Thú Nuôi Cá Rồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi kevdv, 6/12/07.

1. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Riêng cá nhân kevdv khi nuôi cá rồng cái thú của nó là nhìn cá ăn được nhiều thì mình thấy rất là mát bụng, và chứng kiếng cá lớn từ nhỏ thì càng thú vị hơn. Hiện giờ kevdv đang biết một men tiêu hóa cho cá. Mình cũng đã thử qua rồi khi cá ăn vô một tuần thì tuần sau nó ăn nhiều như "Heo". Nếu men vi sinh có công dụng tiêu hóa nhanh thì khỏi phải nói thêm thì các bạn sẽ đoán được là cá lớn như gió. Thêm một điều rất là quang trọng nếu bạn nào đang cho cá rồng ăn tôm hay tép tươi hoạch đông lạnh thì đều biết là phân của cá thường là màu hồng-đỏ. Đây là chất đỏ trong tôm rất công dụng cho màu của cá nhất là huyết long. nhưng rất tiếc cá rồng không tiêu đươc cho nên đã bị xả ra với phân.

Kevdv chưa có khản định là men vi sinh sẽ giúp về việc phát triểm màu cho cá rồng. Nhưng điều kevdv biết là khi cho cá ăn men vi sinh chung với tôm thì phân của cá lại ra màu gạch cua hoạch trắng, cho nên câu hỏi ở đây là phâm màu hông-đỏ khi cá rồng ăn tôm đã đi đâu mất rồi? Dù men vi sinh tiêu hóa có công dụng tiêu chất đỏ trong tôm nhưng màu đỏ có thấm vô cá rồi nổi màu nên thân cá không? Nếu cá nên màu rồi thì câu hỏi kế tiếp là màu có tồn tại lâu dài được không hay một khi không cho cá ăn men hoạch tôm thì màu lại biến mất? Đây là nhưng câu hỏi riêng bản thân kevdv cũng rất muốn biết, không biết các bạn nghĩ thế nào? có nên làm một cái thử nghiệm vê men vi sinh tiêu hóa không?

Thử nghiệm mấy thứ này thì tốn kém rất là nhiều thì giờ, kevdv muốn biết các bạn có táng thành không? Nếu không thì khỏi phải tốn thì giờ của chúng ta.

Nếu được thì xin các bạn góp ý kiến tiếp theo trong đề tài này. Nếu đa số táng thành thì kevdv sẽ làm và để chúng cùng học hỏi thêm. cám ơn trước.

Last edited: 6/12/07
  2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Men vi sinh cũng ăn được sao bác kev ơi? Men tiêu hóa nghe còn có lý à.

3. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Men vi sinh (Bio Bacter) chỉ dùng để xử lý nước đó bạn. Còn men tiêu hóa có 1 loại để chữa bệnh sình bụng cho cá hoặc cho ăn chung với đồ ăn là cái mà bạn nói đó.

4. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Thế giớ của tụi vi sinh lớn lắm các bạn ạ. mấy loại vi sinh dùng trong nước cá cảnh chỉ là số nhỏ, kevdv coi như bằng hạt cát thôi. Biết bao nhiêu loại khác mà chúng ta chưa biết. Các bạn có biết có một loại vi sinh tiêu hóa cả dầu thô (chưa xử lý) không?.
    Nhiều khi cá ăn phải đồ không tiêu thì cũng giống như người thấy khó chịu và mất ăn. Men vi sinh là những phương pháp an toàn để giúp cho cá tiêu hóa. Về nhưng con vi sinh tiêu hóa đã được chọn lọc qua nhưng công thức khoa học và những người chế biến ra nhưng sản phẩm này đòi hỏi có môi trường học cao. Còn kevdv chỉ là người áp dụng thôi. Sản phẩm là một chuyện có hơp với cá rồng hay không là một chuyện khác nếu không có thử qua chúng ta đi đâu kiếm kết quả?

Men tiêu hóa thì trong đó có vi sinh thì kevdv gọi là Men vi sinh tiêu hóa không biết gọi vậy có đúng ngôn ngữ việt không?

Không biết thị trường ở VN bây giờ có bao nhiêu loại men tiêu hóa đang được bán trên thị trường cá cảnh?

5. minhgiang

minhgiang Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhiều lắm anh ơi, thị trường cá cảnh Việt Nam xuất hiện các loại men vi sinh cũng rất sớm, ban đầu phổ biến chiết ra từ các sản phẩm dùng cho ao cá thịt, còn bây giờ thì tùm lum, có loại chế biến lại từ sản phẩm của cá thịt, cũng có loại sản xuất riêng cho cá cảnh.

Sorry anh kevdv, em nhầm câu hỏi của anh, riêng men tiêu hóa em thấy phổ biến ở loại dùng cho cá thịt, cũng thấy một số loại được đóng gói riêng cho cá cảnh.

6. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Rất nhiều chẳng hạn như có loại chuyên dùng nuôi cá tra, cho tôm, cho cá bống tượng nhưng chỉ riêng loại vi sinh dùng cho cá cảnh mới xài được để nuôi cá cảnh thôi đó bạn.

7. vinaken

vinaken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    ngoài ra nó có còn làm cho cá háo ăn không vậy các bác
    dùng nhiều có nguy hiểm không vậy .

8. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Em mới dùng thử bionaqua nhưng vấn đề là thả thuốc vào bể chả thấy đục như hướng dẫn.... Nước cũng không trong lên.... Chả hiểu có tác dụng thật ko nữa. BÁc dùng nhiều rồi hướng dẫn em xem nèo

9. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    hehe nước bị đục sau khi cho men vô là đã cho quá nhiều men. nếu cho men vô đúng công thước hướng dẫn và nước hồ của bạn không có đục là điều tốt. Bạn nên chờ thêm mấy ngày nữa từ từ thì nước sẽ trong hơn. Thêm nữa là men bionaqua có công dụng khống chế vi khuẩn trong hồ và nước sẽ không tanh.

không biết những sản phẩm men tiêu hóa các bạn đã biết trong đó gồn có những con vi sinh loại gì nếu được thì chụp thêm mấy tấm hình post nên đây luôn. Hiện giờ kevdv biết men tiêu hóa của maiviet không biết có ai đã dùng qua chưa.

Last edited: 7/12/07
  10. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em đã xài thử loại men mai việt rùi ,em bỏ một gói 10g cho hồ 150*50*50 thì nước đục ngầu không biết có sao không , nếu không đúng cách thì làm sao để phục hồi lại ,cám ơn bác nhiều

11. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trên bao bì ghi rõ 1g/100lít nước, hồ của bạn cao 50 nhưng mực nước chưa tới 50, tính ra khoảng 300lít, như vậy cho vào 3g (1/3 gói), vậy mà bạn trút nguyên gói 10g vô bể, hèn chi nó chẳng đục ngầu, bạn nên rút bớt 1/3 nước và sục khí 24/24, lần sau nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng .

12. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Men Vi Sinh

Men vi sinh là cách gọi chung, nếu vi sinh trong men đó có tác dụng giúp tiêu hóa thì gọi là men tiêu hóa, nếu vi sinh có tác dụng xử lý chất hữu cơ thừa trong nước thì gọi là men xử lý nước.

Khác nhau thành phần vi sinh vật ở trỏng.

13. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Các bác cho em hỏi, ngoài men vi sinh để phân hủy chất cặn bã trong hồ (trong đó có phân cá) thì có cách nào khác để phân huỷ phân cá hoặc dọn dẹp phân cá trong hồ không các bác. Mỗi lần phải đi hút phân cực quá các bác ơi. Không biết bác nào có biết cách làm cho phân bớt không các bác, hay có loại cá nào dọn dẹp phân không các bác ha

14. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Trước tiên bạn phải xem lại bộ lọc,công suất bơm có đủ cho thể tích hồ?,dòng lưu chuyển trong hồ có được bố trí hợp lý?Bạn có thể nuôi kim ngân cùng cá rồng.Loại cá này dọn dẹp hồ rất sạch sẽ.

15. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Bác có thể cho em xem hình con Kim Ngân đươc không bác, tại em mới tập chơi cá được có một tháng thôi, nên nhiều loại cá em chưa biết tới nưã, nghe mấy anh trong diễn đàn hướng dẫn nên mới bắt đầu chơi cá rồng bác àh....cho em xin ảnh em kim ngân nha bác...thanks bác nhiều

16. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    không có bác nào biết loài cá KIm Ngân này sao các bác, giúp em với