thông tin và ảnh để phân biệt giới tính LH

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi binhvirile, 31/5/07.

1. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Làm sao có thể phân biệt cá đực, cá cái?
    Không như những động vật bậc cao, bộ phận sinh dục của cá nằm ở bên trong cơ thể vì vậy việc phân biệt giới tính của chúng rất khó khăn, đặc biệt ở giai đoạn trước khi chúng trưởng thành. Độ tuổi trưởng thành ở cá La Hán cái thường trên 6 tháng còn ở cá La Hán đực là trên một năm. Cá La Hán trưởng thành thường phát dục và khi đó bộ phận sinh dục của chúng lộ hẳn ra ngoài. Chúng ta có thể quan sát hình dáng của bộ phận sinh dục để xác định giới tính của cá. Bộ phận sinh dục của cá đực hay ống dẫn tinh có hình ống, hẹp, hướng thẳng đứng hay hơi chếch lên phía trước còn bộ phận sinh dục của cá cái hay vòi trứng hơi lài, thuôn theo thân mình.

Đó là trên lý thuyết, thực tế, một số ít cá đực có đầu và màu phát triển từ rất sớm (5-7 cm) nên rất dễ nhận biết. Ngoài ra, những cá thể bình thường có kích thước trên 10 cm nếu được kích thích bằng cách nuôi trong những ngăn kiếng cạnh nhau thì có thể quan sát và xác định giới tính ở mức độ chính xác tương đối cao.

Cách phân biệt như trên không thể áp dụng cho các tiệm cá hay trang trại cá cảnh khi mà việc phân biệt được tiến hành đồng loạt với hàng trăm con một lúc. Trường hợp này, người ta phải bắt cá ra rồi dùng kính lúp quan sát bộ phận sinh dục ngoài của chúng. Bộ phận sinh dục của cá đực có dạng chữ V còn cá cái có dạng chữ U; tuy nhiên, công việc này cũng đòi hỏi người quan sát phải có nhiều kinh nghiệm vì sự khác biệt là rất nhỏ và chỉ thực sự chính xác một khi cá đã trưởng thành, nghĩa là bộ phận sinh dục của chúng đã phát triển một cách hoàn thiện.
    Phân biệt giới tính cá La Hán. (Trên cùng) Bộ phận sinh dục của cá đực hẹp, có hình ống, hướng thẳng đứng hay hơi chếch lên phía trước. (Giữa) Bộ phận sinh dục của cá cái hơi lài, thuôn theo thân mình. (Dưới cùng) So sánh bộ phận sinh dục của cá đực và cá cái. Cá đực có bộ phận sinh dục hẹp (chữ V), một lỗ ra chung cho đường tiểu và ống dẫn tinh. Cá cái có có bộ phận sinh dục tròn (chữ U), lỗ tiểu và vòi trứng riêng biệt.

Bên cạnh đó, còn có một loạt các gợi ý cho phép chúng ta đoán giới tính của cá:

- Cá đực thường lớn nhanh hơn rất nhiều so với cá cái vì hầu hết năng lượng mà cá cái tiêu thụ được đều chuyển hoá vào buồng trứng với mục đích duy trì nòi giống, do vậy nếu quan sát trên cùng một bầy cá, những cá thể to lớn, phổng phao có nhiều khả năng là cá đực.

- Cá đực thường “lên đầu”. Lưu ý: không phải cá đực nào cũng “lên đầu” hoặc đôi khi cá cái cũng “lên đầu”.

- Cá cái trưởng thành khi phát dục hay đẻ trứng lên thành hồ; hiện tượng này thường được thấy khi nuôi cá trong hồ kiếng nhiều ngăn; có lẽ hình ảnh cá đực ở ngăn bên cạnh có tác động đáng kể đến sự phát dục ở cá cái mặc dù chúng không tiếp xúc trực tiếp với nhau.

- Cá cái thường có chấm đen trên vây lưng gọi là “chấm kỳ”. Nhưng lưu ý rằng một số cá đực cũng có chấm kỳ.

- Phần chóp bộ phận sinh dục của cá đực thường có màu đen.

Tóm lại, không có phương pháp nào là hoàn hảo và bạn nên kết hợp nhiều yếu tố với nhau để xác định giới tính cho cá La Hán của mình.

2. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Rất nhiều người chờ được nhìn cái hình mà bạn vừa post, cảm ơn bạn đã có bài viết bổ ích cho những người chưa có kinh nghiệm.

3. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    bổ sung:nguồn từ diendancacanh.com. Cám ơn nooper nhiều, mình sẽ cố gắng sưu tầm nhiều bài viết để đáp ứng nhu cầu kinh nghiệm cho các ae hay các bạn mới nuôi LH.

4. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nút thanks đâu rồi nhỉ , thôi thì em cám ơn bác binhvirile vậy. Hồi đó em cũng có đọc một số bài về giới tính la hán, bây giờ mới được nhìn tận mắt để hiểu rõ. Bác cố sưu tầm thêm để mọi người cùng được thưởng thức nhé

5. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chà chà....hay quá nhưng không có nút thanks thôi thì vỗ tay cám ơn bác tại chỗ luôn, phát huy nhé.....Clap....clap.....clap

6. Hung Tomy

Hung Tomy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mong bạn hãy phát huy những bài hay như thế này càng nhìu để bà con đươc hiểu thêm chút đỉnh nhé !

7. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tìm mãi chả thấy nút thank,nhưng cảm ơn bác nhìu nha,kinh nghiệp này quá quý đối với gà như em ...:D

8. NeMo104

NeMo104 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hay quá! Cảm ơn bạn rất nhiều. Mong đọc được thêm nhiều bài viết hay của bạn.

9. nhatcui

nhatcui New Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cám ơn bác đã viết một bài rất hay cho những thành viên mới như em!!!

10. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trời ơi, không biết thì thôi chứ biết rồi thì chết em rùi, chẳng lẽ cá của mình là mái ư, các đặc điểm đều là đực mà cái vòi lại là của mái T_T hu hu hy vọng là mình nhìn nhầm

11. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23

12. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Với con cá mà cái vòi sinh dục đã lộ rõ như hình minh họa trên thì không còn gì để bàn cãi. Chỉo những con đã xả trứng hoặc sắp đẻ, đang đẻ mới thấy được như thế thôi. Điều quan trọng là thế nào để nhận biết từ khi còn cá bột hoặc cá nhỏ dưới 2 ngón tay. Kinh nghiệm của mình là với cá có kích thước từ 1 đến 2 ngón, Nếu là trống, bạn sẽ nhìn thấy được cái "KIM" sinh dục lòi ra, còn cá mái hoàn toàn không có.
    Hình minh họa vẽ sai rồi. Chính xác là cái lỗ hậu môn nằm phía trước vòi sinh dục (cả trống lẫn mái) Điều này mình dám chắc 100%.

13. NeMo104

NeMo104 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn anh Công Vinh, thêm một kinh nghiệm cho những người mới về cách phân biệt cá trống cá mái.

14. ALLPRO

ALLPRO Member

Thích đã nhận:
    0
    Oh đợi lâu lắm rồi hôm nay mới thấy được cái hình. Nếu có nút thanks mình nhấn 100 cái hoan hô bạn.
    Một kinh nghiệm quí giá giành cho ae.