Thú chơi Họa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Cuvo1970, 25/1/08.

1. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Chào các bác, nuôi khuyên, nuôi choè, nuôi sáo...cuối cùng Họa mi vẫn là số 1. Nhưng chọn được con họa mi hót hay quả thật là khó
    Nhà mà có con chim họa mi đẹp hót hay...thật là mê ly.

KtsBim thích bài này.
  2. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    chào các bạn chơi chim ,mình cũng thuộc tuýp người đam mê chim cảnh ,sau một thời gian dài 10 năm ,mình đổi qua chơi họa mi đá họa mi hót ,nó đã làm mê mẩn lòng mình khi ngồi nhâm nhi ly cà fê buổi sáng và lắng nghe tiếng họa mi hót .Các tác giả viết về chim họa mi như XUÂN TÙNG , VIỆT CHƯƠNG ...đều viết về họa mi như sau :<tiếng hót họa mi vượt không gian và thời gian > và quả đúng như vậy để chim xa xa nghe cũng hay , ngoài ra họa mi còn cho chọi như chọi gà và còn hay gà chọi ai đã từng xem qua một lần là mê liền .Mỗi lần đi đâu xa nhà là mình nhớ họa mi...thân

KtsBim thích bài này.
  3. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    chào các bạn mình cũng là dân mê chim cảnh hơn 10 năm nay mình chuyển qua chơi họa mi ,có nhiều tác giả đã viết về họa mi ,như XUÂN TÙNG , VIỆT CHƯƠNG ...đặc biệt tiếng hót vượt không gian và thời gian , chính tiếng hót của nó đã làm mê hoặc lòng người và ai đã từng xem họa mi chọi thì còn mê hơn (hay hơn chọi gà ) ,nhất là nhâm nhi ly cà fê buổi sáng mà nghe họa mi hót thì còn dì bằng ,mỗi lần đi đâu xa nhà là nhớ họa mi ...thân

KtsBim thích bài này.
  4. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Đúng vậy dù có bao biện thế nào (sở thích cá nhân hay gì đi nữa...) họa mi (và sơn ca nữa) vẫn là loài chim hót số 1 hiện nay trên thế giới. Các loài chim hót khác chỉ cần hót bằng một con mi tầm thường đã là quí lắm rồi. Vậy nghe chim hót hãy chọn mi, sơn!

KtsBim thích bài này.
  5. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Họa mi và sơn ca đều hay và có thể coi cả 2 em đều số là số 1 :D
    Sơn ca là giọng nam cao của nhạc giao hưởng
    còn Họa mi là heavy metal của nhạc Rock
    ka ka ka

KtsBim thích bài này.
  6. hoami&gachoi2

hoami&gachoi2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình cũng nghĩ thế. Mình đã nuôi rất nhiều chim rồi nhưng bây giờ trong nhà chỉ còn duy nhất Hoa Mi thôi.

KtsBim thích bài này.
  7. garungvt

garungvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    xin chào các bác, cho mình hỏi là chim họa mi mua ở đâu và con trống hay con mái hót hay? thanks

KtsBim thích bài này.
  8. garungvt

garungvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Các bác ơi cho mình hỏi là họa mi đã hót bao nhiêu 1 con vậy? và mua ở đâu? minh thích chơi hoami lắm nhưng không biết là con mái hay con trống hót hay hơn, thaks

KtsBim thích bài này.
  9. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    họa mi hót rồi ma đẹp thi gia trên 300k đó bạn ,họa mi thì chỉ co trống mới hót thôi,mái thi xùy ko biết hót nhà mình có hai chú hót rất hay. nếu bạn ở tp.hcm mà muốn mua họa mi thì mình sẽ dẫn ban đi mua tại minh biết nhiếu chỗ lắm. yahoo của mình nè : littleboy91988@yahoo.com!!!!

KtsBim thích bài này.
  10. Cuvo1970

Thích đã nhận:
    131
    Cách đây 1 năm tôi đi công tác tại Lào Cai - Hoàng Su Phì có dịp lên vùng dân tộc mua được 01 con họa mi, tôi gạ mãi thằng cha dân tộc này nó mới bán cho 1,5 Triệu, Hiện nay con họa mi này nuôi được 3,5 năm tuổi lồng rồi, rất thuần có thể sờ tay vào bụng chim được, con này hót rất hay, nhiều giọng, lèo ná, cục ta cục tác, cúc cù cu cu..cầm trên tay xùy là hót luôn, phải nói tôi chơi gần 30 con họa mi rồi con này mới là mĩ mãn. Sáng ra bỏ áo lồng treo lên là phang luôn 30 phút dạo đầu quả thật chơi chim nghe tiếng hót vào buổi sáng tuyệt vời. Tôi đi làm về nó nhìn thấy mặt tôi là hót, hình như hồn của tôi đã quyện vào hồn của nó ..thế là phải khuyến mại cho nó vài con dế, cào cào, hay sâu tươi. Mấy đại gia chơi chim thấy hay quá trả tôi 5 Triệu, tôi không bán...để chơi.

KtsBim thích bài này.
  11. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    :D:DChúc mừng bác có con chim như ý!
    Bác thích nó thế mà bác bán đi....thì bác có tốn hơn số tiền ấy chưa chắc bác đã kiếm được con như mình thích bây giờ. Thú chơi là thía đó bác....tiền xài rồi cũng hết, còn thú vui mấy khi mới có được:D:blushing:

KtsBim thích bài này.
  12. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bác Cuvo 1970 có chú mi như thế là quá hay em chưa đcj mục kich chú nào như vậy ,bác quá diễm phúc, con đấy còn hơn cái giá đó.Chúc mừng bác ,rất mong hôm nào đcj gặp bác và chiêm ngưỡng em nó.

KtsBim thích bài này.
  13. nguyenvinhhien

Thích đã nhận:
    12
    Bác Cuvo 1970 có chú mi như thế là quá hay em chưa đcj mục kich chú nào như vậy ,bác quá diễm phúc,b con đấy còn hơn cái giá đó.Chúc mừng bác ,rất mong hôm nào đcj gặp bác và chiêm ngưỡng em nó.

KtsBim thích bài này.
  14. nguyenvinhhien

Thích đã nhận:
    12
    Bác Cuvo 1970 có chú mi như thế là quá hay em chưa đcj mục kich chú nào như vậy ,bác quá diễm phúc, con đấy còn hơn cái giá đó.Chúc mừng bác ,rất mong hôm nào đcj gặp bác và chiêm ngưỡng em nó.

KtsBim thích bài này.
  15. Cuvo1970

Thích đã nhận:
    131
    Cám ơn các bác, nếu theo tâm linh có một phần nào đó thiêng liêng, có thể ở nhà mình hót hay sang nhà khác chưa chắc đã hay, em chơi với một ông bạn kinh doanh có máu mặt, giai đoạn làm ăn phát đạt, giai đoạn thua lỗ chim tự nhiên một số con bị chết, các con còn lại không hót nữa quả là cái hồn của chim đã mất, có ông già chơi chim 20 năm cầm các lồng chim khác lên là chim đứng tại cầu, em cầm nó vẫn nhảy

KtsBim thích bài này.
  16. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    theo em cái đó là mình có duyên với con chim hay không thôi có nhiều con chim mình nuôi nó lai không hót 1 miếng nào mà vào tay người khác người ta nuôi nó lại hót ầm ầm và ngược lai. em chỉ có bao nhiêu lời tâm sự với máy bác thôi có gì sai mong bỏ qua cho em nha.thanks các bác

satannguyen and KtsBim like this.
  17. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tui công nhận với bác Cuvo1970 là chơi chim phải có duyên. Tui có con mi bổi nhảy lồng dù trùm áo kín mít thiếu điều muốn thả quách. Nhưng 1 anh bạn pro về mi cầm đến, mở áo lồng, nó lại đứng cầu, im re, giống như là chim thuộc lâu năm vậy. Quái thật các bác ạ. Giống như là chim của ai chứ không phải của mình.

KtsBim thích bài này.
  18. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Để chọn chim họa mi hót phải cầu kỳ lắm đấy ;cơ bản về ngũ trường hay ngũ đoản thì không bàn đến chỉ khuyên các ĐC choi chim hót là : chim phải hót được theo 4 tuần : sáng hót to sé vải , trưa rầm rì , chiều hót tìm ban, tối rích rắc.
    Để thử được chim tốt nếu nơi bán ở gần các bác chơi HM hót có thể tìm theo cách của tôi .Điểm quan trọng nhất của Chim HMhót là lỗ mũi to( có thể sỏ que tăm sang được ) mỏ phải thẳng hàm trên hàm dưới kênh ( có khe hở ) đặc biệt lông mi (Xung quanh mắt phải trắng dầy nhìn như màu tàn thuốc lá là con chim hót bền .

KtsBim thích bài này.
  19. dinhmenhhp

dinhmenhhp Member

Thích đã nhận:
    5
    tôi chơi họa mi cũng đã lâu ngươi ta nói trên rừng có con họa mi ở đồng bằng có con sơn ca ..là hay nhất quả là đúng chim của bác .hót cục ta cục tác ..và cúc cù cu ...thì quả là con chim hay số ..1.bác có thể pot.lên .cho anh em ..thưởng thức

KtsBim thích bài này.
  20. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Bac Thanhcaobang cho em hỏi chim mà mỏ hở có hót hay không chứ em thấy ai cũng tránh chọn chim mỏ hở cả, hay chỗ em họ chưa biết hả Bác.

KtsBim thích bài này.