Thời tiết Hà Nội và chim khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi dhongphuc, 21/7/07.

1. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Chia sẻ với ai tin tưởng, em đưa ra chủ đề này để những anh em mới chơi không ném tiền qua cửa sổ và nản chí có khi sinh ra nhụt chí giống em khi nghĩ tới khuyên. Ai thích chửi bới chê bai thì cứ pm là được nhé. Cao hứng thì lắm lời thôi em không ra oai hay thể hiện đâu.
    Vấn đề này em cung học hỏi chán ai biết gì bổ xung.
    Thời tiết HN quá khắc nghiệt. Quá nóng rồi quá lạnh. Mùa hè thì tạm ok nhưng đông đến(mùa thay lông cũng tầm này) thì lão làng đến mấy cũng tuyên bố là nhiều lúc muốn vứt chim đi.
    Mùa hè HN mà muốn treo chim phơi nắng đi làm thì em ý phơi xác luôn. Thức ăn thì ngon mòi tươi thì sẵn không phơi nắng thì đi ỉa = ung thư ở người.
    Mùa đông thì khỏi nói rồi 10 con bù 8. Ăn lắm ỉa thối, không có nắng treo. Tình trạng này có ai muốn sờ tới nó đâu....
    Còn một số khó khăn nữa về thời tiết em chưa liệt kê hết được, nhưng cứ nhắc ai mới chơi chưa qua 1 năm vậy không đam mê chết yểu. 3 năm chơi em cũng tư vấn nhiệt tình nhưng ít ai chịu nổi nhiệt. Nuôi chim líu mới chơi ai cũng thích nhưng thời tiết HN qua mùa đông thì 10 người bỏ đến 7.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đó mới chỉ là kể ra những nỗi khổ của người chơi chim nói chung thôi Phúc ơi, em có cách nào khống chế hữu hiệu nhất các nhược điểm thời tiết đối với chim cảnh không?

3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Đúng là thời tiết Hà nội quá khắc nghiệt. Đợt vừa rồi lúc nắng nóng mà chỉ quên khoảng 30ph là xong. Em bị phơi xác 2 con K Huế rồi.
    Còn đợt trời nồm, những hôm mưa phùn nữa chứ lồng mốc meo.
    Các bác có nhiều kinh nghiệm chăm chim theo từng mùa thì chỉ cho đám đàn em mới chập chững này với.

4. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Không biết thì hỏi có sao đâu minh hỏi người ta chứ có dạy khôn ai đâu mà sợ bị chửi chỉ sợ giấu dốt mà thôi . Các cao thủ vẫn khắc phục được nuôi vẫn líu đấy thôi vào mùa lạnh đúng là ko phong độ bằng mùa khác . Còn hôi thối là do người nuôi chim ko chịu vệ sinh chứ ko phải do chim ,người chơi ngày càng nhiều chứ có thấy giảm đi tí nào đâu, các kỷ lục luôn được thiết lập ......

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Thế thôi, chơi làm gì cho mệt!! Than thở hoài! Chú chơi chim bao năm rồi, có số có má mà nói thế buồn chít đi đc, ai dám chơi Khuyên nữa hả Phúc!

Tìm cách gì để khắc phục và chia sẻ với người chơi chứ than thở thế anh gọi cho chú vài ông vào than cùng chú cho vui nhé :p :p :p :p

6. soncaquangyen

soncaquangyen Active Member

Thích đã nhận:
    13
    ôi nghe anh Phúc nói thế làm mình mất cả hứng chơi khuyên, loài chim nhỏ bé đáng yêu. Tưởng anh là cao thủ thì sẽ chỉ bảo cho anh em cách thức chăm chim như thế nào để qua được những khó khăn đó chứ anh lại nói cứ như những thằng mới chơi như em à, buồn quá, phù phù

7. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Quen chơi ngắt ngọn rồi giống các trọc phú ăn sẵn quen rồi khổ quá ko chịu được , thế mới biết là trình đến đâu. Nếu bắt đc mộc nuôi có giải đc mọi người công nhận thế mới cao thủ anh em mới bái phục. có người đầu tư rất nhiều bắt toàn những em đoạt giải nhất nhì mà vãn chưa thấy đc cầm cờ thế mới đau chứ.

8. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Tại sao chơi lại phải có giải? có cờ?

Nếu các bạn vẫn cứ lăn tăn về chuyện trọc phú, tiền bạc, giải với cờ thì cái thú chơi chim khuyên sẽ càng ngày càng phai nhạt. Buồn!

9. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Em cứ nói khó khăn như vậy để tinh thần chơi của anh em nên cao thôi chứ, cách giải quyết thì dễ lắm. Có gì pm cho em. Quan trọng là thật sư đam mê cơ chứ nghe em dọa tý mà sợ thì sao chịu nổi nhiêt.

10. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    chim

Dậy trẻ lên 3 cũng phải biết cách, chẳng lẽ anh em trên diễn đàn toàn là gà và con nít . ĐỞI PHẢI BIẾT MÌNH LÀ AI

11. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    Em thấy vấn đề thời tiết và mùa nóng lạnh cũng có ảnh hưởng ít nhiều đến phong trào chơi chim đặc biệt là chim khuyên thật nhưng không có gì là không có cách giải quyết cả quan trọng là chúng ta có thật sự quan tâm đến chim hay không thôi.Về vấn đề này em xin đưa ra một kinh nghiệm nhỏ để phần nào giải quyết vấn đề trên.Về mùa mưa theo tôi được biết khí HN rất lạnh để giúp chim tránh lạnh ta nên treo chim tập trung vào một nơi yên tĩnh tránh gió lùa và thắp một bóng đèn 45w hoặc 75w để giúp chim sưởi ấm đồng thời có ánh sáng để chim ăn uống(thắp cả ngày đêm)có thể vệ sinh lồng chim 2-3 ngày 1 lần và cho tắm lúc nào trời thật sự ấm lên.Về mùa hè thì chúng ta có thể dạy sớm để cho tắm nắng đến giờ đi làm thì treo chim về nơi im mát trưa hoặc chiều đi làm về sẽ tắm và vệ sinh lồng chim.

12. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    thêm câu của CHAOMAO cho nó đủ nhé, ĐỞI PHẢI BIẾT MÌNH LÀ AI VÀ PHẢI BIẾT MÌNH ĐANG ĐỨNG CHỖ NÀO

13. hung_25NS

hung_25NS Member

Thích đã nhận:
    0
    cứ từ từ.

đọc bài này mình cũng đồng ý kiến với bạn cuop tren gian muop.sao lại cứ phải cờ với cúp nhỉ.chính vì vậy mà phần nhiều sau mỗi cuộc thi đều có nhiều tranh cãi,theo tôi ta cứ nhẹ nhàng mà chơi thôi quan trọng là mình đã hiểu hết được em khuyên của mình chưa.đừng nên sốt ruột bạn à còn con chim của bạn chưa dược cờ nọ cúp kia có thể bạn chưa có duyên thôi.ví dụ đến ngày thi chim của mọi người căng đúng độ còn của bạn lại dơi lông hoặc quá độ thì phải hạ sớm đó cũng là lẽ thường.....hì hì hì.

14. Huyoc

Huyoc Member

Thích đã nhận:
    0
    ặc ặc, các anh nói thế thì chít. em mới nuôi khuyên chưa qua mùa đông nào cả. Nghe anh Phúc nói thế thì nuôi chim mùa đông thì nản hẳn. huhuhu...

15. iss

iss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    trời rét thì chịu khó cho ăn them thức ăn ấm bụng thế là ổn

16. Khỉ Vàng

Khỉ Vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,109
    Thức ăn ấm bụng là thức ăn như thế nào.Cho tui bít với sắp tới mùa đông rùi:-$

HOT CLUB

17. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Hơ, câu này em thấy hay nhất đấy, chẳng cứ chim Khuyên, cứ chơi cái gì cũng đòi hỏi cờ quạt thì chẳng còn là chơi nữa rồi. Như thế lấy đâu ra cái tâm bác nhỉ

18. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319

Cũng sắp đến mùa đông rồi, bác cho luôn cách giải quyết đi, em nói thực là không rành lắm nhưng anh em giao lưu là chính, việc gì phải pm bác :applause: :applause: :applause: