Thông tin về chất lượng nước và cách điều chỉnh

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi ca bien xau xi, 5/11/08.

1. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    em mới tham gia nên còn bỡ ngỡ và chưa có tí kinh nghiệm nào. :crying:~X(
    Để hoàn thiện một bể cá nước mặn rất công phu và tốn kém, cả về thời gian và tiền bạc#:-SVì vậy em lập cái topic này tổng hợp các câu hỏi và trả lời về môi trường nước để anh em được học hỏi trao đổi kinh nghiệm về môi trường nước .
    đại loại như : nước có PH=8 thì tốt cho bể, nếu PH < thì nên làm.....nếu PH > thì nên làm....
    NH3 thấp thì.....NH3 cao thì.......
    nhiệt độ cao thì....nhiệt độ thấp thì....
    ......................................
    Tóm lại là để tạo một môi trường nước ổn định - phát triển - bền vững:laughing:
    Tất cả các câu hỏi trong ngày (sau khi đã có cao thủ trả lời :laughing:) em sẽ tổng hợp lại thành một bài cho dễ nhìn. các bác đi trước có kinh nghiệm ủng hộ em một tay nhé.
    Câu hỏi 1 : bể của em hiện nay độ PH đo được là 9 vậy có cách nào để làm giảm PH về trạng thái an toàn nhất ?

2. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    anh Nam cho em hỏi là hôm bữa anh với em mua cái thuốc test pH của đức hay VN vậy anh, em quên mất tiêu rùi. Còn nếu pH của anh >9 thì quá trình Nitrate sẽ làm giảm pH xuống còn 8.3 - 8.5, Còn nếu pH mà nhỏ quá thì anh bổ xung Caxi vào thì nó sẽ tự động nâng pH lên thui.

PS: nếu sai sót mong bà kon bổ xung thêm

3. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    hôm bữa mua cái của việt nam Sơn à, nhìn mỏi cả mắt.
    hồi sáng qua phòng thí nghiệm của cty lấy một hộp của Merck về sài rồi, he he có 4 thang màu luôn rất dễ xem

4. ryan_hippo

ryan_hippo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào Các Bác

Các bác kinh nghiệm nhiều cho em hỏi thêm ve quá trình nitrat đựoc ko?Em ko hiểu rỏ lắm vì hiện tại hồ em ph = 9 lận.Em ko biết làm sao giảm đây.
    Cám ơn các Bác Rất Nhiều:)