Thời giam mang trứng của tép????

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi boy1881, 27/9/07.

1. boy1881

boy1881 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mọi người cho mình biết Thời giam mang trứng của tép RC được ko?

2. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Đây là thông tin chung về các loại tép. Còn riêng RC thì mình đang theo dõi. Đã đánh dấu ngày bắt đầu mang trứng của nó. Đến khi nào trứng nở mình sẽ cho bạn biết. Tuy nhiên ko phải trứng nở hết 1 lượt mà thành nhiều đợt. Bụng trứng vơi dần cho đến hết.

3. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Các bác cho e hỏi trứng đã chuyển từ trên lưng xuống bụng là trứng đã thụ tinh rùi đúng k?Nếu k được thụ tinh thì trứng có xuống bụng đc k,hay nếu trứng k đc thụ tinh thì tép sẽ k ôm trứng?Thank

4. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    đúng rùi, Phantom ui. mới nuôi mà để ý người ta đẻ thế !! hehehe tùy chế độ dinh dưỡng mà lượng trứng nhiều hay ít. Từ ngày mang trứng đến ngày trứng nở khoảng 2 tuần oh'
    khoảng thui nha, hem chắc lém. vì ko để ý.

5. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    @meomun: theo nhiều ng nói thì trứng đem xuống bụng là đã thụ tinh rồi. Nhưng mình ko có điều kiện kiểm chứng nên cứ biết vậy. Nếu trứng nào ôm dưới bụng chưa dc thụ tinh tép mái sẽ lựa và đẩy ra ngoài bỏ.
    @Bili: hồ nhỏ nên tui khám thai nó suốt à haha... Lần trước mua về bụng nó ôm trứng sẵn rồi nên ko bít là từ khi nào. Chưa đầy 1 tuần sau thấy có tép con bỏ lổm ngổm nhưng bụng vẫn còn trứng. Khoảng 3 - 4 ngày sau trứng nó mới hết hẳn. Còn lần này vừa thấy bụng nó có trứng là đánh dấu trên lịch ngay. Để xem mí tuần thì nó chịu đẻ hèhè...