thông báo và hỏi đáp về việc nuôi sáo non

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi pisoga, 13/4/07.

1. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    thông báo tin vui cho những anh em nào thích nuôi sáo non hiện tại tiệm chị đào chên đường lê trọng tấn và tiệm chim cây sung chên đường âu cơ đã nhập sáo con về nuôi :D giá ban đầu khoảng 50k/1em đó là giá chưa chả giá còng chả giá chắc 45k,tiệm chị đào thì em không bít chứ tiệm cây sung có 7 em trong đó có 1 em đã bít đứng cầu sơ sơ còn 6 em còn lại chưa bít đứng cầu hôm nay đã xuống còn 6 em vì hôm qua em đã bắt em nhỏ nhất đàn:D
    ai có kinh nghiệm về việc cho sáo non ăn hoặc thực đơn ăn uống của sáo non thì lên đây phổ biến cho anh em nghe nha:D

2. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    sao không ai ủng hộ tui thế trời:crying:
    có ai vào góp y đi

3. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Chia sẽ kinh nghiệm cùng bạn, mình đã kinh nghiệm xương máu về khoản các cửa hàng bán sáo non này rồi, cuối cùng mình chạy về quê lăn lội vào rừng tìm kiếm mấy tháng cuối cùng hốt được một ổ sáo chính gốc 100% về nuôi cực kỳ tuyệt vời.

4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Sáo non dễ ăn dễ sống, nhưng mà chim còn nhỏ quá hay bị lạnh chết, ngay cả khi đứng cầu rồi mà để chỗ gió lùa vẫn rù rồi chết, bạn lưu ý chỗ đặt lồng.
    Cho ăn cám trộn với nước, vo tròn, đút, nó chịu ăn lắm^^
    Lớn một chút cho ăn cào cào sữa<cào cào non, mềm>, và tập cho nó ăn chuối.
    Lớn hoàn toàn rồi thì ăn uống bình thường,nhớ cho nó uống nước nhiều:)

5. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Pisoga này,16 tuổi rùi sao còn viết sai chính tả nhiều vậy em(đừng giận nha),viết đúng cho người khác dễ đọc chút,sáo con rất dễ nuôi,cứ đút ăn nhiều lần trong ngày sẽ lớn và nhanh khôn,nếu nhà không có chó,mèo thì có thể thả rông,nó không đi đâu,khôn lắm,sáo rất dễ nuôi,cho ăn gì cũng đc,chim con tránh để chỗ gió lùa,nếu giá chim là 50k thì trả chừng 40k là bán rồi,giờ chim cò lên giá ghê quá,lúc cách đây 3 năm,sáo con chỉ có 25k 1 con thôi.

6. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    anh tiến thông cảm cho em :D bộ môn chính tả em kém nhất nên viết vẩn sai nhiều :D hôm nay em và anh thanhl đang tính lên chên khu anh thi họa mi để coi nhưng không bít anh thanhl về kịp không nửa:D
    khoe với mọi người chút không bít là sáo khôn sẳn hay con sáo em khôn mà khi nó ỉa nó quay đít ra ngoài chổ nó nằm và phẹt một cục @#$% to đùng em thấy nó khôn ở chổ chẳng bao giờ ỉa vào chổ nó nằm:D
    ah mà tiện thể cho em hỏi luôn sáo non bao nhiu tháng tuổi cho tập nói là tốt nhất
    xin cảm ơn

7. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    theo tôi sáo ị quay mông ra ngoài tổ chỉ là bản năng thôi.Khi còn nhỏ chim bố mẹ thường dọn tổ bằng cách xơi phân chim con :)sick: oẹ....) Lúc này thức ăn của chim con vẫn là 1 hợp chất dung dịch lỏng được tiết ra từ diều của chim bố ,mẹ.Sau này khi chim con đã ăn được các loại thức ăn do bố mẹ chúng bắt được mang về mớm cho thì bố mẹ chúng không ăn phân chim con nữa.Do vậy để tồn tại đuợc chúng tự phải biết cách quay mông ra ngoài nếu không muốn nằm trên P hay sống chung với ổ bệnh.Vì nếu cứ như vậy thì chỉ 2 ngày là cả ổ đã đầy P.
    Nuôi sáo non theo tôi khồng khó,Bạn nên chú ý cho chim uống nước thường xuyên.Thức ăn chủ yếu vẫn là cám chim trộn nước cho nhuyễn,sau đó vo viên bón cho chim.1 ngày có thể cho ăn thêm ít thịt nạc,và chút hoa quả tươi.tuy nhiên không cho ăn quá nhiều thịt ,bởi lúc này bộ máy tiêu hóa của chim còn yếu.Ta cho ăn ít chủ yếu cung cấp đủ chất cho chim lớn nhanh,màu sắc lông óng mượt
    chú ý không nên cho ăn quá nhiều đạm dễ gây tiêu chảy.Bệnh này thường gặp ở chim non và rất khó chữa.
    Chúc bạn thành công

8. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    cảm ơn anh quang nhìu hiện dờ em đã tập cho nó đứng cầu rùi :D nó mới bít đướng nên đứng còn khá yếu :D do mới bít nuôi nên em chỉ cho nó ăn cám mấy ngày nay chiều nay về em sẻ cho nó ăn chái cây,mà chái cây nào nó củng ăn được hả anh:D

9. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    thực đơn cho sáo non đủ chất và dễ kiếm theo mình là:
    bạn trộn cám chim (loại mua sẵn ngoài chợ) với nước cho nhuyễn ,chú ý làm sao để vo viên được ,không quá khô hoặc quá loãng.
    cho thêm vào đó 1ít thịt sống băm nhỏ (thịt phải nạc không dính mỡ-Dễ gây tiêu chảy cho chim......DIED) hoặc có thể thay bằng 1 lòng đỏ trứng cút luộc chín.Sau đó trộn đều. Hoa quả cho ăn thêm gồm chuối đu đủ,dưa hấu,cà chua.........Tránh cho ăn hoa quả có vị quá chua hay quá ngọt cũng dễ gây tiêu chảy.Bạn cũng chỉ nên áp dụng cho chim ăn thịt +hoa quả 1 tuần 1 đến 2 lần nhằm bổ xung dưỡng chất ,không cần cho ăn liên tục hay số lượng quá nhiều.Chăm sóc con vật mình yêu quí là rất tốt nhưng nếu ăn quá nhiều đạm thì nguy cơ bị đường ruột là rất cao,mà bệnh này thú y học thường PÓ TAYYYY:crying: :crying: :crying:
    Chúc bạn thành công:applause:

10. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Để nuôi và dạy sáo (nhồng, cưỡng, két, quạ) nói ta cần phải chọn mua chim non - là loại mới nhú lông ống, với loại chim non như vậy nếu chịu khó đút mồi thì chỉ khoảng 3 - 4 tuần là chim có thể tự ăn uống được, về thức ăn bạn Quangfgv35 đã nói ở trên, để cho tiện ta có thể thay thịt bằng cào cào non, nhớ vặt hết chân, nhúng nước rồi đút cho chim. Chim non khoảng 3 tháng tuổi bắt đầu nói gió, qua tháng thứ 4 - 5 ta bắt đầu tập cho chim nói những câu mình muốn, lúc này nên đặt lồng chim vào nơi yên lặng nhất có thể để chim tập trung học nói, nên tập những câu ngắn (hai âm như: có khách...) sau này khi chim đã nhớ và quen thì mới tập câu dài hơn (nhà có khách...), để chim mau biết nói, nói hay và dễ nghe ta nên nói to, rõ và vài người thay phiên cùng tập cho chim nói cùng một câu chỉ khi nào chim đã nhập tâm, lặp lại đúng câu ta đã dạy mới chuyển qua dạy câu khác. Lưu ý khi bắt đầu tập nói cho sáo bắt buộc phải nuôi nhốt, như vậy chim mới tập trung để học được, nếu thả rông chim có nhớ câu nói cũng sẽ chóng quên!

11. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    con sáo của em hôm nay đã đướng cầu khá cững rùi :D em sẻ cho nó lên phòng em yên tĩnh nhất

12. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    không cần thiết cho vào phòng làm gì.Bạn cứ để ở ngoài chỗ có ánh sáng (tránh nắng chiếu trực tiếp vào lồng chim)thế chim mới khỏe và sung
    Để trong phòng chim cớm nắng hay ốm.Sức đề kháng kém:angry: .Và phòng bạn cũng ít khách đến chơi hơn.Bạn gái đến chơi chạy sợ mất dép.....(Giống này ỉa nhiều phòng hôi rình à?):laughing: :laughing: :laughing:

13. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    chính xác ị nhiều vô kể, hôi rình, ngày trước tớ có 1 con, nuôi thuàn quá thả ra, nó tung tăng chạy trong nhà vui phết nhưng thi thoảng nó nổi hứng làm cái phẹt bất kể đâu, giường tủ, đầu khách, ti vi tủ lạnh, mà toàn chơi thể loại nhão mới khiếp chứ. Đến giờ vẫn hãi cái cảnh phải bò ra lau khi mà không bắt nổi nó quay vào chuồng khìkhì.
    con này gì mà chẳng ăn, châu chấu, cám trứng, dế cơm, thịt bò chơi tất

14. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Các bác làm ơn chỉ dùm
    Chú Yểng của em đã bay tốt (qua kiểm nghiệm vừa sổ lồng sáng nay:blushing: :blushing: :blushing: ).Nhưng sao em thấy mãi nó chưa tự mổ thức ăn??? Không biết phải làm thế nào để tập cho nó tự mổ bây chừ..Các bác giúp em với
    thanks các bác nhiều

15. Mrhahn

Mrhahn Member

Thích đã nhận:
    5
    hey ! em xin góp ý 1 chút,sáo non 40k là mắc rồi,ở thuận kiều -Q5 chỉ có 30k thôi,sáo rất lanh lợi.em mua 1 chú về,cho ăn cả ngày mệt lử người,quấn em lắm,thả ra khỏi lồng là chạy theo.dễ thương cực ki` ^^

16. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    ah mọi người coi chừng nghen nếu nuôi sáo mà không có thời gian gần gủi nó nhìu thì khi nó bít tự ăn mà thả ra thì nó dọt luôn:D vì thế em nghi nếu muôn cho nó ra chơi thì phải đóng kín cửa

17. Mrhahn

Mrhahn Member

Thích đã nhận:
    5
    đúng rui`,nhìu lúc em thả chú sáo em ra ngoài cho tung tăng xíu nhưng vẫn đóng cửa ( nhà em o lầu 10 nên sợ chú bé té lộn cổ xuống đát) :))

18. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Em thấy sáo có 1 cái chỏm trên đầu gần giống như chào mào, sao con nhà em không có nhỉ

19. KIM CUONG

KIM CUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Anh em trong đó mua được sáo rẻ thật. Anh em ngoài này mua giỏi thì cũng phải 60k không thì phải đến 70k các bác à!!!:(

20. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Sáo có cái chỏm trên đầu là sáo Trâu bạn ạ.Laọi đó có khả năng bắt chước tiếng người đó.Sáo của bạn ntn?up ảnh lên anh em góp ý cho