Thớt tranh luận về dán bể kính cường lực hay kính thường

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi vdp142, 20/11/14.

1. vdp142

vdp142 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    có nhiều men nói là ko nên dán bể bằng kính cường lực, đa số phát biểu đó lại kèm cả câu nghe thợ nói, cá nhân em thấy thật phi lý khi có người phát biểu như thế, bởi theo mình thấy kính cường lực là kính đc làm bằng công nghệ tiên tiến hơn kính thường có nghĩa là sau khi có kính thường rồi thì công đoạn tiếp theo mới là làm cho ra sản phẩm kính cường lực, kính cường lực có nghĩa là tăng cường khả năng chịu lực va chạm với lực lực nén lên bề mặt tấm kính, như vậy xét về tính ưu việt kính cường lực ăn đứt kính thường ở mọi khía cạnh từ khả năng chịu áp lực lẫn công nghệ tiên tiên và cả giá thành nữa, vậy tại sao lại phát biểu là ko nên dùng cường lực. Nói về vấn đề an toàn khi vỡ bể nữa không hiểu có thợ nào lại nói là kính cường lực khi vỡ gây nguy hiểm hơn kính thường, với trường hợp vỡ bể thì là cả kính thường hay kính cường lực chịu thiệt hại về công sức như nhau nếu khi đã vỡ là xác định làm lại mới còn nhanh hơn sửa chữa, và tất nhiên để bể kính cường lực vỡ được thì lực tác động lên bể cũng phải nhiều hơn gấp nhiều lần so với bể kính thường . Trên đây là quan điểm của mình về kính cường lực và cũng xin có lời khuyên với những ai đang lăn tăn về kính thường với kính cường lực luôn là nên chọn kính cường lực cho bể của mình, nếu đáng dùng 12mm thường cho bể của mình thì chỉ cần 10mm cường lực thôi, như vậy vẫn thừa khả năng đảm bảo về độ an toàn của bể của bể, giảm công sức thi công, và cả giảm trọng lượng khối lượng bể nữa. trên đây cũng là quan điểm cũng như thắc mắc bất bình của mình với những thợ có ý kiến ko nên dùng kính cường lực, vậy xin ý kiến của mọi người và tranh luận về kính của các thợ kỳ cựu chuyên dán bể.

2. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    bác ơi cái nguy hiểm ở đây là khi có tác động, kính thường sẽ nứt hoặc thủng lỗ nhỏ, nước rò rỉ ít một. trái lại, kính cường lực sẽ vỡ vụn, làm lượng nước lớn trào ra cùng 1 lúc gây nguy hiểm cho người xung quanh. thêm nữa, mặc dù kính cường lực chịu tác động bề mặt tốt hơn kính thường, nhưng lại có 1 điểm yếu đáng chú ý ở góc kính. chẳng may có va chạm đúng vị trí này thì khả năng vỡ tung bể là hoàn toàn có thể xảy ra. càng nguy hiểm khi bác dùng kính cường lực cho bể lớn. em ngĩ nếu có điều kiện làm bể lớn muốn thẩm mĩ cao thì dùng kính dán (kính 2 lớp) thì hoàn toàn yên tâm :)

vdp142 thích bài này.
  3. vdp142

vdp142 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Rất buồn vì có cái quan điểm không nên dùng cường lực vì lý do của bác, em với bác sẽ tranh luận thêm với bác, vì còn muốn thêm một vài xe gạch của các bác theo quan điểm không nên dùng kính cường lực nữa. Rồi em sẽ tổng hợp thông tin và sẽ phản pháo lại với bác, sẽ trả lời conmen của tường người một cách giõ dàng. cho dù là một mình em quan điểm thì em vẫn bảo vệ và một mình chống lại nửa trái đất :laughing: . chúc bác vui vẻ. và hẹn gặp lại bác tại thớt này khi em nhận đủ xe gạch.

4. vdp142

vdp142 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    trong diễn đàn này eo sèo quá nhỉ, không sôi nổi cho lắm, có lẽ vì ít người chơi à các cụ, mấy ngày nay theo giõi mà không có khách khứa gì vào chém em tơi bời cả. cảm thấy buồn quá.

5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Cũng có nhiều lý do mà không phải ai cũng thích tranh luận : không có nhiều thời gian , hồ của họ vẫn đang an toàn dù không dùng kính cường lực , chưa có điều kiện sử dụng kính cường lực để dán hồ .
    Tuy nhiên mình có vài ý kiến như sau :
    Trên nguyên tắc không cần bàn cãi : kính cường lực chịu lực va đập trực diện tốt hơn kính không cường lực cùng độ dày . Từ đó suy ra : kính cường lực mỏng có thể chịu lực gần như tương đương kính không cường lực có độ dày lớn hơn .
    Giả dụ kính cường lực có độ dày 5mm có thể chịu lực tương đương kính 8mm không cường lực . Suy ra : làm hồ kính cường lực 5mm có thể chịu tải được khối lượng tương đương hồ kính 8mm không cường lực ?
    Lý luận như vậy là sai bởi vì chúng ta bỏ quên yếu tố lực bám của silicon . Diện tích bề mặt silicon giữa các vị trí dán càng lớn thì lực bám càng cao , nếu dùng kính càng dày thì lực bám của silicon càng lớn và càng chắc . Đương nhiên là keo bám càng chắc thì càng an toàn !
    Vậy thì bây giờ chúng ta nên tính độ an toàn của hồ kính theo yếu tố nào ?

vdp142 thích bài này.
  6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Xin tiếp ý của bác truongthinh:
    Kính cường lực trên thị trường không phải chỗ bán nào cũng chuẩn, nếu không có quen biết hoặc am hiểu về kính thì sợ là khó mà có được sản phẩm đúng ý. Lúc ấy nguy cơ sẽ tăng lên chứ không giảm đi. Tất nhiên không có nghĩa kính thường thì toàn hàng xịn nhưng khi xảy ra sự cố thì bên nào nặng hơn đã rõ.

Bản thân mình đã bị vỡ 2 bể kính thường:
    - Bể 1m2 xé kính lúc nửa đêm vì kê không phẳng, 1 mặt kính bị xé làm đôi, nước chảy ra lênh láng sàn, đến sáng vẫn còn 10cm. Vì bể chỉ để ngâm lũa và để ở nơi không có người nên không thiệt hại gì ngoài 1 tấm kính mặt.
    - Bể 60cm khi bê không cẩn thận bị va góc vào tường, vết vỡ ở góc hình tam giác, các phần còn lại vẫn gắn với nhau chắc chắn.
    Hiện giờ 2 bể này vẫn đang ở nhà mình, ai tò mò có thể qua chiêm ngưỡng.

Một số link tham khảo về việc kính cường lực tự vỡ:
    http://hailongglass.vn/tin-tuc/174-...-cho-hien-tuong-tu-vo-cua-kinh-cuong-luc.html
    http://vietbao.vn/Kinh-te/Kinh-cuong-luc-an-toan-go-bua-la-vo/62195891/88/
    http://kienthuc.net.vn/tin-tuc/kinh-cuong-luc-chung-cu-hagl-phat-no-chuyen-gia-noi-gi-263351.html
    http://www.nbcmiami.com/news/local/NBC-6-Investigation-Desks-Spontaneously-Explode-282638411.html

graph and vdp142 like this.
  7. vdp142

vdp142 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    ở đây là như thế nào vậy bác. em không chơi diễn đàn bao giờ cũng chả biết nhưng bác nói là ở đây thì em cũng vào đây, chả biết nó sẽ là công khai hay là chỉ em với bác hiểu nhau, cũng không quan trọng: trước hết về độ an toàn của bể thì phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, trong đó phải kể đến yếu tố chịu áp lực lên kính của nước có chịu được không rồi mới tính tới các yếu tốt khác, có nghĩa là chưa kể tới độ bám của của keo nhưng áp lực nước mà quá lớn áp lên bề mặt kính không đủ chịu tải thì cho dù có là đường keo gì đi nữa bể vỡ là chuyện của kính trước tiên, thứ hai phải kể đến về độ an toàn nữa là bề mặt (mặt phẳng đặt bể ) với những bể nhỏ thì dung sai cao thấp không đáng kể, nhưng với những bể lớn thì dung sai càng lớn cho nên yêu cầu bề mặt đặt bể phải phẳng tuyệt đối dung sai thấp nhất tối thiểu cho áp lực của bể khi có nưỡc đè lên bề mặt đặt bể.
    bỏ qua các vấn đề khác nói lại hai yếu tố chính là độ đầy của kính hơn hay độ bám lực của silicon. ý bác ở đây muốn nói là kính càng dầy thì độ bám càng lớn như thế mới tốt cho bể hay là sao em chưa giõ ý chỗ này, nhưng theo em hiểu bác không cần kính cường lực vì cường lực có cứng đi nữa nhưng độ dầy của kính không đủ để silicon bám hai bề mặt tấm kính lại với nhau a. vậy em xin thưa luôn là tại sao em bảo vệ quan điểm nên dùng kính cường lực. là vì yếu tố đầu tiên là kính cường lực chịu áp suất lớn hơn kính thường rồi sau đó mới tới đường keo, độ bám của keo giữa hai mặt tiếp xúc cái này cá nhân người sử dụng thừa khả năng khắc phục bằng cách dán thêm một tấm ốp vào cạnh trong của bể như vậy xét về độ bám tăng lên gấp hàng chục lần rồi cũng như về cái điểm yếu của kính cường lực là cạnh, bác cũng thừa khả năng để khắc phục cái điểm yếu đó bằng cách tương tự hay bằng một cách nòa đó miễn sao tre đi được sự va trạm của lực tác động vào cạnh bể là ok. còn vấn đề của bác kính yếu không đủ chịu tải áp lực nước lên bề mặt tấm kính thì bác khắc phục bằng cách nào ạ. bắc cứ thế yêu cầu tăng độ dầy của kính lên à. vậy bác thử tính hộ em với những cái bể cá khủng trên thế giới đó bác nghĩ ngươi ta chỉ cần tăng độ dầy của tấm kính hay panne lên là xong à, cứ cho là như thế là phương án tốt đi vậy với những cái bể đó cụ thử tính xem độ dầy nó là bao nhiêu thế giới thì chuyện tăng độ dầy lên là cũng đơn giản thôi bác tính hộ em độ dầy đó là bao nhiêu với ạ. với em cũng chỉ là ếch ngồi đáy giếng thôi cũng không biết nhiều nhưng cho em lựa chọn em không chọn cái phương án tăng độ dầy lên đâu em chém gió tí là em sẽ nghien cứu khoa học nghiên cứu làm sao cho cái tấm kính của em nó cứng hơn hàng trăm lần hàng nghìn lần còn hơn là thi công cái tấm kính dầy hơn hàng trăm lần hàng nghìn lần đó.cụ cứ thử nghĩ nhé. gấp hàng trăm hàng nghìn lần về độ dầy với là độ cứng so với một tấm kính: ví dụ: tấm kính của em là 1cm làm cái bể 100m trẳng hạng bác cần cái tấm kính có độ dây gấp 1000 lần chẳng hạn thì mới đủ vậy tấm kính của bác có độ dầy là bao nhiêu. đơn giản thế thôi cho nên em chọn độ cứng tăng lên gấp một nghìn lần còn độ giầy vẫn giữ nguyên mà vẫn đảm bảo được áp lực nước. chúc bác vui vẻ.

8. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Chưa bàn chuyện chắc chắn tới đâu nhưng một khi sự cố xảy ra thì cái nào gây hậu quả thấp hơn sẽ được chọn, đó là lẽ thường tình mà.
    Ai có cũng có quyền phản biện và bảo vệ qua điểm, điều đó không sai, nhưng hy vọng bác có thể chứng minh quan điểm của mình bằng sản phẩm thực tiễn hoặc công trình nghiên cứu của bác.
    Tới lúc đó mọi người sẽ phải khâm phục khẩu phục và bể kính thủy sinh sẽ bước sang một trang mới, mở ra thêm nhiều lựa chọn cho tất cả người chơi. Hy vọng đó cũng là mong muốn của chủ top.

vdp142 thích bài này.
  9. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Hai ý được gạch dưới là hai ý cần phân tích nhất ! Các yếu tố như chân kệ vững chắc , mút đệm đủ dày ... là yếu tố bắt buộc đối với mọi cái hồ kính .
    Ý 1 : Nếu kính đủ độ cứng mà không đủ độ dày thì bề mặt bám của silicon sẽ nhỏ dẫn tới khả năng "níu" các tấm kính với nhau nhỏ ( lực níu tỉ lệ thuận với diện tích bề mặt tiếp xúc )> lực níu nhỏ thì tình trạng bung / giãn silicon là chuyện phải tính tới > khi đã bung keo thì cái gì xãy ra ? Có nhiều trường hợp một số hồ kính khi cho đầy nước thì silicon có dấu rạn/giãn rõ nhất là ở bốn cạnh hông rồi sau đó thì nước len dần vào vết rạn và lực níu ngày càng giảm đi ( ở đây chúng ta chỉ nói đến hồ được dán đúng kỹ thuật bằng keo đúng chất lượng ). Nguyên nhân chính là lực đẩy của khối nước bên trong vượt quá ngưỡn của lực níu . Tình trạng này hiếm xảy ra ở những hồ sử dụng kính càng dày . Bởi vậy cho nên nếu có điều kiện thì dùng hồ kính dày vẫn có tuổi thọ lâu hơn cho dù nó có nặng nề một chút . Tất nhiên độ dày kính như thế nào là vừa đủ hoặc hơi thừa chứ không thể phóng đại lên những con số tùy ý !
    Ý 2 : Nếu đã phải làm cái việc dán thêm tấm ốp bên trong thì chả có gì phải bàn vì nó gây mất thẩm mỹ không ai chấp nhận . Hồ thủy sinh bây giờ đại đa số được dán theo kiểu không kiềng ( không thanh giằng ) và không lộ keo ( keo vừa đủ gọn trong bề mặt tiếp xúc ).

Tóm lại ý chính : khi muốn dùng kính cường lực dán hồ thủy sinh thì cũng nên xem xét về độ dày kính có bào đảm rằng các mối dán có chịu được lực tương ứng với kích thước hồ hay không . Những thông số cụ thể về độ dày kính cường lực đối với những hồ kích thước lớn chắc là chưa ở đâu có và nó đang chờ bạn vdp142 nghiên cứu thêm dựa trên kết quả thực tế mà bạn thực hiện .

Riêng mình thì đã và vẫn đang sử dụng từ 10 năm rồi một hồ 60x30x30 cm - kính cường lực 5mm , dán giấu keo , không kiềng .

vdp142 thích bài này.
  10. vdp142

vdp142 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em đang định làm bể dài 3m x 90 x90 bằng 12mm cường lực vậy bác phán thế nào có được không, nếu bác bảo là không được thì nhất định em sẽ làm, nếu không làm em được em xin lướt khỏi cái diễn đàn này, tất nhiên em sẽ nghiên cứu thêm và cân nhắc là dùng 12mm hay 15mm cường lực . trong vòng 2 năm nữa nếu bể của em làm không cho sản phẩm lên cái diễn đàn này, em xin các cụ thông báo loan chuyền trên diễn đàn này để em không còn mặt mũi nào mà quay lại đây nữa, lúc đó em tự rút lui không giám nói lời nào cả. nếu em làm thành công các cụ các bác thay đổi lại quan điểm hộ em là nên dùng kính cường lực hay kính thường cho những bể cỡ lớn trên 3m nhé. đặc biệt là cụ sieunhanbo là người khơi nguyền cho những lý do mà em phát biểu ngày hôm này. xin cụ lưu ý giúp em, lúc đó cụ sẽ thế nào. em rất muốn gặp lại cụ bên ngoài nếu làm không được bể như vậy xin cụ nhận một lậy của em, còn nếu được cụ cũng lên tiếng một câu thay đổi lại quan điểm giúp em là nên dùng kính cường lực cho những sản phẩm cỡ lớn mà mọi người tranh luận là nên hay không nên ngày hôm nay. vì đây là dự định ấp ủ của em bao lâu nay rồi em cũng muốn đánh cuộc một phen với các cụ. CHÚC CÁC CỤ VUI VẺ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:48 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:10 AM ----------

xin lỗi bác: bác ạ: cái bể của bác truongthinh : đối với em thì không có gì phải bàn, với bể đó của bác là: 60x30x30 em dán kính 5mm thường luôn chứ không cần cường lực và còn dài hơn, dộng hơn, cao hơn nữa em cũng chơi được không cần phải đến cường lực mà em đề xuất làm chi cho tốn kém. về độ bám thì em khảng định các loại cilicon dùng cho bể cá đều chịu được cái áp lực mà kịch thước bác nêu ra. không cần nói nhiều em sử dụng cái bể dài 1400mm x 350mm x350mm tức là dài một mét bốn mươi nhân với dộng ba mươi lăm, nhân cao ba mươi mươi lăm cm. bằng keo nhà lầu đỏ, kính 5mm thường. mà chưa bao giờ thấy có một vấn đề gì cả. tất nhiên với bể cá thì dùng thêm kiềng hay giằng bể gì đó và lớp đệm đáy là điều đương nhiên không cần phải bàn nhé , CHÚC BÁC VUI VẺ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:52 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:48 AM ----------

về sự cố thì em cũng nói là như nhau rồi thiệt hại như nhau và em cũng xin nói luôn là nếu có sự cố vỡ bể thì em dọn dẹp cái đống hậu quả của kính cường lực còn nhanh hơn cái bể kính thường, kính cường lực em đè cái điểm yếu em mà phang, nó nát ra từng hạt như hạt như hạt ngô xong em hót vào túi mà không lo mất một giọt máu, còn kính thường em phải cắt từng đường đập từng mảnh mệt mỏi vô cùng.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:02 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:52 AM ----------

em đồng ý là khi vỡ bể kính cường lực thì không cần báo trước một phát là 100% nước ra đi, nhưng vấn đề đó em thấy không quan trọng lắm để mà kính cường lực vỡ được thì xác suất thấp hơn rất nhiều so với kính thường. vậy mình nên chọn xác suất vỡ bể thấp hay khi đã vỡ rồi thì báo chước hay ko báo trước hả bác. chúc bác vui vẹ.

11. haohoacongtu

haohoacongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    Bạn đang bàn đến hồ cá hay hồ thủy sinh vậy. Vì đây là box về thủy sinh nên ta chỉ bàn về hồ thủy sinh. Nếu là hồ thủy sinh thì yếu tố thẩm mỹ là hàng đầu, nên nó thường được dán không có giằng, không có kiềng và đường keo không lem ra khỏi bề dầy của kính. Bạn dám dán cái hồ trên của bạn bằng kính 5mm (cho bạn dùng cường lực luôn) theo cánh dán hồ thủy sinh và để đầy nước trong nha qua đêm không? Nếu bạn làm được mình khâm phục lòng can đảm cùa bạn lắm.
    Còn theo mình thấy nếu làm hồ lớn thì khả năng di chuyển là rất thấp vì quá nặng mà nên chuyện va chạm cũng thấp, nên vì lý do an toàn ta nên làm bằng kính cường lực và kính phải có độ dầy cao để ₫ường keo chịu ̣được lực đẩy của nước.

vdp142 thích bài này.
  12. vdp142

vdp142 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cái bể với kích thước mình nói là bể chơi cá thì mới có kích thước như thế, nếu bạn không phục thì bạn định thế nào, mình không phải là nói suông đâu, mình sẽ mang ảnh về cho bạn nếu bạn không tin, mặc dù câu trên mình đã nói là đó là bể của mình kích thước như thế là kích thước của sản phẩm thực tế, nhưng bạn vẫn muốn nhấn mạnh lại câu đó thì mình cũng nói luôn là như thế để khảng định lại với bạn, còn nếu bạn không tin nữa mình sẽ bỏ tiền để làm cái bể đó kích thước và độ dầy kính như bạn nói đăt tại nhà bạn, nếu bể hoạt động ngon lành thì bạn tính sao, nếu bể vỡ mình sẽ làm lại một cái bể khác cùng bằng kích thước đó với độ dầy an toàn là 8ly tới 10mm tặng bạn vì lời nói không đúng của mình. ok chúc bạn vui vẻ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:31 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:01 AM ----------
    em mới sử dụng diễn đàn chưa ảm hiểu lắm, ý định là chả lời vào từng mục của từng commen nhưng không hiểu sao nó lại vào cùng một gruop thế này mong các bác thôg cảm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:51 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:31 AM ----------
    xin nói thêm một chi tiết của bác haohoacong tử nũa là bể cá hay bể thuy sinh cũng là một nhé: cái là loài sống trong nước cũng gọi sinh sinh trong thủy thì gọi là thủy sinh rồi, vấn đề là mình lựa chọn hình thức bể như thế nào thôi, em cũng hiểu ý bác là bể rong thì nặng hơn một chút vì có thêm đất đá cát sỏi nữa, nhưng bể nào cũng cũng thế thêm cái giằng hay kiềng gì đó nó chắc chán hơn ví dụ như bọn ADA chẳng hạn nó làm bể thủy sinh dài như thế nào kích thước khủng như thế nào bác biết không mà sao nó vẫn làm giằng đó, là vì nó làm thiết kế trang trí và che đi những phần như kết cấu phụ kiện kiềng đi thì người xem không phải nhìn thấy những phần rườm già đó nữa thế thôi. chúc bác vui vẻ.

Last edited: 22/11/14
  13. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Đồng ý với những lập luận xem ra rất tự tin của bạn ... đơn giản bởi vì không có bằng chứng cụ thể để chứng minh là bạn sai mà thực tế mới trả lời được . Do đó bạn nên thực hiện càng sớm càng tốt ấp ủ của bạn và cầu chúc bạn đảm bảo an toàn cho bạn và gia đình .
    Mình cung cấp cho bạn một số hình ảnh để tham khảo thêm về các hồ kính của ADA , ảnh được chụp ở Tokyo Sumida Aquarium cách đây 1 năm :
    Đây là hồ có kích thước " vừa vừa " cỡ : 200x50x50 cm , không kiềng - dán giấu keo - kính siêu trong không cường lực .

Độ dày của kính cỡ 20mm ( tham chiếu với đốt ngón tay ):

Góc chụp ảnh hướng sang hồ khác rất khủng dài hơn 4 mét :

Cận cảnh hồ 414 cm x 164 cm x 170cm , hồ được thiết kế bằng Acrylic chứ không phải bằng thủy tinh và được giằng 2 thanh giằng theo chiều ngang bên trên . có lẽ rằng với những kích thước khủng như vậy thì thủy tinh không còn đảm bào an toàn cho du khách :

Độ dày lớp nhựa Acrylic so với ngón tay gần cỡ 60mm :

SkyGB and vdp142 like this.
  14. vdp142

vdp142 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    vâng đúng là như thế ạ hình ảnh của ADA là thế, mình cũng thừa hưởng học hỏi kiến thức của người đi trước thôi à. nó làm bể với độ dầy như thế, kính 20mm cho bể 200x50x50 thì làm gì chả không cần giằng, không cần là kỹ thuật của ADA thì bản thân em cũng dán được bể như thế mà bác, cũng không cần giằng như ADA luôn ạ. còn em làm giằng và cường lực là muốn gia cố sự an toàn cho bể thì em mới phải làm vì yếu điểm của mình là tiếp kiệm dùng kính mỏng với bể 2m đó em chỉ chơi tối đa là 12mm thôi ạ, mặc dù biết cái giằng kính đó là mất thẩm mỹ nhưng có thể che đi thôi. còn cái vấn đề dán giấu keo thì em cũng không tin tưởng lắm cái công nghệ keo đó áp dụng vào bể cá ở việt nam mình ( lý do: là cắt số đo không chính xác cao, dù là cắt bằng máy nhưng máy móc của mình sai số quá lớn cho những kích thước bể lớn so với quy định để dán những bể khủng như thế, dẫn tới bề mặt tiếp xúc kém, yếu, nếu hai mặt Không tiếp diện với nhau chinh xác 100% thì đó chính là khuyết điẻm lớn nhất của cái công nghệ keo mới đó ở việt nam nên em không lựa chọn ) cho nên em không thích chơi loại keo đó, có thể nó tốt hơn em chưa thẩm định và tư duy hiểu biết về keo đó được, nên không dám nói nó thế nào cả em cũng không biết tên loại keo đó là keo gì chỉ biết nó khô trong tức khắc khi dùng một loại đèn chuyện dụng soi vào làm keo khô ngay lập tức, nhưng bác nhìn kỹ lại hình ảnh ở bể 200x50x50 của ADA mà bác cung cấp cùng với bức ảnh đo độ dầy kính bằng một đốt ngón tay đi ạ, bể này vẫn dùng keo silicon đó bác, em nhìn rất giõ đường keo trắng đục của nó chứng tỏ cho thấy là dán keo silicon, còn nói là giấu keo thì là do nó dán kỹ thuật cao đường keo cilicon không tràn ra ngoài không bị lộ giõ đường keo thì có thể gọi là dấu keo thôi ạ. còn cá nhân em, với bể của em em vẫn thích đường keo bình thường tức là công nghệ dán keo silicon, bức ảnh bác cung cấp cho thấy độ dầy của kính rồi, cho thấy là chúng không cần dùng kiềng cho bể rồi, nhưng ko khảng định được là dùng kính thường hay cường lực, tất nhiên theo tính toán của em thì với áp lực như thế độ dầy như thế kích thước 2mx50x50 như thế thì kính 20mm thường cũng là được rồi ạ, nếu cho em dán kính cường lực thì em còn tự tin hơn bội phần ạ. Bác truongthinh thân. chúc bác vui vẻ. và nếu em làm bể em cũng sẽ đảm bảo an toàn cho gia đình em trước tiên, sau đó đến đảm bảo về kính tế vì nếu vỡ thiệt hại kinh tế của em trước tiên a, tiếp đó sẽ là đảm bảo cho những phát ngôn của em, nếu quan điểm của em ko đúng em cũng có trách nhiệm với lời nói của em trên diễn đàn ảo này ạ. như tất cả những gì em nói đã nói và hứa trên đây.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:06 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:29 AM ----------

em đồng ý: bể 414 cm x 164 cm x 170cm như bác nói của ADA là dùng bằng..... Acrylic và có thể dán bằng công nghệ keo mới (em ko biết chỉ là đoán), vì theo em hiểu biết đây thực chất là một tấm nhựa trong suốt có khả năng chịu nén ở nhiều góc cạnh khi cắt tấm Acrylic này thì công nghệ cắt của nhật thì khỏi phải bàn dung sai yêu cầu của nó thấp gần như bằng 0 bề mặt tiếp diện để dán keo thì đừng hỏi nó yêu cầu phẳng như thế nào, em nghĩ mọi thông số kỹ thuật của nó đưa ra là con số hoàn hảo, hoàn mỹ lắm, đó có thể coi là kỹ thuật đỉnh cao của bể cá. ngay như bể cá khủng nhất thế giới thì cũng dùng bằng vật liệu này, và theo em được biết thì tấm mặt tiền của cái bể nhất thế giới đó của nó là do nhiều tấm nhựa gép lại với nhau độ dầy của tấm nhựa là 60cm ( sáu mươi phân ) với những thông số như thế em cảm thất chaóng ngợp và kinh sợ luôn. (em buôn tí cho vui ạ):)))))))))))))))))))))))))))
    link bể nó là đây và mặt tiền của em nó là được ghép từ nhiều tấm xếp thẳng theo chiều ngang của bể ạ:
    em đã xem cái video thi công bể của nó rồi nhưng không có video rất tiếc vì em cũng muốn xem lại một lần nữa nhưng không có chỉ có link này trên youtube làm ví dụ ạ:
    https://www.youtube.com/watch?v=TYp43pB3r5s link

15. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Nếu bác đúng là người có tuổi và năm tham gia diễn đàn như trong thông tin cá nhân thì em chưa đủ tuổi để nhận lạy của bác. Việc em (và tất cả mọi người) phải thay đổi quan điểm là đương nhiên nếu bác đúng. Ai cũng muốn có thêm những khám phá mới, cơ hội mới, lựa chọn mới cho thú chơi này. Việc ấy luôn cần người đi đầu, như trường hợp của bác truongthinh là người đã ghi tên Việt Nam vào bản đồ thủy sinh thế giới, nếu bác có thể là người đi đầu trong lĩnh vực kính cường lực cho bể thủy sinh thì quả thật đáng quý vô cùng.
    Chừng nào bác làm xong bể rồi em xin phép được qua nhà bác ngắm, bác cứ pm cho em cái địa chỉ (hoặc nếu không phiền bác cứ post luôn địa chỉ bên dưới cho nhiều anh em khác được mở mang tầm mắt :D)
    Cái bể cá của bác có vấn đề hay không thì chưa bàn, mọi người muốn bàn tới chuyện một khi sự cố xảy ra thì thiệt hại sẽ như thế nào kia. Quan điểm của bác là dán bể to thì cường lực hay không cường lực cơ mà.
    Không lẽ bác chỉ lo việc bác dọn dẹp hậu quả nhanh hay chậm mà không lo tính xem thiệt hại lớn tới đâu sao? Khi sự cố, một bể kính thường (có % cao sẽ) chảy nước hết đêm và một bể cường lực với khối lượng nước cả trăm lít ào ra trong tíc tắc, cái nào nguy hiểm hơn thì chắc không phải bàn cãi nữa.
    Xác suất thấp hơn so với kính thường là hiển nhiên khi 2 loại kính này cùng độ dày. Nhưng quan điểm của bác là có thể sử dụng kính mỏng hơn bình thường nhưng cường lực, bác đã tính được tỷ lệ ấy chưa, nếu tính sai thì câu trên của bác cũng sai.
    p/s: Nếu bác có thể xuống dòng, ngắt đoạn trong bài viết và sử dụng đúng chính tả thì mọi người sẽ dễ tiếp thu hơn

concuabaoto, vdp142 and truongthinh like this.
  16. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Ở Việt nam thì chuyện dán hồ kính không giằng và giấu keo - nói rõ là dán bằng silicon vừa đủ trong bề mặt tiếp xúc của hai mí kính - đã phổ biến ở Việt nam từ ít nhất là 5 hay 6 năm qua rồi bạn à . Ở phía Bắc thì bạn tìm cửa hàng thủy sinh Minh long để tham khảo xem có đúng không nhé ( quảng cáo cho Minh Long một tí , hehe ) ! Riêng ở Nhật thì họ đã áp dụng phổ biến cỡ 20 năm hơn . Với 20 năm đó trong bối cảnh là đất nước luôn bị động đất hàng ngày mà họ vẫn thiết kế an toàn những hồ thủy sinh to lớn thì những thông số liên quan đến hồ kính của họ thật đáng để tham khảo và từ đó có thể suy ra gần đúng kích thước độ dày kính mà chúng ta cần .
    Mình cũng có thể khẳng định các hồ kính của ADA không dùng kính cường lực bởi trên cả bốn mặt kính đều không có ký hiệu quy định "TEMPERED" là quy chuẩn bắt buộc của kính cường lực khi xuất xưởng .

vdp142 thích bài này.
  17. haohoacongtu

Thích đã nhận:
    100
    Mình nghĩ thực chất hồ lớn cỡ nào cũng có cánh dán thẩm mỹ không kiềng, không giằng, dấu keo. Chủ yếu là tiền để mua kiếng hay tấm nhựa Acrylic đủ dầy mắc quá nên họ phải làm mỏng và làm giằng cho giảm chi phí thôi.
    Riêng với bạn vpd142 thì mình thấy tiêu chí làm hồ của bạn là rẻ, an toàn chứ không quan tâm đến thẩm mỹ cho lắm. Còn tiêu chí hồ của mình là thẩm mỹ, an toàn là chính. Không cùng mục đích nên không thể bàn tiếp được. Nếu bạn ở TP. HCM khi nào dán xong cái hồ 1400mm x 350mm x350mm bằng kính 5mm không giằng không kiềng, dấu keo mà vẫn an toàn thì cho mình xin địa chỉ để qua ngắm cái hồ của bạn, xin lỗi bạn và mua luôn hồ đó cho bạn. Tùy vào mục đích chính của bạn là là nuôi cá, nuôi tép hay trồng cây với bố cục thì ta có hồ cá, hồ tép, hồ thủy sinh. Chúng là khác nhau bạn nhé. Dĩ nhiên là sự phân biệt này không rách ròi lắm nhưng khi bạn làm hồ xong thì vẫn có thể nhận xét nó thuộc loại nào. Thân.

vdp142 thích bài này.
  18. vdp142

vdp142 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Như vậy có nghĩa là vẫn dùng công nghệ cũ là keo silicon. chứ không phải là mới mẻ gì đúng không ạ. chẳng qua là kỹ thuật dán có cao hơn đường keo nhỏ và ít hơn nhưng vẫn đảm bảo được độ bám và áp lực giữa hai bề mặt tiếp xúc của kính, em cũng hiểu điều đó nên cũng đã nói ở phần trên về vấn đề này. còn cái loại keo mà em nói kia thì hầu như em thấy chưa áp dụng phổ biến trên bể cá của VN cho lắm. hình thức dán của nó, công nghệ dán của nó là có thêm cái bóng đèn, ( hình như là đèn tia cực tím hay là tia uv gì hay sao đó) soi vào đường keo tức khắc keo khô luôn, vì là công nghệ mới này yêu cầu cắt kính khá là chuẩn độ hở kính không vượt ngưỡng cho phép thì mới dán được, em thấy không hay cho lắm nếu áp dụng cái công nghệ đó vào bể cá của mình cho nên em không tìm hiểu kỹ nhưng em cũng không dám nói là công nghệ đó không tốt chỉ là em không muốn áp dụng cho bể của mình vì lý do kỹ thuật của em chưa đảm bảo tự tin để chơi loại đó. mặc dù theo suy đoán của em thì cái công nghệ dán keo đó có khả năng là sử dụng cho những bể kích thước khủng như bể 414 cm x 164 cm x 170cm của ADA. còn về vấn đề cường lực hay không cường lực ở bể của ADA thì em cũng đã nói, với kích thước như thế (200x50x50) đường keo như thế, độ dầy kính, chất lượng kính, yếu tố kỹ thuật đầy đủ khác thì cũng không cần dùng kính cường lực, như em cũng đã nói ở trên, còn với em cái kích thước như thế em cũng có thể khảng định lại luôn là dùng bằng kính 12ly thường cũng được nhưng đảm bảo phải có giằng. còn yếu tố cường lực thêm vào vẫn chỉ là đảm bảo chắc chắn thêm cho yếu tố an toàn của bể. trên đây là ý kiến cá nhân của em xin bác truongthinh góp ý thêm để em có thể đúc rút được kinh nghiệm để đi vào thực tiễn. CHÚC BÁC VUI VẺ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:47 PM ----------
    Đúng là tiêu chí của mình là như thế, vì lý do kinh tế mà ở việt nam ai cũng mắc phải, ....muốn thì rất là nhiều, nhưng như bạn nói là có đủ tiền mà chơi loại vật liệu cao cấp hay không, để mà đáp ứng cái yêu cầu thẩm mỹ đó. mình cũng khảng định là tay nghề của con người việt nam không hề thua kém bất cứ ai trên thế giới, nhưng vì là đất nước còn nghèo dân không giầu nên khi làm việc lại phải soay sở làm sao cho vừa có kích thước lớn thỏa mãn ham muốn mà vẫn đủ độ an toàn, còn khuyết điểm thẩm mỹ thì tìm cách khắc phục sau, mà quan trọng trên hết vẫn cứ phải là giá thành thấp nhất có thể.
    còn về vấn đề bể 1400mm x 350mm x350mm mà bạn muốn mình cũng đã nói, mình thường tính đến yếu tố an toàn để đạt được lên kích thước đó. nếu không có giằng mà lên kích thước đó đảm bảo là kính cường lực vẫn chịu được, nhưng nói ngược lại thẩm mỹ thì lại rất xấu, vì cho dù là cường lực thì khi cho nước vào phần giữa bể vẫn phình ra mặc dù là cũng không vỡ được nhưng nhìn cái đường cong lỗi như thế thì không thể nào chấp nhận được. THÂN.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:13 PM ----------

bạn haohoacongtu mình ấp ủ dự định làm bể 3m x 90cm x 90cm ( vd: cứ cho là mình có rồi đi) bạn nhận xét mình thuộc trường phái nào. bạn cứ nhận xét thoải mái vì mình cũng sẽ không nói nói mình thuộc trường phái nào để cho khách quan. THÂN.

19. haohoacongtu

Thích đã nhận:
    100
    bể 3m x 90cm x 90cm thì khó có thể chơi thủy sinh được vì chiều cao hồ bạn cao quá, chỉ hy vọng vào đèn metal công suất cao thì may ra chiếu ̣đến ̣đáy hồ cho cây tiền cảnh sống, mà đèn này rất mắc và rất hao điện, không phù hợp tiêu chí giá cả của bạn -> loại trường hợp này. Tép là loại sống tầng đáy mà hồ cao -> áp lực nước lớn nên tép không sống nổi -> loại trường hợp này luôn. Vậy suy ra kết quả cuối cùng là hồ đó chỉ có thể nuôi cá. Thân.

vdp142 thích bài này.
  20. vdp142

vdp142 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cảm ơn bạn. mình sẽ không nói là mình làm bể cho mục đích gì, nhưng mình muốn đặt một GIẢ THIẾT muốn hỏi bạn: bạn đã bao giờ nghĩ đến hay là tính áp lực của bể khi phải chịu áp lực của nước chuyển động hay là nước tĩnh chưa. hai hiện tượng như vậy có khác nhau về áp lực lên bể không. ???