Thời tiết làm cá bệnh

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Haichuong, 6/12/06.

1. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cặp Bồ Câu đẻ của mình bỏ ăn 2 ngày nhưng cá k có biểu hiện lạ.Mình nghĩ do thời tiết mùa này lạnh nên cá bị nhiễm khuẩn(mình dùng nước giếng) và dùng 1 viên Doxycilin + 1 viên Cloraphenicol cho hồ 0,7m đồng thời tăng nhiệt độ lên 30 độ.Hôm sau con cá mái cứ chúi đầu xuống đáy hồ và cứ như vậy 2 hôm nay rồi.Mong các bạn chỉ giáo.cám ơn nhiều.

2. Flame

Flame Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh xem nước cá có bị tuột nhớt ko ? Em nghĩ là cá bị bệnh do thời tiết thay đổi đột ngột , anh chỉ cần thay nước mới và ấm . Anh quan sát nếu cá ko có biểu hiện khác thì chỉ cần vài hôm là cá khỏe lại liền

3. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Xin chào đồng hương ĐN?
    Cá của bác chắc có thể dùng hơi quá liều bình thường, vì thời tiết lạnh cá đang bị sốc và đang đẻ (sức khỏe có thể đang kém). Với liều dùng đó cho cá bịnh ở nhiệt độ bình thường thì OK. Tốt nhất nên thay nước mới và cho tí sưởi là OK rồi bác ơi.

Nếu có điều kiện thì hôm nào hẹn gặp nhau nha bác, vì ở Đà Nẵng cũng có một vài thành viên nuôi cá đĩa toàn loại xịn đấy .... Hihi Haha. Khi nào thích uống ... gặp mặt thì liên lạc số đt: 0913-494-225

4. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn các bạn,có lẽ đúng như Flame nói cá của mình hôm nay đã đỡ rồi.
    @Vttl: Rất mong gặp các bác để học hỏi thêm nhưng thời gian này bận quá.Hôm các bác đón Coi & Cuop mình đọc tin trễ quá nên k tham gia được.Hẹn dịp khác vậy.

5. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    thân chào các bạn , cá mình cũng bị 1 con như vậy nhưng chưa biết xử lí như thế nào . mình ở thành phố HCM .nều như đúng các bạn nói như trên thì hên quá , vậy phải chờ thôi các bạn nhỉ .thank you .

6. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    hi...cá của mình cũng bị hiện tượng cụp vây, mệt mỏi nằm dưới đáy bể(3 hôm rồi)....kiểm tra ko thấy dấu hiệu gì cả ...vẫn ăn và đuổi các con bé hơn....quả thực là kop biết bị bệnh gì...mong anh em chỉ bảo....

7. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Nhiều khi nó bình thường lăn đùn ra không ăn gì cả. Mình sợ quá bỏ thuốc vào qua vài ngày cá yếu sức mà chết.
    Sau này mới biết do thời tiết lạnh nó ít ăn hoặc có thể bỏ ăn, minhphong chỉ cần sưởi lên 30 - 31 độ trong vòng 2 - 3ngày và bỏ thêm tý muối vào. Nó ăn hay không mặt kệ nhưng làm vậy có kết quả mỹ mãn hehehe