Thời gian cho cá biển

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi cangua, 17/7/07.

1. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mình nuôi cá biển 1 năm rồi , nhưng vẩn còn thắc mắc về thời gian cho cá ăn , có nhiêu thông tin hường dần nhưng mình thấy khác nhau nhiều quá , có sách thì khuyên 1 ngày cho ăn 2 lần , hoặc 1 lần .. và cùng có thông khuyên 2 ngày cho ăn một lần ,
    theo các kinh nghiệm của các bạn thi cho ăn thế nào đề cá không bị đói mà hồ cá biển không bị dơ ,
    thường thì 1,5- 2 tháng mình mới thay 20% nuớc mới , như vậy đã hợp lý chưa ,

2. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo mình thấy thì bạn nên cho cá ăn 1 tuần 2 lần thì tốt nhất,và cho ăn 1 lượng vừa đủ thôi để tránh tình trạng thức ăn dư thừa trong hồ gây ra bệnh cho cá!!
    Khi cá bị nấm thì bạn nên ngừng cho cá ăn trong vòng nửa tháng để chữa bệnh cho cá!!!
    Về nước thì bạn nên 1 tháng thay 1/4 hồ là được!!!
    Chúc bạn thành công!!!

3. phong8320

phong8320 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Sao kỳ vậy, tại sao 1 tuần mới cho ăn 2 lần?! Sáng nào mình cũng mua 1000 tôm nhỏ nhất cho cá ăn, vừa bỏ vào là bầy cá dành hết, chưa đầy 15 phút là hết sạch, nếu cho ăn 1 tuần 2 lần mình nghỉ bầy cá chắc chết đói quá ah

4. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Bạn cứ yên tâm,cá bạn ko chết đâu mà sợ,1 tuần cho ăn 2 lần thôi là được rồi!!!(vì nhìu khi bạn ko thấy những con tôm nó ko bị cá ăn,rồi nó chết làm hại cho hồ rất nhiều)
    Nhiều hồ mình làm vậy lắm rồi và cá vẫn sống rất tốt!!!

5. Reeferholic

Reeferholic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thường thì cá của bạn sẽ không bị chết đói đâu, mà thường chết vì những nguyên nhân khác. Cách tốt nhất cho cá ăn: số lượng thức ăn bạn bỏ vào phải hết trong vòng 3-5 phút, nếu lâu hơn mà thức ăn vẫn còn thì bạn đã cho cá ăn quá nhiều. Nên cho ăn 1 ngày 1-2 lần. Lưu ý là cá của bạn để 1, 2 tuần không cho ăn thì chúng vẫn còn sống, vì trong bể còn nhiều thứ để cá ăn :)

Nếu bạn nuôi cá không thì 1,2 tháng thay cũng được. Nuôi san hô và hải quà thì phải thay thường xuyên, 1 tuần từ 10-20 %.

6. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cám ơn Tan Dai Duong ,
    nhưng 1 tuần cho ăn 2 lần thì thấy tội nghiệp lũ cá đói quá , bạn nói đúng ,thức ăn thứ là một vấn đề lớn cho hồ cá biển đây , mình có thề cho ăn bổ sung rong biển khô hàng ngày được không bạn ?,
    lũ cá nhà mình hằng ngày thấy mình đem thức ăn đến là chúng nhao nhao , 1 tuần cho ăn 2 lần chắc là chúng nhảy ra khỏi hồ quá ,
    tuần này mình sẽ giảm cho ăn lại xem sao ,

7. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cám ơn Tan Dai Duong ,
    nhưng 1 tuần cho ăn 2 lần thì thấy tội nghiệp lũ cá đói quá , bạn nói đúng ,thức ăn thừa là một vấn đề lớn cho hồ cá biển đây , mình có thề cho ăn bổ sung rong biển khô hàng ngày được không bạn ?,
    lũ cá nhà mình hằng ngày thấy mình đem thức ăn đến là chúng nhao nhao , 1 tuần cho ăn 2 lần chắc là chúng nhảy ra khỏi hồ quá ,
    tuần này mình sẽ giảm cho ăn lại xem sao ,

8. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Thật sự là mình cũng chưa từng cho cá mình ăn rong biển khô hằng ngày cả,vì trong hồ mình có sẵn rong rêu cho nó rồi còn gì!!!Nhưng bạn cứ thử xem sao,nuôi cá mà,cái gì cũng phải thử để đúc kết kinh nghiệmn chứ!!!
    1 ngày cho cá ăn 1 lần cũng được nhưng nhớ là đừng để thức ăn còn thừa trong hồ nhé!!!
    Cám ơn cái gì mà cám ơn,chúng mình thảo luận thôi trao đổi kinh nghiệm thôi mà!!!^^

9. phong8320

phong8320 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    rong biển khô bán ở đâu thế, thật sự trong hồ mình chỉ có san hô chết và đá thôi, nên không có rong rêu gì trong đó, nếu không cho ăn tôm sống thì có lẻ rong rêu khô là một sự lựa chọn ....

10. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    các bạn có thể mua rong biển khô ở các co-op mark( nhớ là lựa lại không tẩm bất cứ gia vị nào ), mình thường cho cá của mình ăn loại rong kô hiệu Green World : GIM BAG GIM : giá khoản 14.000 đồng 1 gói : cá nhà mình thích món này lắm , mình cho cá ăn laọi này 1 năm rồi .
    các bạn thử xem sao .

11. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Rong biển khô thì vẫn có chất như khi nó còn sống khác chăng là no không còn nước biển mà thôi. Cá nhà bạn chịu an thi rất tốt rồi vì: đa phần cá chúng ta nuôi chúng đều sống ở rạng san hô nên thức ăn chủ yếu của nó cũng là rong rêu,san hô chẳng hạn. nếu như bạn không mua được rong biển thì có thể dùng cải thảo (cải trắng) cho cá ăn vẫn tốt nhà mình nuôi cá số lượng lớn nên đâu có thể mua rong biển cho ăn được. Có chăng là mình nuôi rong biển sống cho cá ăn dặm thêm thôi.
    Còn vấn đề cho cá ăn thì theo quan điểm của mình con ca cũng như mình thôi một ngày không có cái gì bỏ bụng thì khổ lắm bởi thế cho cá ăn một lần/ngày là hợp lý nhưng cho cá ăn vừa đủ không có thức ăn thừa là hồ của mình vẫn sạch không có vấn đề gì cả. Mình có một câu nói thế này: nuôi cá không sợ cá chết đói chỉ sợ cá chết no. Còn lý do thế nào thì mình đã post trong những bài trước.
    Chúc bạn nuôi cá thành công!

12. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    vậy mình có thể cho cá ăn Artemia duoc ko bạn? Mình nghĩ nó tốt cho cá vì thức ăn giống với môi trường thiên nhiên hơn. Nhưng mình ko biết mua ở đâu?

13. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    vấn đề ở đay là cá ăn gì thỉ mình cung cấp cho tụi nó. Thanh ocean nói quá đúng là cho ăn ít thôi đề , ờ nhà mình cũng cho cá cải xà lách , chùng ăn nhiều lắm , nhưng theo mình thì mình có thể đồi món để cá có đầy đủ chất và khỏe thì chúng sẽ sống với mình lâu hơn trrong môi trường hồ cá chật hẹp,

14. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Artemia cũng được thôi nhưng phải cẩn thận với nó vì bọn này nhỏ quá nên sẽ không tránh khỏi rơi vãi lung tung khắp hồ mà cá không ăn hết thì phiền lắm đó.

15. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    - Bạn cho cá ăn 1 tuần 2 lần dễ dẫn đến tình trạng cá bị kiêt sức, lâu ngày cá sẽ chết.
    - Còn lượng nước trong hồ theo mình nếu bạn có hồ lọc ngoài thì không cần thiết phải thay nước, bạn chỉ cần bổ xung lượng khoáng chất cần thiết để bù lại hàm lượng khoáng chất trong nước biển.
    - Thời gian cho ăn tùy vào sự chăm sóc của mỗi người, thông thường thì 2 ngày mới cho ăn 1 lần, làm như vậy thì cá sẽ tiêu thụ hết lượng thức ăn mình bỏ vào.

16. bien xanh HN

bien xanh HN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng thỉnh thoảng đổi món cho cá ăn atermia và sâu đỏ đóng vỉ của TQ,chúng rất khoái nhất là bọn đào ,chim cờ ,hoàng yến ,nói chung là bọn cá miệng nhỏ.Mình có một kinh nghiệm nho nhỏ là khi thả atermia hay sâu đỏ vào thì nên tắt máy bơm lọc (khoảng 15 phút) cho đến khi bọn cá ăn sạch sẽ .Bởi vì atermia và sâu đỏ đóng vỉ thường nổi trên mặt nước cho nên rất dễ trôi xuống bể lọc (nhất là phương pháp lọc tràn).