Thú cưng mới đây : Ferret.

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi Lahan99, 24/7/08.

1. Lahan99

Lahan99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1.Rất hay đùa, khôn khéo, và dễ thương nếu được huấn luyện tốt.
    2. Thích chơi đùa với con người, và thường tốt với những động vật khác. Những con Ferret của tôi thường nô đùa với những con mèo và những con chó nhỏ của tôi, thậm chí không có 1 sự hiện diện nhỏ xíu nhất của sự thù địch giữa chúng.
    3. Có thể có huấn luyện để sử dụng một cái hộp rác (wc).
    4. Thật là vui khi nhìn chúng chạy xung quanh phòng dooking (chữ này hok biết dịch là gì nên để nguyên ^^!), nhảy nhót, nhìn thấy sự ranh mãnh và các cách hưởng thụ cuộc sống khác của chúng.
    5. Có thể là một con vật cưng tuyệt vời trong căn hộ thuê khi mà chủ nhà không cho phép nuôi chó hay mèo.
    6. Khi chúng được tiêm chủng, bọn chúng không bị bệnh tật và không có bọ ký sinh. Hầu hết chúng thật sự rất sạch, và nếu 20.000 con mèo mà có bệnh dại, thì chỉ có 10 con Ferret được phát hiện có bệnh dại mà thôi.
    7. Khi mà chi phí đắt, chúng có vẻ như rẻ hơn để giữ tất cả các chi phí so với một con chó hay một con mèo.
    8. Không hề gì khi bạn có 1 ngày không vui, bạn không thể không mỉm cười khi nhìn chúng chạy vòng quanh thật kích động, cố lôi kéo bạn tham gia vào trò chơi của chúng.
    9. Nếu nhà bạn bị loài gậm nhấm tàn phá thì điều đó sẽ không thể kéo dài vì Ferret là loài bắt chuột đặc biệt hiệu quả.

Cons
    1. Tôi chắc chắn là bạn có nghe thấy, chúng có 1 mùi xạ hương tự nhiên trên cơ thể. Tuy nhiên, mùi này ko thật sự ở trên người chúng, nếu ai đó rửa chuồng và dọn hộp rác của chúng mỗi ngày thì sẽ ko cảm thấy mùi này chút nào. 1 mẹo nhỏ là, nếu cho ăn đúng loại thức ăn thì mùi này sẽ giảm đi đáng kể.
    2. Chúng cần nhiều sự chú ý, 1 ai đó dành ít nhất 2 giờ 1 ngày để chơi với chúng và giữ chúng tránh những rắc rối, và chúng cần được dọn dẹp rác (phân), thay giường ngủ ít nhất là 5 ngày 1 tuần.
    3. Chúng sẽ không thể đạt dc hoàn hảo việc luyện rác (ở đây bon hiểu theo nghĩa là luyện cho đi vệ sinh đúng chỗ) như 1 con mèo. Thỉnh thoảng chúng sẽ gây ra tai nạn, và nếu một người nào đó không thể xử lý dc điều đó thì đây không phải là 1 con thú cưng tốt với họ.
    4. Chúng chui vào tất cả mọi thứ. Tôi phải nói rằng, nếu hải ly là những kiến trúc sư của thế giới động vật, thì Ferret là những chuyên viên trang trí nội thất. Bạn sẽ tìm thấy chúng ơ những nơi khiến bạn ngạc nhiên là chúng có thể với tới, chúng có thể đào tung những cái cây dc trồng trong chậu, chúng sẽ trang trí lại cái chuồng của chúng, chúng thích trộm điện thoại, đồ điều khiển, chìa khoá xe, bút chì, khăn lông, bình nước và tất cả những gì chúng với tới. Ferret theo 1 từ Latinh có nghĩa là "kẻ trộm lông thú bé nhỏ" (^^!). Hãy đặt mọi thứ lên cao và tránh khỏi điều mà Ferret làm như bản năng của chúng.
    5. Bạn thật sự cần có 2 hay 3 con. Phần lớn chúng không thích sống 1 mình.
    6. Nếu có gì sai trong cách huấn luyện, bạn có thể có 1 con wái vật (@.@). Chúng cần dc rèn luyện để không cắn, cần dc chơi đùa với chúng, và bỏ ra hàng giờ làm quen với chúng khi chúng còn bé để chắc chắn rằng chúng thân thiện.
    7. Nuôi Ferret là bất hợp pháp ở 1 số nơi, bạn sẽ bị phạt 1 số tiền lớn nếu bị phát hiện nuôi Ferret ở nơi mà chúng bị cấm nuôi. Ở California, số tiền phạt là 2.000$ trên 1 con Ferret.

2. god_ENER_1k48

god_ENER_1k48 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đề nghị bạn nên cho cái nguồn không thì cẩn thận mod đóng bài bi giờ .

thân

3. Lahan99

Thích đã nhận:
    0
    Cho cái nguồn là sao , bộ là ảnh con đó hả , có coppy rùi nhưng vô ko đc.

4. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    là con j vậy?? cho em xin 1kg hình đi chứ ko biết dc :)!

5. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Híc con này màu xám đen giá 5,5triệu nâu nhạt 400$ trắng camay 500$ trắng tinh mắt đỏ 700$

6. god_ENER_1k48

god_ENER_1k48 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    nguồn là bạn lấy thông tin ơ đâu nếu không có thì sẽ bị mod khóa bài

7. tiktak666

tiktak666 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    là con Chồn cảnh đó bạn ^^

8. Lahan99

Thích đã nhận:
    0
    Mình lấy ở trong trang yeuthunho.net đó .Có gì đâu chứ mà xóa .

9. himeji

himeji Super Moderators

Thích đã nhận:
    668
    Luật cơ bản vậy cũng ko nhớ hả bạn - nếu đây là bài viết do chính bạn viết ra thì khỏi trích dẫn
    --> nếu bạn copy lại thì phải gi rõ lại nguồn copy trong bài viết của mình nếu không bài viết sẽ bị del.
    Cái con này thì bên nước ngoài cũng thấy nhiều rồi - VN mình chưa thấy ai nuôi thì phải.
    Nhìn cũng mủm mỉm dễ thương nhỉ - nhưng chỉ để ngắm thôi chứ ko dám mơ tới rồi !!!

10. Lahan99

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới vô dùng lahan99 của anh họ mình nên ko biết luật gì cả .

11. dapphatchitlun

dapphatchitlun Member

Thích đã nhận:
    1
    đắt thế này thì ko nuôi được rồi ,chán quá .......................................................................phù

12. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    mấy bác này chơi hàng giá trên trời ko hà ... nhưng em cũng mún có 1 pé nhưng giá nó ngang tầm máy bay ko chịu ko nổi

13. khoacat

khoacat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    dễ thương quá, quá tuyệt nếu có 1 con đem về chơi nhỉ..............

14. dongdaudinh

dongdaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhìn tụi nó dể thương thật nhưng mà giá đắt quá. Không biết có dể nuôi không bạn.

15. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con này nửa giống rái cá nửa giống chuột nhỉ,dể thương ghê,nhưng chắc ko có điều kiện

16. vas-y

vas-y Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Loại này nuôi không hay lắm vì mùi của nó tanh như cá, cắn phá và đào bới mọi nơi trong nhà ~X(

17. ono_kun

ono_kun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có nhầm lẫn giữa Ferret với 1 loài thú nào đó chăng,chứ Ferret là loại pet nước ngoài rất sạch làm sao tanh như cá được bạn:-S

18. Voldermort

Voldermort Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    - thông tin trích dẫn nhưng không ghi nguồn. ngoài ra có quá nhiều thông tin không đúng. mình có 2 con, 1 con loại thường lông xám và 1 con lông trắng, giá rẻ không hề đắt như bạn viết. (giá trị gấp bốn lần tô phở, mình không ở VN nên phở không tính tiền Việt nhé)

- ngoài ra nó không hề nhanh nhẹn đến mức có thể bắt chuột và nuôi cho vui vậy thôi vì nó khá là NGU.

19. lola_mx

lola_mx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cũng dễ thương, nhưng mấy con này nếu về VN thì toàn hàng lậu, chả ai kiểm dịch, tiêm phòng, nuôi trong nhà cũng ngại lắm :(

20. vas-y

vas-y Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Theo bạn cứ là pet ở nước ngoài là sạch hả??? Nuôi thử còn ferrret đi rồi sẽ biết :D