thời gian và dinh dưỡng của nền smêkong II

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi nguloi, 17/7/14.

1. nguloi

nguloi Member

Thích đã nhận:
    0
    em là thành viên mới,bể em mới set đc 2 tháng
    thông số
    hồ 40 30 30
    4kg smêkong 2
    đèn 1 bóng 15w và 1 bóng 20 w
    trồng cỏ nhật và thủy cúc
    đang bị tảo nâu và rêu lông tơ nhẹ
    ACE cho ý kiến thanks nhìu

2. nguyenthuysinh

nguyenthuysinh Member

Thích đã nhận:
    16
    theo kinh nghiệm của mình là muốn diệt rêu lông tơ bạn khỏi phải dùng thuốc. Diệt bằng ánh sáng và giảm lượng phân trong nước, cách làm như sau:
    vớt cá ra ngoài hết (nếu có) thay nước hồ liên tục cứ khoàng 2 ngày một lần. thay gần hết nước hồ. giảm ánh sáng còn lại khoảng 4 giờ/ ngày và thay đồi thời gian chiếu sáng trong ngày. Bạn theo dõi khoản 1 tuần xem sao. Mình làm theo cách này thấy rất hiệu quả. sau 1 tuần diệt toàn bộ rêu lông tơ nhưng cây sẽ châm phát triển trong giai đoạn bạn diệt rêu. chúc bạn thành công

3. nguloi

nguloi Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks bạn
    bây giờ thì xuất hiện vài đốm màu xanh trên kính đi chung với tảo nâu
    nước thì em thay 2 lần 1 tuần cọ kính và đá bị dính tảo nâu nay xuất hiện thêm mấy đốm màu xanh hơi khó chà sẵn chỉ em cách diệt tảo nâu và mấy đốm xanh lun .
    thanks anh nhìu.!!!

4. nguyenthuysinh

nguyenthuysinh Member

Thích đã nhận:
    16
    các đám rêu xanh bám trên kính thì mình chưa diệt được. Thường thì dùng miếng rửa bát cọ sạch thôi. cứ khoảng 2 tuần chịu khó cọ rửa 1 lần

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:05 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:56 PM ----------

cỏ nhật rất dễ trồng. nền hồ mình sử dụng từ năm 2007 cho đến nay mà cỏ nhật vẫn phát triển tốt. nhưng chỉ có cỏ nhật thôi, còn các loại cây khác không sống nổi. nhưng nếu bạn chơi toàn cỏ nhật thôi thì trông cũng rất đẹp. mình nuôi các nhiều loại cá trong hồ. cá thường thôi. chúng sinh để rất nhiều trông rất vui và sinh động. Rất tiếc là năm 2007 có một dịch vụ hồ thủy sinh setup sẳn cho mình nên không rõ họ sử dụng phân nền như thế nào nhưng sử dụng được rất lâu. độ dày của toàn bộ nền khoảng 10 cm. chủ dịch vụ này hiện nay không còn kinh doanh nữa và cũng không biết họ ở đâu mà tìm để hỏi cách setup nền hồ như họ đã làm

5. GiangLH

GiangLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bể của bác sau 7 năm mà vẫn còn lên xanh tốt là quá kỳ diệu rồi, bác share cho anh em 1 vài hình ảnh và các thông số của hồ được không ạ?!

6. mrquanghuy

mrquanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bác share cho ae xem bể của bác tham khảo với :) lọc bác dùng lọc gì cho bể đó thế

7. Chepvang

Chepvang Guest

nền dùng dc 7 năm thật là khao khát , bác cố tìm hiểu xem đó là nền j đi share cho ae ạ. thanks bác nhiều, up chút ảnh hồ nhà bác nguyenthuysinh di ạ.

8. mrquanghuy

mrquanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    trước khi trồng cây nên để bể nền không và không bật đèn chỉ chạy lọc cho bể ổn định rồi mới cắm cây tránh được rêu tảo hại, thủy cúc trồng về sau rễ phá nền kinh lắm, bác chủ cho tí ảnh thì cụ thể hơn