thông gia của Thanh long QB đây he he

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi toanxxxx, 15/3/08.

1. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    thằng cu này mình muôi được 3 tháng rồi ,từ 18cm lên 38-40cm, một tốc độ tăng trưởng chóng mặt, ăn rất tốn, ngày 3 con trạch hoa mà vẫn chưa chịu ngừng thèm ăn, và sưởi ấm cho nó cũng làm mình hơi mệt với mấy lời cắn nhằn của bà già
    [​IMG]http://img519.imageshack.us/my.php?image=img0224op5.jpg[/IMG]

2. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    làm mãi mà không post được, bực ghê

3. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    ảnh của mình to quá. ai biết làm nhỏ nó lại thì giúp mình với

4. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    wow, em nay` cao lưng ghê lun........nha` em co' be' thanh 30cm ma` lưng chưa cao như cậu nay`, ko pik mốt nó có leo cao nổi ko nữa

5. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em này cao lưng quá nhìn đã thiệt,sao nhìn da nó giống như mới luộc xong vậy:D

6. honglong2

honglong2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em thanh long này thuộc giống thanh long mới đầu muỗng vảy leo full hàng 6 luôn màu vảy có ánh tím rất đẹp.Mình cũng đang nuôi 1 em hy vọng tương lai sẽ sáng ngời.chúc mừng bạn có em thanh long đẹp.

7. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cá bạn đẹp quá, chăm 3 tháng mà lên được 20cm là bác giỏi lắm đó, em thấy TL là nó lớn chậm lắm một tháng mong cho em nó lên 3 cm là mừng lắm rồi, chúc mừng bác có chú cá đẹp

8. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Muốn làm sui thì cũng được nhưng phai ở rể nha chịu không .

9. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    mình không hỉu ý của huynh lắm, cá có màu bị luộc là sao vậy, nghe chua chat quá

10. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    chà chà, nhà người ta có nó là con một thôi hà, lại là "đít nhôm" nữa nên cho ở rể là hơi phải suy nghĩ ....ah, cảm ơn huynh vì đã giúp mình post hình thằng cu em lên nhé, nghe ai cũng nói là cá mình là rồng đểu mỗi khi họ nhắc tới thanh long, nhưng mọi người nhận xét thấy mình được an ủi nhìu quá, hic hic, rơi nước mắt, tràn nước mũi rùi nè, tại nó ăn cũng tốn nữa, bố mẹ lại hay nói nhiều, áp lực, áp lực mà.... thanhks everybody so much, sâu mo

11. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    mình thay nước 3 ngày/lần, thay hẳn 1/2 bể luôn, vừa đỡ tanh nước, vừa sạch, mình thấy mỗi lầm thay xong là nó thích lắm, bơi lội hăng hẳn lên, mình cho ăn trạch với lươn loại nhỏ còn sống, tầm 1 ngón tay, ngày 3 con, không cho ăn sâu vì bẩn nước, có vỏ sâu bám vào thành bể cọ mệt gần chết lun,ăn tôm thì có mấy con gì như con đỉa ấy, bám khắp thành bể trông sợ lắm, ăn cá mồi thì sợ nấm với ký sinh trùng, nên trạch và lươn nhỏ là sự lựa chọn số 1, người ta ai cũng bảo là loại này bổ, chẳng lẽ các cụ nhà ta nói sai, cá em chưa nấm bao giờ mà, tăng cân vùn vụt, ăn như lợn ấy mà:laughing::laughing::laughing:

12. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Phải kính phục tài nuôi cá của toanxxxx, TL nhà mình phải nuôi 6 tháng mới có được kích thước như bạn; Bạn cho mình hỏi cách Bạn cho TL ăn trạch, lươn để nguyên con còn sống hay cắt nhỏ ra? Vì có đôi lần đi chợ mình cũng thấy họ bán lươn nhỏ rất nhiều (dài khoảng 6- 12 cm) nhưng không dám mua; học kinh nghiệm của Bạn Em TL nhà mình sẽ có món ăn mới đây.

13. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    ở TP mua con trach ở đau vậy các bác, chắc em cũng phải mua trạch co cá em ăn thử quá

14. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    dạ, kính thưa với huynh lad lương trạch nếu có điều kiện thì cho ăn tươi càng tốt, còn không thì cho luôn vào tủ đá,sau đó lại lấy ra sau 1h để mấy bọn lươn trạch chết hết đi, đem rửa với nước muối thật đặc, vừa vệ sinh vi khuẩn hay kí sinh trung(mạc dù mình chưa thấy con kí sinh nào có thể bám trên làn da nhiều nhớt của bọn này), vừa hết nhớt, sau đó lại cất vào hộp xếp ngay ngắn cho dễ lấy khi dùng, khi cho ăn thì phải rã đông kĩ, nếu là lươn hay trạch to thì khi nào cho ăn mới sắt khúc vì sắt ngay lúc còn tươi thì máu lươn chảy mất( mất chất bổ lắm đấy).có điều kiện thì để tự tan đá tốt hơn là ngâm vào nước, cá ăn sẽ rất ngon vì có vị tanh và dễ nuốt, phải dồn ăn luôn 1 lượt vì nó ăn cách quãng là nó no ngay và không ăn nữa, ngày cho ăn 1 lần thôi, không thì nhanh béo lắm, nếu bạn muốn em nó mau bự thì cứ cho ăn thả phanh, màu mè thì không lo, cá sẽ lên màu chẳng thua gì các đàn anh dùng thức ăn xịn đâu, mà rẻ nữa..đấy là kinh nghiệm cá nhân của mình, các bạn có thể áp dụng vô tư mà không có phản ứng phụ đâu, nhưng phải thay nước đều vì đơn giản là ăn nhìu thỉ ... nhìu có gì lạ đâu, mùa hè đến rồi, tăng cân thôi:D:D:D:D:laughing::laughing::laughing:=))=)) thân ái..toanxxxx

15. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    ah, nếu có điều kiện thì nuôi trạch bằng xô nhé, ngày thay nước 2 lần, mực nước cách miệng xô 15 cm kẻo nó nhảy ra, mua loại nhỏ thì càng tốt vì sẽ không phải sắt ra , mât máu mà. lieuvn hiểu mình chứ

16. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    wa, cái vụ này thì em bái phục bác luôn,tại bận quá nên toàn cho em nhà mình ăn tôm thôi, mong mpột ngày nào em mình sẽ to và mập mập giống em há bác

17. cacanhHCM

cacanhHCM Member

Thích đã nhận:
    0
    giống trạch quá ta

con này xấu quá nguời nào chủ đấy mình nghĩ bạn cũng to béo nhu nó ấy nhỉ, mầu cá của bạn giống cá trạch quá bạn à=)))

18. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mod sao để nick này post bài khó đọc quá nên cho một cái warning đi.

19. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá đẹp đấy chứ Bạn, không biết cacanhHCM có nói giỡn không? hãy nghiêm túc nhe!

20. cacanhHN

cacanhHN New Member

Thích đã nhận:
    0
    đùa tí cho vui ko dc sao. nhưng quả thực con này hơi xấu mắt có hiện tượng xệ đấy