Thú nuôi mới .Ốc mựon hồn (Tôm ở nhờ)

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi god_ENER_1k48, 28/12/07.

1. god_ENER_1k48

god_ENER_1k48 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nhà mình có 5 con này nuôi trong hồ lát cỏ khô chung với 4 em bọ cạp .Mấy chú này để trong hồ coi bò bò cung vui lắm .Thức ăn là dưa leo ,vỏ dưa hấu có khi ăn cả thịt.
    ĐÂY LÀ 4 NGUYÊN NHÂN TỚ THÍCH NUI CON NÀY
    1 SỐNG DAI NHƯ QUỈ
    2 NHỊN ĐÓI DE KÊU
    3 GIÁ RẺ
    4DỄ KIẾM
    BÁC NÀO MÚN MUA THÌ XIN MỜI LÊN TRƯỜNG ĐINH TIÊN HOÀNG CỔNG NGUYỄN THÀNH Ý CÓ BÁN =P~ =P~ =P~ CÓ KHI HÊN CÓ BÁN CẢ BỌ CẠP NỮA :D :D

2. lbbuu2005

lbbuu2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    là chổ nào đâu bạn, mình định mua bò cạp nè!ở đường nào vậy bạn??

3. tieuhuynh

tieuhuynh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho địa chỉ chính xác tí bạn ơi! Còn con gì có thể nuôi chung với bò cạp nữa?

4. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Woa .... bác làm em nhớ lại thời còn bé ..... mua con này rùi đốt đít vỏ ốc bọn này chạy ra mềm mềm,nghĩ lại thấy mình ác wé ^^
    Àh mà bọn này có cần nước hok bác .... môo trường sốn mình làm như thế nào

5. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    đang kiếm mấy em nè,bạn chỉ với có gì mình đi mua về nuôi,hồi nhỏ nuôi nhiều lắm nhưng ko có thời gian nên chết hết

6. phuchung

phuchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này tết nhỉ,mình hồi nhỏ cũng hay mua mà giờ trường cấm cho bán rong rồi nên ít thấy bán,chừng 12-2k/con à.Mà bạn cho mình địa chỉ mua bọ cạp đi,có con nào khác màu đen ko

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Ốc mượn hồn thì hầu như lúc bé ai cũng nuôi rồi. Bạn làm nhớ lại lúc trước. Nghịch sao nó kẹp cho phát chảy cả máu, cứng ngắc không gỡ ra được. Sau mới nảy ra " tối kiến " chế nước sôi vào cho nó nhả. Nó nóng co lại kẹp càng dữ. Cuối cùng phải lấy dao chặt luôn cái càng rồi gỡ ra. Đúng là hú hồn :D

8. DTMV

DTMV Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn hay ai đó làm ơn chỉ rõ địa chỉ thêm chút đê!!!

9. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    Ai ở gần Chợ lớn Q5 thì chạy ra đg Nguyễn trãi ( đoạn gần chợ gạo Trần chánh chiếu), nhìn bên tay trái có bà ngồi bán thùng dế, ghé vô hỏi mua bò cạp, bả lôi ra cho cả bao mà lựa ( chi tiết thì như thế này: nguyễn trãi đoạn gần đến đg Phú Hữu, bên tay trái)

10. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    :D
    Nhưng con này ở nc mặn mà bác, tui đi mũi né chơi bắt đc quá trời:D .Nuôi trên cạn và nc ngọt thì sao nào?:confused: Bác pót vài bài lên cho anh em hoc hỏi đi.

11. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Ống mượn hồn hồi nhỏ đi học có nuôi, nhưng con này không sống lâu được dù ở trên cạn hay dưới nước .Một thời gian nuôi nó sẽ tự bò ra khỏi vỏ ốc cũ(không biết làm gì??)rồi nằm chết luôn ??....
    Nói chung con này khó nuôi hay nói đúng ra không thể nào áp dụng nuôi lâu dài được.
    Nếu có điều kiện bạn pót hình cho anh em xem, biết đâu đây lại là 1 thú vui mới cho mọi người.....

12. DTMV

DTMV Member

Thích đã nhận:
    0
    Híc chủ topic nói con này sống dai giờ thêm Greenarowana nói nó ko thọ lắm. Ai nuôi lâu lâu rồi chia sẻ kinh nghiệm cho anh em học hỏi với!!!
    Ah cái vụ nuôi một thời gian nó tự bò ra khỏi vỏ ốc có lần nghe chương trình thế giới động vật nói đó là khi nó đi tìm cái vỏ ốc khác lớn hơn vì cơ thể nó đang phát triển. Không biết mấy con dưới biển có giống mấy con bán ở sg mình không.

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    bạn thích thử thì lấy cái kẹp lôi nó ra khỏi vỏ là biết ngay thôi. Nhìn cũng ngộ lắm.

14. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    Duy này ác kinh hồn=)) , con ng ta vậy mà hắ bảo lôi ra khỏi vỏ, hôm nào cậu đang ngủ anh qua lôi cậu dậy chơi nhé:laughing:

15. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Muợn hồn là ốc biển mờ, nuôi trên cạn cũng đc nhưng ko biết nuôi trong thời gian dài có sống đc ko

Nó chui ra khỏi vỏ vì cơ thể đã lớn hơn cái vỏ rồi. Giống như tôm- cua lột vỏ vậy á, nhưng vì nó kô có khả năng đó nên mới phải chui vào những vỏ của loài khác để trú.

Tên y như nguời mà ^^ "muợn hồn"

16. god_ENER_1k48

Thích đã nhận:
    5
    không có đâu bác ơi
    con này ở biển đem về là chết liền
    con này nguoi ta bắt ở Tây Ninh

Còn mấy bác mà mún mua nữa thì xin chia bùn ,người ta đã dẹp hết rùi

17. god_ENER_1k48

Thích đã nhận:
    5
    bữa thằng em mình nó không bít bỏ vào hồ cá ,nó bị ngộp nước vừa chui ra khỏi vỏ thì bị em rùa mai táng không toàn thâyT.T

bác mún up thì tui úp
    Đây là loài ở cạn mình nuôi 4 em (bb 3 em)
    Loại vỏ gai 5k 1 em
    Loại vân thì 8k
    Con này là loại khủng 30k
    Còn đây mới là các em ở biển
    ốc cực khủng:eek:
    màu đỏ đẹp nhểb-(
    Còn em này không rõ hình dạng ,mình đoán là gần họ hàng với mấy anh ốc kia

Con này nếu bạn mún nuôi nước mặn thì cho vào hồ cá nước mặn ...Nhưng mà mấy em ở biển rất yếu ,dễ chết mình thấy người ta nuôi trong hồ nước mặn thường dùng để dọn thức ăn thừa ,mà mấy con ở biển nhìn nó không đẹp ,chả cân xứng tí nào ,thân ốm nhom à......Tốt nhất là khỏi nuôi ..nếu có hồ nước mặn thì bạn thử nuôi đi mình cũng chưa thử .Mà việc vận chuyển cũng hơi khó ,hồi em còn nhỏ đi cần giờ về bắt gần cả kí.Nhưng đem về sài gòn đều tử hết

Last edited by a moderator: 5/1/08
  18. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nhìn độc đáo quá, nhưng mình thấy hơi khác mấy con bán ngoài cổng trường học. Có điều mấy em này nhìn ghê ghê sao í, giống giống con nhện ( mình ghét con nhện nhất :D )

19. dam me

dam me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    hehe bn này có 2 loại đó nha mấy bác
    1 là loại nhỏ nhỏ mấy mác thấy ở biển ( loại này rất dễ chết đem ra khỏi biển vài ngày là toi
    2 là loại hay bán trước cổng trường , mừ theo em biết thì bọn này là giống nước ngọt , sống gần biển thui , khi nào đẻ thì mới mò ra cửa biển
    loại 2 lúc nhỏ có nuôi một đám trong một cái khạp , nhớ là hồi đó bỏ một lớp cát xây nhà ở đáy cho lài lài sau đó bỏ thêm vào vài cục đả nằm ngang cho chúng bò lên , bọn này thích nước ít thui lấp xấp hà , nhiều nước là tiêu , nên tìm thêm một mớ vỏ khác lớn hơn những con đang nuôi một chút để khi chúng thay vỏ thì có vỏ chui vô liền hông thui là bị con khác thịt liền , thực đơn thì gồm có rau salách , rau muống , hay thịt cắt nhỏ có thể cho ăn cào cào cũng được nhưng phải đập cho nó tê tê nhá ........................hồi đó nuôi nó còn đẻ trứng như trứng tôm ấy mày cam đỏ bóng loáng nhưng hổng nở hihihi ......chúc bác bác nuôi tốt há

20. god_ENER_1k48

Thích đã nhận:
    5
    ồ bác này am hiểu quá nhở b-( ...tại em hok có chăm sóc mấy con này vì nuôi chung với bò cạp .em chỉ lo chăm bọ cạp không để ý mấy con kia tại mấy con ốc mựon hồn nó cứ rút trong hang hốc chả thấy mặt mũi đâu:(

Ủa mà bạn ơi cái khạp là gì vậy?????:confused: