Thống kê tài sản Hoa Lan của vttl năm bính Tuất

Thảo luận trong 'Hoa Cây cảnh quanh nhà' bắt đầu bởi vttl, 13/2/07.

1. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    .... Thay đổi không khí chút ....

Nhân dịp Tết đến tớ cũng có một vài giò Lan để chơi, không cần phải mua nữa .... Hehe

Cây này trễ rùi, chờ chơi vào tháng 2 vậy ... Hihi

2. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Các bác ơi, cho hỏi chút loài lan Cattleyya trồng hai năm trời rồi mà chưa thấy ra bông lại, tay nghề kém cỏi quá, bác nào biết xin chỉ giáo chút chút, cám ơn nhiều nhiều.

3. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chia sẽ cách chăm sóc lan

Cách đây vài năm tớ có sưu tầm được một tài liệu căn bản nói về cách chăm sóc Lan, tớ đọc thấy đơn giản và rất dễ hiểu nên post lên cho mọi người cũng tham khảo, cùng ..... :laughing: :laughing: :laughing: :laughing:
    PHẦN I​
    Cách đánh giá sự phát triển và thái hóa của cây Lan
    Cách đánh giá sự phát triển của một cây lan sẽ giúp bạn kiểm tra chính xác qui trình nuôi dưỡng​
    Sử dụng phân bón, tưới nước, các điều kiện về ánh sáng, nhiệt độ, độ ẩm để đưa đến kết luận việc chăm sóc cây lan như vậy là hợp lý hay chưa.
    Đối với loài đa thân, một cây lan được gọi là phát triển khi các giả hành mới luôn luôn mập và cao hơn giả hành cũ, ngược lại gọi là thái hóa.
    Tương tự đối với loài đơn thân, cách đánh giá lại căn cứ vào bề dài và rộng của lá mới so với lá cũ.

Một cây lan được gọi là phát triển mạnh thì sự chênh lệch giữa hai giả hành cũ và mới là lớn và ngược lại cây phát triển yếu thì sự chênh lệch này là bé. Đối với lá cũng có những nhận xét như trên.

Còn có một số tiêu chuẩn phụ là số lượng mắt sống trên căn hành, sự phát triển của bộ rễ.

(... Còn tiếp ...)

4. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    (---- Tiếp tục phần Lan nhé ----)

5. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    (Tiếp ...)

Mỏi tay và xót bụng quá. Không biết có bác nào ủng hộ không ??? Thì cho tớ tràng pháo tay :applause: :applause: :applause: để lấy tinh thần post tiếp nhé. :crying: :crying: :crying:

6. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Năm nay bác Vttl được mùa Hồ Điệp rồi, chúc mừng bác nhưng sao lại để mạng nhện giăng đầy như thế (chắc không có thời gian chăm) còn cây Blc.Yellow Doll (Nam Mỹ) sao lại để vừa dư nắng vừa thiếu nước rứa, chịu khó cắt mấy lá bị đen rồi tưới phân vào, cây này bây giờ thành của quý đó. Công thức 10-60-10 chỉ dùng cho nhà vườn bán tết thôi vì sau đợt hoa rất rộ (3-5 cành hoa/thân) thì cây đó phải 2-3 năm sau mới phục hồi. Thường chỉ dùng 15-30-15 là vừa

7. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hehe ..... bác NGOCUONG nhìn chính xác quá, thật sự là hơn cả nữa tháng rồi không tưới nước. Sao tất cả các loại (Hoa, cây thủy sinh, chim, cá) tớ chăm sóc được một thời gian xanh tốt là lại nản cứ bỏ bữa, sống chết mặc bay, nhưng đến khi xấu xấu thì lại chăm lại. Không biết có ai giống tớ không ????=(( =)) =))

To Min & Mod : Rất mong các anh chị đừng tách bài : "Thống kê tài sản năm Bính Tuất - Chuẩn bị chào đón năm Đinh Hợi" ở đây http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?p=152274#post152274 ra thành nhiều bài nhỏ. Vì bài này có 4 phần: Cá, Hoa Lan, Chim và Cây thủy sinh. Nếu tách ra nhiều như vậy thì tớ sẽ ....... chạy mất dép lun đó. Tốn nhiều thời gian quá. Thanks!

8. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chà chà ĐN dạo Danangfish chơi mấy cây lan rừng giờ đến lượt vttl trưng bày dàn hồ điệp đả quá,nhìn vào thấy tươi vui như tết he he
    ảnh chớp đẹp lắm.
    Mai mình đánh cái xe công nông vào chở ít lan ra chơi tết nha.lan thì mình trồng nhiều nhưng toàn lan rừng ko hà ít hoa lắm .he he...

9. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hehe ... bài của tớ nó chạy về đây, lan thì chỉ có vài giò cho vui thôi mà, thế mà bác Rô quá khen, ngượng chết Hehe :laughing: :laughing: :laughing: . Công nhận máy chụp Lan chuẩn ghê đó Hihi . Chụp Marcro chịu không nổi Hehe.

Hôm nay người bạn cho thêm một giò hoa lan rừng tên : Hoàng Lan , anh ta nói hoa màu vàng, có hương thơm tớ chưa có nên sách về chơi tạm luôn vậy Hehe. Anh em nào có post lên xem chút và cho biết cách chăm luôn, vì tớ thấy mấy giả hành nó bị nhăn nheo hết cả. Và cho biết thêm loài lan rừng Thủy Tiên luôn với . Cám ơn các bác nhiều nhiều . :applause: :applause:

10. loithuongtin

loithuongtin Member

Thích đã nhận:
    1
    Trồng catlan muốn ra hoa thì cần phải ánh sáng nhiều (70% tới 80 %) ,nhiều người có kinh nghiệm còn phơi nắng ép cho chúng ra hoa (nắng mùa thu thôi ).Nhưng nếu bạn biết thời điểm ra hoa của cây cat đó bạn có thể dùng thuốc 6-30-30 kích cho ra hoa ( bón liền 1 tháng 1 lần /tuần ) ,nên nhớ rằng cây chỉ ra hoa trên mầm mới