Thời điểm bẫy cu gáy tốt nhất?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi local-tobaco, 29/3/13.

1. local-tobaco

local-tobaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    867
    Em mới chơi nên còn rất lơ ngơ vì vậy các bác cho e hỏi: 1. Thời gian nào trong ngày bẫy cu là tốt nhất?
    2. Thời tiết như thế nào thì đi rừng là đẹp?

minh vũ, hoangnui, hungvcb and 3 others like this.
  2. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chào bạn! Mình cũng mới chơi cu mồi được gần 1 năm. Theo mình thì thời điểm từ tháng 3 âm lịch đến hết tháng 10 bẫy gáy là sướng nhất. Với mình tháng nào cũng bắt được, nhiều hay ít thôi. Còn biết được cội của chúng thì mùa đông rét cóng hay trời mưa vẫn bắt được. Thân chào!

3. traidatnghe

traidatnghe Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,152
    chào cụ trong ngày thì sáng sớm và chiều tối đánh cu là sướng nhất còn thời tiết tì cứ phải là nắng ít gió thì mới đi rừng chứ trời mữa ai đám vào rừng đánh cu

4. soncu

soncu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    hihi....mấy bác nói sao í, em khoái gác cu vào buổi tối thui càng mưa gió càng tốt.......hihi

5. local-tobaco

Thích đã nhận:
    867
    Vậy à, mưa gió thì làm sao mà gác được, lại còn buổi tối nữa chứ. Cụ chỉ được cái đùa e thôi. Có lẽ theo lời cụ bây giờ e phải đi gác cu thôi...hihi...

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:25 PM ----------

Cảm ơn bác vì thông tin của bác. Bây giờ đi cũng được rồi nhưng mà chim rừng chua sung cho lắm phải không bác?

6. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chào bạn mới chơi chim cu. Mùa xuân là mùa mà trăm hoa đua nở mà cũng là mùa cũng là mùa sinh sản của các em nóm chính mùa này có đầy đủ ngũ cốc cho chúng mập lên để phân ngôi kết bạn cho mùa sinh sản. Ở đồng bằng bắt đầu đi đánh cu cuối tháng 11 cho tới tháng 8 năm sau, tuy nhiên vào những ngày mưa thì nghỉ, em nó xù lông, chim rừng không kêu , nhưmg mưa xong mà trời nắng ngon lành thì các em nó kêu nhiều lắm, vào tháng mưa mà ta đi bẩy mà chim rừng không kêu thì về vì trời sắp mưa tới đó, chạy về lẹ lên kẻo ra không kịp thì nguy nhớ nghen thôi chào bạn.

7. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Thời điểm tốt nhất là thế nào nhỉ ?
    Tốt nhất là bắt bổi tốt hay nhiều bổi ?

Theo Proton thì khi nào thích và có thời gian thì đi đánh là tốt nhất.

Mưa thì có topic "gác cu trời mưa", đông thì có " gác cu mùa lạnh", xuân thì có "khai lụp đầu năm" và .... "xuyên lục địa" như "gác cu ở Đồng Nai,...:p

Ngày nghỉ rảnh rỗi, sắp xếp công việc ok, trời quang đãng. Các bác khác đi gác rồi, mùa nào không biết nhưng ở nhà thì không tốt nhất rồi, hờ hờ. Đi gác thôi, vui là chính. Trong năm lúc nào cũng gác được, trừ mưa bão, gió lớn,...

Còn bắt nhiều bổi thì mùa thu hoạch, mùa tách bầy làm tổ, nhưng cái này tùy vùng.

Last edited: 31/3/13
  8. cugaychiemhoa

cugaychiemhoa Active Member

Thích đã nhận:
    107
    em mới tập chơi cu gáy còn nhiều điều chưa biết củng mong dc tặn tay mình bấy dc một em bổi cho thoả mong uớc nhưng ko bíet bao giờ mới thành sự thặt

ancugay and NHAT DUY TH like this.
  9. cu Gáy

cu Gáy Guest

Nếu bạn là người đam mê có đi bẩy thì sẽ có ngày đẹp trời bạn sẽ tự tay bắt được em chim cu gáy đầu tay thôi.
    Trên thế gian vốn dĩ không có đường, đường là do con người đi mãi mà tạo thành
    chúc bạn thành công

10. local-tobaco

Thích đã nhận:
    867
    Đung như cụ cu Gáy nói, muốn tự tay mình bắt được 1 e thì phải cố gắng đi thôi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:40 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:35 PM ----------

Cảm ơn các cụ rất nhiều, đúng theo như lời các cụ nói đã đam mê vào hành trình truy tìm những e cu rồi thì khó bỏ lắm vả lại khi nào rỗi lại lên đường ...hi.....

ancugay, Puluong_TH and NHAT DUY TH like this.
  11. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chào bạn, bạn có mồi chưa, nếu chưa thì bỏ chúc tiền ra tậu một em mồi lụp để chơi, chọn ngày đẹp trời mang em nò rừng để đánh, bạn biết không một khi mà bổi về đấu với mồi thì lúc này bạn sẽ có cảm giác hồi hộp lắm, bạn lo sợ lẫn hồi hộp, sợ bổi không nhảy vào lụp, sợ mồi đấu không lại bổi mà bắt không được thì uổng. Còn gặp bổi thật hay thì mức độ hồi hộp tăng lên gắp bội nữa. Tôi chắc lúc này mà có một em chân dài đứng sau bạn để tay lên vai bạn thì bạn cũng gạc ra vì lo mãi mê xem 2 em nó đấu với nhau, nếu bổi nhảy vào kèo thì bạn đã tìm được mong ước mà bấy lâu nay chờ đợi. Chúc bạn thành công. Chào.

12. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Bẫy cu rất dễ bị nghiện đó bạn. Mà đã nghiện rồi rất khó cai hehe... Với mình có thời gian là tay sào tay lụp bất kể mùa nào. Chỉ cần biết được bổi hay sống ở chỗ nào là cứ từ từ sẽ vào một ngày đẹp trời là tóm được thôi. Hôm nay chưa bắt được mai đánh tiếp!

13. hoangmobi

hoangmobi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    807
    thời điểm gác cu còn phụ thuộc thời tiết vùng miền nữa các vị à, mùa mưa miền bắc đến sơm hơn miền trung ...