Thử nghiệm phương pháp nuôi cu gáy của người Thái

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi chotmechim, 29/5/12.

1. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    Chào tất cả thành viên trong gia đình mê cu gáy,mình là thành viên mới trong gia đình sinh vật cảnh,sau 1 năm nuôi và chăm sóc những chú chim yêu của mình khi nào trong lòng cũng muốn cho những chú chim của mình khỏe mạnh gần thiên nhiên nhất có thể ( ngoài việc bổ xung các dưỡng chất cần thiết nhất cho những chú chim của mình.Như mình đã nói mình mới chơi chim nhất là cu gáy,sau khi đọc bài phương pháp nuôi cu gáy của người Thái của bác banchu mình suy nghĩ rất nhiều và quyết định thử nghiệm.Đây là chú gáy bổi 3 tháng của mình ( đã gáy lai rai rùi )
    [video=youtube;S8baLTYA-2Y]http://www.youtube.com/watch?v=S8baLTYA-2Y&feature=youtu.be[/video]
    sau khi lùa em nó sang theo như mình quan sát chim ko bị hoảng làm quen với không gian mới rất nhanh ( vì đây là lồng đất cho họa mi ) ko tung lồng kể cat khi ngồi cạnh chim vẫn tự tin nhặt đất và cát
    Sau khi em nó chơi 4 tiếng trong lồng đất lùa em nó sang lồng nuôi cũng ko bị hoảng
    Mình đang thử nghiệm 1 tuần 3 lần như vậy xem sao mong các tiền bối và ae đóng góp ý kiến mình cảm ơn

2. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    bác làm rất hay, e ủng hộ bác, bác làm vậy chim rất mạnh, ko những bổi mà mồi cũng nên làm vậy, e đang nuôi theo cách đó, rất thành công. chỉ khác bác là e để trong đó 1 tháng luôn, sau đó mới lùa lên lòng nuôi treo, chăm lại 1 thời gian, chim chơi rất bền.

cucuom, Huy_TM, hcongthuc and 4 others like this.
  3. chotmechim

Thích đã nhận:
    1,088
    cảm ơn bạn đã khích lệ vì lồng này họa mi thường vào chơi nên mình phải chia ngày

leduyhung, hungvcb and soncugay like this.
  4. phuong_kofk

Thích đã nhận:
    1,063
    ko có j đâu bác, e cũng là học được từ sư phụ của em đấy.

5. chotmechim

Thích đã nhận:
    1,088
    theo như ý kiến của bác thì ko chỉ người thái mới nuôi như vậy mà các bậc tiền bối trong nước cũng áp dụng,chỉ tiếc là những kinh nghiệm quý báu của ông cha ta ít được truyền ra ngoài

6. chotmechim

Thích đã nhận:
    1,088
    hôm nay là ngày thứ 2 cho em nó qua lồng đất thì thấy chuyên nghiệp hơn nhưng vẫn chưa gáy tiếng nào ( chắc còn chưa tự tin )

leduyhung thích bài này.
  7. leduyhung

leduyhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    Có điều kiện làm theo cách của cụ là quá tốt rồi, cu rất mạnh khỏe và phong độ!

chotmechim thích bài này.
  8. chotmechim

Thích đã nhận:
    1,088
    mình cũng đang thử nghiệm thôi vì từ trước thấy ai cũng bảo nuôi cu chỉ 1 lồng vì nó rất nhát nhưng khi cho qua lồng to thấy chững chim cũng yên lòng phần nào

leduyhung thích bài này.
  9. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    đóng góp chút ý kiến, bác cho chim ra lồng đất rùi cho phơi nắng luôn, như vậy chim thix hơn đó bác

10. chotmechim

Thích đã nhận:
    1,088
    cảm ơn bạn nhưng nhà mình nhỏ quá phơi nắng toàn treo nhờ bên hàng xóm

leduyhung thích bài này.
  11. VietCuongTNMT

VietCuongTNMT Member

Thích đã nhận:
    28
    Các bác cho em xin cái đường link: phương pháp nuôi cu gáy của người Thái. cám ơn các bác

12. chotmechim

Thích đã nhận:
    1,088
    sau 2 ngày say sưa hôm nay sáng cho em nó phơi nắng đến chiều cho vào lồng đất,em nó có vẻ thoải mái dạo quanh xem có thằng nào lảng vảng ở đây ko
    [video=youtube;0PzBuuRFGH0]http://www.youtube.com/watch?v=0PzBuuRFGH0&feature=youtu.be[/video]
    và khi vừa đi khỏi thì em nó cất tiếng gáy vui quá

MinhQuang, cucuom, hbl and 3 others like this.
  13. phuong_kofk

Thích đã nhận:
    1,063
    ko phải chưa tự tin đâu bác, vì nó vận động nhiều nên đuối đấy, như mình tập thể hình vậy, ngày đầu tiên đi tập về cầm chén cơm còn ko nổi, tối ngủ ê ẩm cả người nhưng 1 tuần sau thì sẽ tốt hơn.con chim cu cũng vậy thôi.

chotmechim thích bài này.
  14. chotmechim

Thích đã nhận:
    1,088
    cảm ơn bác bây giờ đang thay lông nên ko dám cho sang lồng đất...............................

phuong_kofk thích bài này.
  15. phuong_kofk

Thích đã nhận:
    1,063
    sao lại ko dám, càng tốt đấy bác.bác để nó rụng long xong hết, chuẩn bị ra long mới, bác để vô nuôi luôn, phơi nắng thường xuyên. em đảm bảo lông nó đẹp hơn trước nhiều. ko tin bác thử xem.

16. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    cũng đang áp dụng cách này - thấy tình trạng chim khỏe mạnh - còn độ dạn thì chưa thấy tiến triển . Chủ yếu lùa mồi sang cho bay nhảy để bớt nóng chim . SẼ cùng kiểm nghiệm với bác trong vụ này . Mà hình như bác ở Mỹ Đình - có cậu bạn trên đó ko biết bác có hay giao lưu ko - tên Hòa một số anh em hay gọi là Hà - hình như hội trưởng hay phó gì đó clb mỹ đình . Hôm nào lên đó chơi mong có dịp giao lưu với bác .

ngo.duc.tam thích bài này.
  17. chotmechim

Thích đã nhận:
    1,088
    mình có biết anh hà,ae vẫn giao lưu chim cò nhưng ở đây phong trào nuôi cu gáy kém lắm rất mong được làm quen với bạn và có dịp ae mình giao lưu

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:10 PM ----------

cảm ơn bác em sẽ tiếp tục chỉ mong em nó khỏe mạnh gáy nhiều là vui rồi...............

phuong_kofk thích bài này.
  18. genzothang

genzothang Active Member

Thích đã nhận:
    150
    trong mỗi chúng ta(những người mê tiêngd cụ cù cu ...) đều muốn sở hữu một chú chim hay và thuần... ^^ cách này hay đấy bác ah, chúc thành công!