cái gì cũng có thời của nó ! cá la hán cũng vậy , bạn nói là hiện nay cá la hán dường như bảo hòa , cá la hán tràn lan , đầy rẫy nhưng bạn hãy xem lại có được bao nhiêu người sở hữu những chú cá đẹp ??? nói ít không đúng nhưng nói nhiều thì ở đâu ra mà nhiều , người chơi ngày nay càng muốn tìm chi mình 1 chú la hán đẹp , ưng ý ! nên mình nghĩ cái thời của nó có thể qua (không còn rầm rộ như lúc này -đang thời )nhưng người yêu la hán thật sự vẫn luôn luôn tìm cho mình những chú cá mới hơn lạ hơn và dĩ nhiên là có giá trị hơn ! cái đẹp không có giới hạn đâu bạn à và và người chơi la hán đích thực không chơi theo thời ! chào ban nhe !

4. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    câu nói hay nhất trong ngày:D .cũng cố niềm tin cho anh em chơi la hán.hoan hô lahanVL:applause: :applause: :applause:

5. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Phong trào chìm xuống rồi lại nổi lên bạn à,Biết đâu 1 ngày nào đó Ở VN cho lai tạo ra đc 1 dòng la hán mới,đẹp hơn cả King KF thì sao!!!!

6. huutri2007

huutri2007 New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin cha`o tất cả mọi người mình là thành viên mới mong các bạn nhẹ tay cho
    Theo mình nếu các nuớc khác hok còn ưa chuộng la hán nữa thì nước mình vẫn cứ giữ phong trào là được bít đâu sau nhìu năm bị lãng quên sẽ lại rộ lên thì lúc đó nước ta sẽ độc quyền phân phối cá la hán và lúc đó giá trị con la hán sẽ nâng cao nhìu lần (em nói có gì sai mong các pác bỏ wa!!!!!!!)

7. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    theo mình nghĩ thì cá la hán tạo nên sự say mê đối với người chơi cá cảnh là do sự biến hóa khôn lườn về màu sắc và cái đầu đáng iu của chúng..............giống la hán cũ hết thời là do có một giống mới ra đời đẹp hơn về mọi mặt...........Vd như KCPLT dần ko đc chuộng là do sự xuất hiện của NHKC chẳng hạn.....do đó chỉ có những giống la hán cũ hết thời chứ ko phải tất cả la hán đều hết thời.......

8. longhiep

longhiep Banned

Thích đã nhận:
    4,110
    hiện nay mình thấy nhiều cữa hàng đả ít bán cá la hán hơn, lò cá củng dẹp bớt hồ, phải chăng là cá la hán đã ỡ điểm cuối cùng? king kim cương là dòng cá mới nhất, nhưng tỷ lệ lên đầu lại thấp, các bạn nghĩ gì về cá la hán ỡ thời điểm này?

9. DÉNOJILL

DÉNOJILL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    KKC mà tỷ lệ lên đầu ít ah , con cá 2-3 ngoán thôi cũng đã nhú đầu òi

10. Kingkamfa_1975

Kingkamfa_1975 Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì hiện giờ vẫn chưa có dòng cá nào qua mặt La hán, có nhiều báo chí đang ca tụng cá rồng nhưng thực sự mà nói thì số lượng người nuôi cá Rồng vẫn còn kém xa so với La Hán, Nguyên nhân vì nuôi cá Rồng phải đầu tư chi phí ban đầu rất cao, hơn nữa lại ít có sự "đột biến" về màu sắc, hình dáng. . .ngoài tưởng tượng của người nuôi, điều này làm giảm đi thú nuôi cá của nhiều người - đặc biệt là đối với mấy ae thích La hán trước đến nay! Mình thấy có khác chăng là mức lợi nhuận thu được từ La hán kém hơn cá rồng thôi nên hầu hết cửa hàng sẽ ưu tiên giới thiệu Cá Rồng cho khách tham quan (vừa an toàn vừa lãi nhiều???). Bởi vậy: Cá La Hán vẫn . . .muôn năm!

11. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn
    Không chỉ riêng bạn mà rất nhiều người đã đặt câu hỏi như thế và mình nghe rất nhiều ý kiến cho rằng La hán đã hết thời. Sự thật có phải vậy không? Nguyên nhân vì sao?
    Mình có ý kiến như vầy. Nguyên nhân chính là do hiện nay có quá nhiều người bán cá La hán. Mà cá La hán đang bán trên thị trường vẫn còn khá mắc chia làm hai loại. Loại đẹp nhưng mắc tiền và loại không đẹp vẫn còn giá cao. Nguyên nhân này khiến cho Người yêu thích cá La hán phải tự tạo ra cho riêng mình 1 em coi được. Do đó họ tự ép cá, khi ép được phải tốn công chăm sóc . Bầy cá lớn lên nhiều quá phải bán rẻ - đem cho bớt nên kéo theo nhiều người có cá La hán miễn phí hoặc giá rẻ. Tuy nhiên cái không được ở đây là do giống của họ xấu nên bầy con xấu dẫn đến người nuôi cảm thấy không hấp dẫn và chán.
    1 nguyên nhân khác là nuôi cá La hán cũng phải cần diện tích kha khá và tài chính rủng rỉnh thì mới nuôi lâu dài được.
    1 nguyên nhân nữa là cá La Hán chỉ là một loại cá kiểng do vậy có thể người này thích và người khác không thích.Tiếp nữa là hiện nay Cá la hán ở Việt Nam còn phát triển rời rạc, nhỏ lẻ chưa có đầu ra như cá KKF Thái Lan.
    1 nguyên nhân nữa mà hiện nay nhiều người đang nuôi quên rằng nuôi cá La hán mục đích chính là giải trí - phong thủy chứ có rất nhiều người nuôi mà chỉ mong bán được cá vì vậy lượng cung quá tải là điều hiển nhiên
    Từ những nguyên nhân trên tôi xin khẳng định rằng cá La hán vẫn còn thịnh hành và được nhiều bạn yêu thích . Do tôi xin đề xuất 1 ý kiến nhỏ để các bạn tham khảo:
    1- Nên chọn lựa 1 em cỡ 2 ngón có hình dáng - màu sắc và đầu có triển vọng làm nền cho sự yêu thích của mình mặc dù giá có cao cũng được. Khi chúng ta đã có 1 em coi được rồi thì các bạn sẽ nghiên cứu thêm qua việc lai tạo giống mới.
    2- Cá La hán chỉ đẹp thật sự khi mà nó được ở một mình trong 1 hồ.
    3- Khi nuôi cá con nên chọn mua cá khi biết nguồn gốc của bố mẹ.
    Vài ý cùng bác bạn. Nếu có gì sơ sót mong các thành viên góp ý thêm dùm.

12. HitrungFH

HitrungFH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    284
    Mình đồng ý 2 tay, sự đam mê không bỏ wên được đâu bác

13. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Một lần nữa xin dc bình chọn đây là câu trả lời hay nhất :) Đề nghị mọi người đưa câu này vào chữ ký để ủng hộ cá La Hán nào :D

Last edited: 28/2/08
  14. lucson52

lucson52 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    189
    Thời của cá la hán còn không???
    ...Thời thế tạo anh hùng-Anh hùng tạo thời thế-Thời thế tạo anh hùng...
    Sao lại phụ thuộc vào thời ??? Sao lại ngồi đó chờ thời???
    Trên các diễn đàn vẫn còn nhiều người yêu thích cá la hán mà, không phải lo đâu bạn.
    lucson52.

15. Datvoh

Datvoh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cái đẹp không có giới hạn đâu bạn à và và người chơi la hán đích thực không chơi theo thời !

16. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Đồng ý với ý kiến của LahanVT.Tuy nhiên,xét riêng về phong trào cá của VN so với khu vực thì VN thua thiệt nhiều quá do người chơi mang tính bột phát, không chuyên nghiệp vì vậy phong trào lên lại xuống,không ổn định,ít có cạnh tranh để cho ra cá đẹp mà chỉ nhằm mục đích thương mại có tính thời vụ nhỏ lẻ.Câu hỏi đặt ra hầu hết được những người chơi la hán tự hỏi.Rất nhiều nơi,kể cả Hoa kỳ họ cũng chơi La hán nhưng sân chơi ở US chủ yếu do người INDONESIA và THAILAND thao túng.Ai đó đã thiếu 1 chiến lược có tính dài hạn cho cá cảnh nói chung và La hán nói riêng.
    Rất nhiều người sở hữu La hán ,vàng thau lẫn lộn,kỳ vọng quá nhiều,huyễn hoặc quá nhiều,...những điều đó làm cho LA HAN tưởng như đang down như cá đĩa 1 thời.Tuy nhiên,Cái đẹp đích thực và người chơi đích thực vẫn ở phía trước và không có giới hạn .
    Hãy tin tưởng tin ở vẻ đẹp riêng của La hán

17. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ko có ý kiến gì cả ... Nói chung cái nào cũng có 2 mặt tốt xấu của nó cả
    Chìm xuống rồi lại nổi lên thôi :D

18. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Ai chơi gì thì chơi chứ em vẫn chơi cá la hán.Hết thời hay còn thời là do mình thôi các bác ạ.Cứ gì phải theo ai mình thích là được :)

19. QUOCBAO31

QUOCBAO31 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện nay người chơi lahan đã đến đẳng cấp cao hơn rồi ! họ chọn lựa cá rất kỷ, nếu đúng 1 con cá đẹp và đạt chuẩn và nhất là đẹp trong mắt ng chơi thì giá bao nhiêu họ củng tậu nó về cá nên kg thể nói là cá lahan đã hết thời hay kg còn chuông nữa ! vài dòng tâm sự mong anh em ủng hộ ! THÂN

20. Nash

Nash Member

Thích đã nhận:
    0
    hoàn toàn đúng! người chơi cá đích thực không bao giờ chơi theo thời, và cũng không bao giờ đặt câu hỏi "phải chăng thời của cá La Hán đã hết?" Chẳng hạn cá ba đuôi là giống cá lâu đời, nhưng cho đến nay vẫn còn được rất nhiều người yêu thích. Có thấy ai đặt câu hỏi về thời của cá ba đuôi đâu?

Ngược lại, người kinh doanh cá đích thực luôn luôn phải đặt câu hỏi "sắp đến thời của loại cá nào rồi nhỉ?" Nhằm phục vụ cho những người chơi cá không đích thực.