thử làm phân nước

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi baotan267, 9/6/07.

1. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    :D em thấy trên diễn đàn có các bài nói về chất dinh dưỡng cho cây cũng khá hay, các bác cũng có đề cập đến phân nước những cái này khá đắt đỏ. Em nghĩ rằng về cơ bản nó cũng chỉ chứa các ion cần thiết cho cây thôi, mình có thể điều chế ra được, em bỏ thử vào hồ các chất sau : NH4Cl, KMNO4, FeCl3, K2SO4 hem biết có tác dụng hay chết cây nữa, các bác tư vấn cho em với

2. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    khìkhì... không thấy ai vô trả lời... K em mở màn vậy...
    Cho phép em hỏi anh mấy câu:
    Vì sao anh cần phân nước??
    Anh cần cung cấp chất gì cho cây??
    Vì sao anh dùng những chất mà anh đã liệt kê ra trong bài của anh????

3. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Câu hỏi của Kaboom rất hay,H2O cho rằng để trả lời được những câu hỏi trên thì không hề đơn giản chút nào.Suy đi nghĩ lại vẫn còn rất nhiều câu hỏi con trong những câu hỏi lớn trên,không dám ý kiến nhiều,rất mong các ý kiến của các cao thủ.

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hơi bị chung chung quá ko chi tiết, những thứ bạn nêu ra thì đúng òi đóa còn làm ra đc và theo 1 công thức tỷ lệ phù với cây TS, ko ảnh hưởng đến cá thì ko đơn giản chút nào.
    Nói vậy chứ em ủng hộ hết mình bác nào có ý định hay đã và đang nghiên cứu về sản phẩm phục vụ cho TS, vì cá nhân em phá thì bít chứ làm thì chắc hem đc òi :D .

5. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cuối cùng cũng có người trả lời, mừng ghê......... úi chời, em mới 17 mà có người lại xưng anh, tổn thọ..hiihihih.....thực ra em chỉ nêu ra để mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm thôi, chứ còn cung cấp cho cây gì, lượng bao nhiêu thì đang trong quá trình thực nghiệm. HUm trước lên cửa hàng cá thấy anh Tom bán loại phân nước, tò mò hỏi thử nhưng mấy tay sản xuất chẳng cho biết thành phần là gì, chính vì thế nên em định dùng loại tự chế, em nghĩ đơn giản là phân nước thì chứa một số ion cần cho cây, mà ion đó ta có thể mua được, thậm chí chế biến được với giá rẻ.
    Anh Kaboom hỏi em vì sao chế phân nước thì cái này em cũng chưa biết nữa, hihihi, thú thực nhìn cái chai bé tí với giá gần 40k trong khi mình nghĩ mình làm được thì quả là....Trên forum hiện nay rất nhiều người chế biến thành công phân và đất nền thì tại sao lại không nghiên cứu chế tạo ra phân nước có thể bổ sung cho cây??? Em thực ra cũng lấy ý tưởng cảu thằng bạn đã dùng thử cho kết quả khả quan nên mơi liều ra chủ đề thôi. Em mong mọi người góp ý để ý tưởng sơm thực hiện

6. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mô phật...
    Kinh nghiệm quý báu nhất mà K rút ra được khi chơi thủy sinh là phải hiểu những gì mình đang lảm, phải biết tại sao mình lại làm việc đó và không làm việc khác.
    Phân nước cũng vậy. Khi sữ dụng phân nước thì người chơi phải nhằm vào một mục đích hay có 1 nguyên do nào đó. Chẳng hạn, kéo dài tuổi thọ của phân nền, bổ sung các chất còn thiếu của phân nền, vv... Chứ không thể thấy người khác dùng phân nước thì mình dùng theo! Nhất là đối với các nền tự chế (các nền CN luôn có bộ phân nước đi kèm).
    Khi muốn tạo phân nước cho cây, K nghĩ bạn cần có một số kiến thứ cơ bản (không nhiều) của việc pha chế hoá chất và của cả sinh lý cây.

7. STV_Aqua

STV_Aqua Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình rất đồng ý với ý kiến của Kaboom.
    @Baotan267: Bạn nên tìm hiểu cách sống của cây như cần bn sáng,độ pH,GH,....Tìm hiểu thừa thiếu chất của cây.khi tìm hiểu kỹ rồi thì bắt đầu xem cây cần những gì.Bạn ko nên thấy mọi người trên 4rum là nghĩ làm đc ngay.Bạn cũng nên tìm hiểu về hóa chất nữa.Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng nhé không thì.......Bùm.

8. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hihi ... theo ý kiến cá nhân tớ: phân nước luôn là con dao 2 lưỡi : cây tốt và rêu hại cũng mướt mát luôn, bạn nên sử dụng rất ít theo nhà sản xuất hướng dẫn để an toàn, và nó tùy thuộc nhiều vào chuẩn loại và số lượng cây trong bể của bạn cũng như nguồn ánh sáng chiếu vào bể . Chúc có bể đẹp =)) =)) :applause: :applause:

Về hóa chất để chế tạo phân nước thì tớ còn tù mù về hóa chất, chỉ nhờ vào các cao thủ Kaboom thôi .... hehe

9. discus_red

discus_red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có bạn nào biết cách tự chế phân nước không ? Theo mình biết thì phân nước tự chế đơn giản nhất là phân dơi. Phân dơi thì ở chổ mình quá dễ mua, 10k 1 bọc lớn lắm. Theo như các bài viết trong 4r thì cách làm phân nước từ phân dơi cũng đơn giản mà

10. discus_red

discus_red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nọ mới mua chai phân nước 10k, thấy bé tẹo thế là cứ cho hết vào hồ.....hu hu...Tảo ra quyết liệt luôn...Thế là rút ra được kinh nghiệm xương máu cho cái tội sớn xác...

11. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ha ha... thêm một chiến sỹ nữa ra đi. Đã nói ở phía trên rồi phân nước là con dao hai lưỡi mà.
    Cứ tưởng dùng mà dễ àh. Cứ phải học phí vài lần mới thông thạo dc

12. huydoanvn

huydoanvn Member

Thích đã nhận:
    0
    tui cũng bị vậy đó. cứ tưởng đổ vô là cây xanh ai dè ac ac

13. bovippro

bovippro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh chỉ cụ thể cho em cách làm phân nước từ phân dơi luôn ha cam ơn anh trước

14. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
  15. bovippro

bovippro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh ui ở đà nẵng thì mua phân dơi ở đâu ha anh? cảm ơn anh

16. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    ra mấy chỗ bán cây cảnh đó bạn, hỏi thế nào cũng có...
    Theo hướng dẫn của khanh123 bạn có thể làm một loại phân nước hiệu quả.
    Trước đây mình cũng có nghe anh em mua phân dơi về cho vô hộp lọc, hì hì hì... hôm nọ cũng mua một ít về thử, chỉ có cho 1 ít vào một tấm vải cột chặt và cho vô hồ... ôi thôi... hôm sau cái hồ nó vừa có cái mùi khó chịu của phân dơi và nước thì đổi màu đen đen, vàng vàng.... thấy vậy mau mau bỏ cục phân ra và thay nước 80% nó mới hết đen và hôi ~X( ~X(

17. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    xớn xác ,,,,,,,,,,ai bảo lớn xác,,,,,,,,vì bác hơi mập phải kô,, ha ha ha ...
    giỡn tí đừng giận nha anh no, ở gần sát bên khanh123 mà kô nhờ ổng tư vấn hả, hay muốn vượt đèn đỏ luôn,,,,,, ha ha ha..

18. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    he he he... cái vụ lấy phân dơi cho vô hộp lọc là nghe lời anh ... Dũng đó CC ơi =)) =)) =))

19. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    hay coi chừng bác mua nhầm phân nào khác kô,,,,,,,,
    =))=))=))=))=))=))=))=))
    :laughing::laughing::laughing:

20. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    anh Ninh ơi thứ 7 tuần nầy em đem qua 1 chay phân dơi đã ngâm ròi chỉ lấy tinh chất nước phân dơi thôi.
    Cho anh dùng thử nhé, 1 chay nước suối luôn dùng cả tháng chưa hết đó.
    hehehe.........