Thời điểm để bẫy chào mào

Thảo luận trong 'Huấn luyện bẫy chào mào' bắt đầu bởi minhchinhhp, 19/10/08.

1. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Em rất hay đi bẫy chim, nhất là chích chòe, chào mào và chim khuyên....nhưng em chỉ đi bẫy vào mùa hè- mùa chim sinh sản. Ngày nào đi bẫy em cũng phải mang về được 1- 2 chú. Nhưng đây là lần đầu tiên em bẫy chim vào mùa chim thay lông, và kết quả thi.....:crying:....nhiều hôm đi mà chẳng được em nào. Chim ngoài kéo đến thì rất nhiều, hót đấu, nhưng em có cảm giác chúng không được hăng máu như mùa hè- mùa sinh sản. Có lẽ vì thế mà chúng chỉ đến gần lồng, hót mấy câu....rồi bay làm cái vù :-S chứ không đánh chim mồi. Không biết có phải vì thế không? hay do lồng bẫy hay chim mồi của em ko tốt#:-SAnh nào hiểu rõ về điều này chỉ giúp em với nhé. ( nếu là do mùa thì ai biết cách bẫy chim hiệu quả trong mùa thay lông này thì chỉ dùm em nha).

Thank các anh nhiều!!:D

2. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    MÙA NÀY CHIM CHƯA CĂNG LỬA "CHƯA CẶP ĐÔI" CHO LÊN BẢN TÍNH KHÔNG HĂNH LẮM, NẾU BẪY TỐT THÌ CHUẨN BỊ MỘT CHÚ CHIM MÁI ĐI THEO, KHẢ NĂNG NÀY CHIẾM 6O% THÔI.

3. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Điều bạn thắc mắc mình cũng đang bị tương tự và có gọi điên cho đại linh bên SVCvietnam hỏi thì đại linh nói mùa này CM không hăng nếu bẫy đấu thì rất khó dính , để tháng sau thì bắt đầu vào mùa chim đấu mới hiệu quả . Muốn bẫy CM mùa này thì chỉ có bẫy bằng nhiều hoa quả để lồng bẫy vào cây chim hay ăn thì khả năng được cao hơn . 2 tuần vừa rồi đi bẫy 4 ngày thì được 2 em má đỏ già và 3 chú CM xanh ngồi từ sáng đến chiều được cái hôm qua bẫy được con ưng ý quá sướng ơi là sướng hihih.
    Để tháng sau anh em mình tập chung đi bẫy một chuyến nhé .

4. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Cường ơi, chúc mừng thu phục được cm bổi hay nhé. Sở hữu cả cm mồi và gáy mồi, tha hồ đi bẫy nhỉ. Bữa nào có con cm bổi nào hay hay để giành cho mình 1 chú nhé:D

5. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    hi hi. Hóa ra là tình trạng chung, thế mà em cứ tưởng chào mào ở quanh khu nhà em nó quen lồng rồi lên không dám vào T_T. Cách đây 2 tuần, em cũng bẫy được 2 em chào mào đít đỏ (xổng mất 1 em), còn 1 em cũng khá dạn, hót rồi : ).....mỗi tội, chim mồi thì bị tahwngf ranh con nó bắt trộm......ức ko chịu được.....càng nghĩ càng thấy ức...
    Anh cuccucu oi! Tháng sau là bẫy được rồi hả anh, hay là hè sang năm.....Chắc là tháng sau anh nhỉ? Vì lúc đó chim thay lông chắc cũng xong rồi lên chúng sẽ hăng hơn chăng....chứ đợi đến hè sang năm thì lâu quá...... :(

6. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hahaha làm ăn kiểu gì mà để thằng ranh con nó bắt mất con mồi thế đúng là ức thật . Để vực được một con làm mồi được đúng là ko dễ một chút nào mất rất nhiều thời gian còn nếu mà mua được mồi tử tế thì cũng không duới 1triệu đâu .
    Không phải là sang năm mà tháng tới là tháng 11-12 dương lịch khả năng là được , còn miình chờ đến tháng sau thì lại đi bẫy gáy với mấy anh và đào tạo con gáy nhà mình thành mồi mới được.
    To: anh Loc acb . anh ơi khi nào CM mới bẫy được thuần thì em chụp lên cho anh em coi có được không nhé hihi à cả con gáy em định làm mồi nữa , con này của em gáy gọi như gáy trận tiếng rõ dàng lắm gù liên tục mỗi sạc của nó được 10 tiếng thổ to anh à .

7. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    Em để lồng bẫy ở tít trên ngọn cây me, gửi ở nhà người quen đàng hoàng......ung dung đi học.....và khi vào lấy lồng.....chỉ còn lồng chứ chim thì đã không còn. Ông anh bào, vừa có thằng trẻ con xin đi nhờ ra đằng sau, nhưng anh ấy đang mải nói chuyện ĐT với ngươi yêu+ vừa uống rượu lên hơi phê phê...thế là thằng kia nó trôm mất...hu hu
    Ko bắt tận tay nên ko làm gì được....Em mà bắt được nó quả đấy thì..................ko chết hơi phí!!!
    Anh cuccucu (Cường) ở Quán Toan hả? Khi nào đi bẫy chào mào với cu gáy thì thông báo em biết nhé, nếu em đc nghỉ học thì cho em đi theo để học hỏi kinh nghiệm, với lại có con chim bổi nào hay hay............kỉ niệm em 1 con....he he
    Em tên Chinh, có gì anh thông báo nhé, em sẽ alo cho anh :)

8. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    toàn anh em hải phòng cả nhi? Anh em có vẻ đi bẫy nhiều nhỉ
    Thế các anh cho em hỏi lam thế nào con chim của mình thành 1 con mồi tốt,

9. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    Cái này chắc phải để các bậc "tiền bối" chỉ giáo, mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, nhưng theo mình nghĩ muốn chim của mình thành 1 con chim mồi tốt thì trước tiên con chim của mình phải là một con chim tốt- dạn người, mau miệng, đấu đá tương đối tốt....- Nếu bạn có một chú chim như vậy thì có lẽ sẽ làm chim mồi tốt thôi :D!! Chỉ cần tập cho nó quen với nồng bẫy (cách làm thì các anh đã nói rất nhiều)- tập treo nó ở nhiều nơi, không nên treo cố định một chỗ, nếu muốn treo lồng bẫy ở trên cao, bạn nên cho con chim của bạn làm quen với que treo lồng- để chim khỏi bị hoảng khi bạn mang đi bẫy........
    Chúc bạn có chú chim mồi tốt!!(đi bẫy nhớ cảnh giác nhé, không bị mất chim như mình thì đau lòng lắm :crying:)

10. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    chia buồn với bác nha.đi bẫy chim lắm tình huống xấu hay sảy ra lắm bác ạ như em đi bây lúc chim trời gần vào thì 1 con chuột từ đâu leo ra làm chim trời bay mất chim mồi của mình thì nhảy loạn lên rụng mất 1 cái lông đuôi

11. LaiKimHungDN

LaiKimHungDN Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn

mình là thành viên mới ....nimh có một ý kiến bạn ơi .......bạn láy keo tha lên cây kèo là một cách hay nhất ....chim dậu vào là chiết ngay..............

12. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thế các bác ở Hp chp hỏi bẫy chòe thì nên bẫy ở đâu nhi? Hp ít chỗ bẫy wa'?

13. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    Bẫy chích choè rất dễ bẫy mà bạn, chỉ cần bạn sở hữu một con mồi hay, bạn cứ để ý chỗ nào có chích chè hót thì bạn để lồng bẫy, lên treo ở trên những cây cao 1 chút, hoặc treo bờ rào cũng được.....chích choè sống theo cặp riêng lẻ, nên khó mà xác định được nơi mà bạn định đi bẫy lắm, tốt nhát là cứ gặp đâu đánh đấy
    chúc bạn thành công

14. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Mùa này chim đang thay lông nên cả mình ê ẩm, ko có lữa.Muốn bẩy được mấy em đó bạn nên dùng trái cây và 1 em chim chào mào con gần biết mổ là hiệu quả nhất.