Thời gian lên đầu?????????????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi atu_lahan, 15/9/06.

1. atu_lahan

atu_lahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đã đọc rất kỹ các bài viết nhưng đều nói chung chung là "thời gian lên đầu tốt nhất là dưới 3 ngón tay". Điều này cũng đúng nhưng không chính xác lắm vì em nuôi 5 chú cùng đàn nhưng sau 2 tháng chú to nhất đã gấp đôi chú nhỏ nhất nên em mong các anh em trong diễn đàn cùng bàn luận về thời gian lên đầu ác nhất của cá. Theo em tầm cá được 1,5 tháng là thời điểm cá phát triển đầu mạnh nhất! Mong các bác cho ý kiến!

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Thời gian cá lên đầu thì k có thời gian chuẩn đâu bạn ơi.....
    Những con lên đầu sớm do thừa hưởng những gen trội từ cha hoặc mẹ ,sau đó là khả năng sinh tồn làm cho cá sung và hung dữ nên tranh giành thức ăn tốt hơn những con trong bầy khác( Cá phát triển nhanh và toàn diện )
    Riêng một số con cá khác có khi bằng 4 ngón tay thì mới lên đầu và thay đổi có thể chỉ trong vòng 2 đến 3 tuần...nếu gặp điều kiện tốt phù hợp như không gian sống thức , ăn.....
    Cũng có khi cá 1,5 ngón thôi thì đầu lên nhanh nhưng khi 3 , 4 ngón thì k phát triển đầu nữa và vệt đen trên lưng dần lộ rỏ.....đầu k thể to hơn những con khá ( có khi lại là cá mái...)
    Có ai đánh giá dùm bài viết này k ?

3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chính xác, chính xác.
    Nhìn chung chúng ta cố gắng tạo mọi điều kiện thuận lợi cho chũng phát triển, còn khả năng của chúng thế nào thì phải chờ xem.

4. Đồ đệ cá la hán

Đồ đệ cá la hán Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kinh nghiệm ò mình khi nuôi cá bột mà muốn cho nó phát đầu lẹ ( không tính gen di truyền ) thì chỉ có việc bạn cho ăn đầy đủ, ăn dặm trùn chỉ xen kẽ với 3 bữa ăn hằng ngày là ok nhất -> không lo cá bị béo phì vì tuổi này đang lớn, ăn liên tục và ...i.liên tục, không giống như cá lớn.

5. tuandatphan

tuandatphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    nếu biết được thời gian cá lên đầu thì tốt quá nhưng điều ấy thật là khó để biết được. nên chuyện chênh lệch về kích thước từng con trong đàn thì không có gì lớn vì mỗi con sẽ thích nghi với thức ăn khác nhau nên sự phát triển cũng khác nhau. Chúng ăn nhiều trong thời gian 3 - 5 tháng tuổi thì rất là tốt cho sự phát triển đồng bộ của cơ thể.

6. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Đầu la hán quả thật là một vấn đề đau đầu! Thực sự la hán sẽ lên đầu khi có môi trường tốt không nhất thiết là to nhỏ nên mọi người nuôi cá cứ yên tâm nhá. Nhưng cá nhỏ tầm 1,5 -5 tháng là thời gian phát triển đầu OK nhất, cá lớn chỉ phát triển thêm chút thôi, còn trường hợp cá mái sau 5 tháng gần như không phát triển đầu! Các bác đồng ý chứ?

7. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    theo tui thì giai đoạn phát triển đầu nhanh nhất là lúc cá vừa từ tuổi vị thành niên sang thành niên vì khi cá khoảng 1,5 -3.5 tháng cá lớn nhanh nên cơ thể phải hoàn thiện nên đầu chưa lên nhanh được!

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    là từ tháng mấy vậy bro?:confused: :confused: :confused: :confused:

9. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Có những chú cá mà tốc độ phát triển đầu em nhìn khủng hoảng lun!Hôm bữa em ghé tiệm Đại Dương(44 Lãnh Binh Thăng,Q11) thì thấy 1 chú cỡ 2 ngón tay mà đầu tựa như 1 viên bi.Khủng bố wá,giống cá nhựa ghê!!!
    Theo e thì cá bố mẹ(50%) + hên xui(20%) + chăm sóc(30%).
    Có những cá bố mẹ có thể đầu tốt nhưng chưa chắc tỉ lệ đầu tốt cao,phải k các bác?
    Hôm bữa e ghé Thuỷ Trung(Nguyễn Trãi),1 em cá bột king kamfa nhỏ hơn ngón út=300k.K biết họ có dám đảm bảo lên đầu k mà giá wá dữ!!!!!
    Theo e có tham khảo 1 số anh em thì có những chú cá ở giai đoạn cở 1-hơn 2 ngón thì k thấy phát triển nhiều nhưng sau cỡ 3 ngón trở đi mới lên đầu nhìu!!!K biết trường hợp này ntn nữa!!!

10. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Thực sự chủ đề nên đầu thì nói rất nhiều rồi nhưng bây giờ có xu hướng nuôi cá bột nên mọi người quan tâm nhiều đến thời gian lên đầu. Bác nào có kinh nghiệm trong việc nuôi cá bột xin hãy bàn luận về thời gian lên đầu của cá cho mọi người cùng nghe nha! Thanks

11. lahanquan7

lahanquan7 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cái đầu la hán

mình nghĩ cá len đầu là tùy thuộc vào gen di truyền là cao nhất,bên cạnh đó cách chăm sóc và môi trường là điều quan trọng ko kém,mình có rồng đỏ nuôi từ cá bột đến 2 ngón tay rồi ma đầu vẫn chưa thấy gì,lúc đó là mình để nó chính giữa 2 con lớn hơn rất nhiều nên nó nhác lắm,đến khi tách nó ra riêng thì chỉ khoảng 1 tuần thôi là đầu nó lên thấy rõ,bởi vậy yếu tố di truyền là 1 chuyện nhưng cách nuôi lại là 1 chyện khác,mong học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm với các bạn

12. viethung

viethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nói như bác chắc con cá của tôi mà bác đã xem và nhận xét hôm truớc chắc cũng có thể sẽ lên đầu nếu nó được 4 ngón tay phải không bác, hiện nay nó được hơn 2 ngón rồi đó

13. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    Theo mình thì khi nuôi cá bột thời giang lên đầu là khoản 1.5 - 2 ngón tay, theo mình thấy niếu tính theo tháng thì mình khó biết lấm, có con mới có 3 tháng thôi mà nó lớn rần 3.5 ngón ròi. cá lên đầu mình thấy nó rất sung,háo ăn...

14. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Ví dụ con cá của khanh123 cho bạn xem nha!
    Con này đẹp đó, lớn lên chắc pro lắm đó!

15. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    con cá đó của mình nó lớn lẳm ròi bác ơi.hôm nay nó lớn hơn 1 bàn tay ròi.
    cám ơn bác nhé.

16. Ca Lao Han

Ca Lao Han New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồi trước em có 1 con PLT ,thời gian phat triển manh nhất em thay là khoảng con cá 1,5 đền 2 ngón.Lúc con cá em 2 ngón thì đầu như trái nhãn tiêu bự rồi.Nhưng mà ko hiểu sao bay giờ nó 3 ngón rồi mà cái đầu cũng chỉ lên chút xíu thui aa. Em ko biết la nó còn phat trien nua ko ???? Huuu.........

17. thuat

thuat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi khoảng 60 chú cá bột họ hoàng kim.Sau 3 tháng chỉ có 5 chú là lên đầu còn lại cho lên dĩa luôn.Tháng đầu cho ăn trùn chỉ,tháng sau cho an cá trâm nhỏ+tép nhỏ.bây giò tháng thứ 4 rồi cho ănn toàn tép thôi, chúng xung lắm lên gù nhanh .đá nhau ì xèo luôn 1 tháng nữa chờ kq thế nào đã oke

18. atu_lahan

Thích đã nhận:
    0
    Tùy từng con thôi bạn ạ, thấy mọi người nói có con cá bột nuối đến tháng thứ 5 mà không lên đầu mới hết hy vọng!
    Cứ chăm sóc tốt vào nhá, hy vọng bạn có 1 chú đầu khủng!

19. Hai au

Hai au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi thấy nhiều con mới cỡ ngón út mà đã thấy nhú đầu rồi, nếu tính theo cơ thể phát triển thì mấy con đó mà lớn cỡ 3 ngón là đầu khủng luôn đó.

20. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trong hồ mình có kích thước 80x40x50 chia ra làm 2.Một bên nuôi con Bacara được khoảng ngón út,một bên con King Kamfa được 2 ngón. Các bạn chỉ giúp mình xem mình nên cho ăn thức ăn loại gì để cá nhanh chóng lên đầu?? Mình nghe người bán hàng kêu mua 2 con để kích thích nó lên đầu nhưng khi đem về thấy con bacata nhỏ quá mà con King Kamfa lớn hơn,Vì mình mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm nhiều. Các bạn thấy mình nuôi vậy có khả năng lên đầu cho cá được ko?Cám ơn ý kiến các bạn!