Thuần Chim Họa Mi Với Mọi Người

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi lechinhkiet, 30/7/12.

1. lechinhkiet

lechinhkiet Member

Thích đã nhận:
    65
    Thân chào mọi người!!!
    Suy nghĩ mải cuối cùng mới quyết định làm cái đề tài mới này, mong mọi người ủng hộ, giúp sức!
    Thật ra đây là một đề tài mà rất nhiều well có chuyên mục họa mị đều có bài đề cập đến ( ít nhiều)
    Mình đã đọc qua rất nhiều bài viết về việc thuần hóa chim họa mi, rất hay, nhờ đó mà minh chiêm nghiệm được rất nhiều điều trong việc thuần hóa Họa mi
    Những khi thực tế khi bắt tay vào việc thì nó cả là 1 vấn đề lớn. Mổi người một tính, mổi người một hoàn cảnh sống và môi trường sồng khác nhau.
    Tất cả chúng ta đêu có 1 điểm chung là yêu thích chim họa mi. Và tự mình thuần hóa được chú Họa mi của mình củng là điều vô cùng hạnh phúc. Nhưng chúng ta mổi người mổi cảnh
    Có người giàu, người nghèo, công viên chức nhà nước, buôn bán, công nhân, học sinh, sinh viên. Ở thành thị có, khu buôn bán sầm uất có, khu dân cư có, nông thôn có, ở trọ có...Vvv
    Tuy nhiên chúng ta dù yêu thích họa mi đến mấy, thì củng chỉ tranh thủ quỷ thời gian rảnh rổi của mình. Con hầu như là dành cho cuộc sống, công việc, gia đình, con cái, bạn bè, và các mối quan hệ trong xã hội.
    Vì vậy mình đã suy nghĩ nhiều va quyết định lập ra topic này, với mong muốn tất cả nhưng người trong hoàn cảnh giống nhau, mong mọi người hoan hỉ chia sẻ thực tế công việc hàng ngày để thuần hóa chim của mọi người.
    Chúng ta cùng giúp nhau hoàn thiện hơn, sẻ có nhiều phương pháp hay hơn, thực tế hơn. Nhưng điều tưởng như là sai lầm của người này có thể là phương pháp hay cho người khác!
    Sáng tạo, phá cách luôn la? nhưng điều mới mẻ đặc biệt nhưng luôn dựa trên nhưng nền tảng vừng bền của các bậc tiền bối.
    Mong mọi người hoan hỉ chia sẻ.

2. lechinhkiet

lechinhkiet Member

Thích đã nhận:
    65
    Mình xin mạn phép nói lên cách thuần họa mi của mình
    Mình sống 1 mình trong khu dân cư yên tỉnh.Đi làm theo giờ hành chính chỉ nghĩ ngày thứ 7, chủ nhật
    Bây giờ là cách thuần chim của mình.
    Chim mình mới mua mình nuôi trong lồng nhỏ( lọai 32 hay 48 nan gì đó ), nhưng mình độ có khay hứng phân và bàn chiến đàng hòang.
    Mình thường treo lồng chim cách mặt đất khỏang nửa mét. Vị trí thường góc nhà( Khi treo nếu thấy con chim co biểu hiện lạ là mình đổi vị trí khác ) Mình thích nhưng chưa chắc nó đã thích đâu. Xưa mình có nuôi 1 em, cứ treo ở đó dù không có người nó củng nhảy ầm ầm, đổi vị trí thì êm xuôi.
    Khoảng 2,3 ngày đầu về thì ăn cám ba vì. Dần dần chuyển sang cám làm. Và củng ốp mái cho em nó luôn
    Mình làm cám khá tốt. Mèn mén + thịt bò + tôm + trứng gà.Khi cho chim ăn cám mới hòan tòan
    Ngày đầu tiên: Trưa đi làm về mình cho chim tắm
    Lồng tắm ( bịt kín hết các mặt, chừa mặt của cho chim vào thôi ) nhẹ nhàng cho chim qua lồng tắm, dọn dẹp sơ lồng, thay cóng nước và cóng cám. Phủ áo lồng nhưng phủ hình chử nhật ( trên dưới mở bằng nhau hết, dùng 4 cái kẹp giấy nhỏ đính lại cho khỏi bung ra). Mình cho vào cóng chim chỉ 1 lượng cám rất ít ( chim ăn từ trưa đến chiều là hết )
    Chiều về hôm nào rảnh rổi thì mang chim đi dạo 1 chút ( đi tản bộ ấy mà). Chùm kín áo lồng mở hình chử A khỏang 2 nan lồng ( tùy vào con chim mà mở ít hay nhiều ) rồi mang đi. Khi về cho chim vào chổ củ.
    Khỏang 5h30 cho chim đi ngủ ( cái này tùy mọi người ) mình lấy 1 cái áo lồng lớn, tối màu phủ bên ngòai kín cho em nó
    Qua ngày thứ 2: Sáng 6h dậy túm khỏang 5 em dế ngứt hết chân cho vào của nan lồng chổ của chiến 1 lần( khi cho vào thì cho em mái bên cạnh luôn) sau đó treo em mái ở nhà trên cách khỏang 10m
    Trưa em về, việc đầu tiên là cho em nó khỏang 3con dế đã. Rồi cơm nước thôi, cơm nước song thì em cho em nó đi tắm. Thay cóng nước và cho cám vào củng như hôm qua! Em có gắng đặt lồng hướng về phía mặt trời sao cho có ít tia nắng vào cho em nó khỏang 5 phút. Treo chim vào nhà và đi ngủ
    Ngày nào củng như vậy! T7, CN thì em cho em nó tắm nắng buổi sáng. Nếu rảnh rổi ( không bận với mấy con pồ ) thì ôm em nó đi ăn sáng, cafe luôn!
    Sau khỏang 3 tháng. Em thấy chim dạn hơn nhiều, có lửa hót củng tạm tạm! Vẩn dử được bản tính rừng, có thể mang đi trường chơi được, nếu máu thì có thể múc nhau.
    Đó là nhưng gì thực tế em thuần chim ở nhà! Có gì chưa đúng hay thiếu sót mong mọi người góp ý cho. Hay có ai sống trong hòan cảnh như em mà có phương pháp hay xin hoan hỉ giúp đở. Thân

3. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    2 bài viết này hay ,theo mình bạn nên viết thêm 1 hai chục bài nữa để mọi người cùng tham khảo

RUA01, TuanHN, Hai_Nhai and 2 others like this.
  4. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Vấn đề cũ nhưng luôn mới, bài viết hay, rất có ích cho mọi người, nhất là những người mới chơi chim. Cảm ơn chủ thớt, lần sau có gì chia sẻ tiếp nhé!

RUA01, thuyvnpt, TuanHN and 3 others like this.
  5. nguyenhunghm

nguyenhunghm Active Member

Thích đã nhận:
    73

theo mình cách thuần như bạn là quá nhanh rồi, có thời gian sách chim đi chơi hoặc hay sách nhiều thì chim rất nhanh thuần, chỉ mỗi cái là thời gian thôi, mà bạn có thời gian sách đi chơi như vậy là quá tốt,

RUA01, TuanHN, Hai_Nhai and 2 others like this.
  6. utky

utky Active Member

Thích đã nhận:
    172
    như vậy là tốt lắm rồi bạn. Tuy nhiên mình nghĩ con mi này lành tính đấy. Gặp con khác không chừng mất nhiều thời gian hơn, nhất là chim mua lại của những người khác đã nuôi rồi.

RUA01, Hai_Nhai and lechinhkiet like this.
  7. lechinhkiet

lechinhkiet Member

Thích đã nhận:
    65
    Uhm. Vậy mình với lập topic này để mọi người cùng chỉ dẩn nhau! Đó là mình sống 1 mình nên thứ 7, chủ nhật chỉ bận với bồ thôi. Còn nếu có gia đình thì ngày nghỉ dành cho gia đình. Chơ gia đình đi ăn sáng, cafe, hay đi siêu thị. Về nhà nội ngoại hay đi ngoại ô chơi. Có người thì thứ 7, Cn vẩn phải đi làm thêm, tăng ca, hay là trực ở cơ quan.Đâu thể cứ chim cò hòai được.Có người có thời gian rảnh nhưng không muốn cần chim đi thì mình nên dùng cách nào. Vì lý do này hay lý do khác mà không thể cầm chim đi dạo được ( và mình thấy đa phần chúng ta trong hoàn cảnh đó ) Nên mình mong muốn mọi người hay chia sẻ cách của mọi người, để nhưng anh em có hoàn cảnh giống nhau có thể cho nhau những phương pháp hay của mình.
    Mong mọi người cùng hoan hỉ góp sức, để chúng ta cùng hoàn thiện mình hơn. Thân

Last edited: 31/7/12
    phuoc-bd, KtsBim, RUA01 and 4 others like this.
  8. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Đây là cách thuần mi bổi của mình, ae xem góp ý nhé:
    Trước khi thuần bổi mình sẽ bảo đảm nhà ko có e mi thuộc nào( if có thì sẽ đi gửi 1 thời gian), hoặc treo e thuộc thật xa sao cho bổi ko nghe nó hót là được, nhà mình cũng khá dài but vẫn ko làm được điều này vì mi hót rất to
    Khi chim mới về mình sẽ treo chim ngay góc nhà nơi nhiều người ra vào, lồng mở chữ A nhỏ, ăn hoàn toàn cám BV trong khoảng 2 tuần đầu( ko mồi tươi nhé); khi cho tắm mình ngồi cách xa chừng 5-6m.
    Sau 2 tuần quen cám bắt đầu cho ăn mồi tươi số lượng rất ít chừng 3-4 con cào cào. Khoảng cách khi tắm cũng thu hẹp lại, chữ A cũng được hé thêm 1 chút tùy biểu hiện của chim mà xử lý
    Cứ như vậy sau khoảng 2 tháng if thấy chim có biểu hiện tốt, mình mới bắt đầu ốp mái. Đem mái về để cho chúng thấy mặt nhau suốt 24h, sau đó tách ra treo mái đâu đó cho mái xùy nó hót. Mình chỉ ốp mái 1 tuần thôi sau đó lại gưỉ mái đi. Sau này cứ 1 tháng ốp mái 1 tuần đến khi nào chiến được mới ghép nhau.
    Chủ yếu là mình chăm đều tay các bạn ah. Sau khi bổi đem về nhà 3-4 tháng, có biểu hiện tốt mình xách e thuộc về là nó hót đấu lại ngay, chim đã sung rất nhanh thuần. Thời gian này mới bắt đầu tăng cường mồi tươi, còn cám thì chỉ khi nào chuẩn bị chiến trước 1 tuần mới tăng cường chút ít, but nguyên liệu làm cám công cơ bản vẫn là BV. Sau khoảng 4 tháng là ok, xáchim ra cội chơi được rồi:laughing:
    Mình là dân đi làm chỉ nghỉ CN, những con mi thuộc mình thường xách lên cơ quan gửi, sáng thì dậy sớm chạy ra cội chim mua cào cào, tắm chim, làm ly cà phê, điá với ae tý rồi chạy về nhà cho chim ăn xong rồi đi làm. Nhà mình cũng khá đông người nên chim cũng khá mau thuần, mong được các bạn chỉ giáo thêm

Last edited: 31/7/12
  9. lechinhkiet

lechinhkiet Member

Thích đã nhận:
    65
    Cám ơn Hai_Nhai vì phát súng thứ 2 của bạn. Mong sẽ có 1 tràng trung liên hay đại liên, để mọi người ở mọi hòan cảnh khác nhau, tham khảo thêm.
    Mình có chút đóng góp với bạn nha.
    Nhà đông nên cẩn thận chổ treo chim hay để chim dưới đất. Nếu treo thì không nên treo quá cao. Tốt nhất là nửa met.
    Vì đã phủ áo lồng rồi, nên không nhất thiết phải treo vào góc nhà. Miển sao nó hợp lý với vấn đề sinh họat trong gia đình là được
    Sao bạn không thử cho cóng nước và cóng thức ăn ở ngay của chiến. Để khi chim xuống ăn, nó sẻ có 1 tầm nhìn lớn nhìn ra thế giới bên ngoài. Làm quen nhanh hơn, nếu là chim chiến tập cho nó xuống cầu, bởi đó là khu vực có nguồn thức ăn và nguồn nước.( Bởi bạn mở áo lồng hình chử A. Đầu nhỏ đáy lớn
    Áo lồng hình chử A, mình quan sát thấy 1 điều ( khi có gì đó làm nó sợ ) con chim thường nằm bẹp xuống cầu để quan sát, bởi như vậy góc nhìn của nó rộng hơn. Như vậy liệu mình có tập tính xấu cho nó không
    Với lại bạn cho chim tắm buổi sáng. Bạn có thể cho chim ăn cám 1 lượng ít, từ sáng đến trưa là hết, chiêu công mồi tươi không, và sáng mai lại lập lại! Có nhiều bài viết nói nên cho chim ăn mồi tười trong buổi sáng. Nhưng chẳng có cơ sở nào nói là cho chim ăn buổi chiều không tốt cả. Thân

RUA01, TuanHN, chimbochao and 4 others like this.
  10. nduy992002

nduy992002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    e cũng đang phấn đấu với con mi ở nhà,là người làm công sở 8h/ngày 40h/tuần. nhân tiện bài thuần mi, xin được hỏi ké 1 câu là nếu ốp mái để chim trống mau thuần thì có thể dùng mái bổi được k? e chưa có điều kiện mua 1 con mái thuần về ốp, cũng k quen ai để có thể mượn mi mái ốp.hix, e chỉ muốn chơi mi hót, chưa nghĩ đến mi chọi.
    rất mong những kinh nghiệm quí báu của các tiền bối trong lĩnh vực này ah.

11. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Thật ra thì cái này mỗi người có một kinh nghiệm giêng và cái này cũng phải phụ thuộc vào từng chú chim chứ không áp dụng máy móc con nào cũng như con nào được. Đây là 2 cách mình thường hay áp dụng.
    Thời gian đầu (5- 7 ngày đầu) bung hết áo lồng để em nó dưới đất ngay cạnh lồng mái chế độ chăm sóc vẫn bình thường cho ăn cám bavi cho ăn dế và tắm nước hàng ngày (khi tắm vẫn để em mái bên cạnh cho khỏi nhẩy).
    Ngày tiếp theo (tuỳ từng con) tách mái: em nó sẽ nổi sung lên ngay khi đó ta có biết được phần nào chất giọng của nó hay thì dữ không hay tìm cách đổi em khác khỏi mất công.
    Cách thứ nhất:
    Những ngày tiếp theo: treo em nó ở trên em mái ở dưới không cho nhìn thấy nhau. Nếu có điều kiện sáng sớm đi tập cho em nó đi cùng khi này chùm áo lồng. khi ra công viên thì treo lên cây gần đường đi vài ba ngày đầu không mở áo lồng nếu thấy hót chuyện hoặc hót sổng thì tiếp tục mở hé áo lồng dần dần (khoảng 1 tháng có thể bung hết áo lồng tuỳ từng con)
    Ưu điểm: nhanh thuần
    Nhược điểm: nếu mở áo lồng nhanh quá chim dễ bị lộn hoặc ngoái. Cách tốt nhất nếu thấy em nó hót chuyện hoặc hót sổng thì mới bắt đầu mở áo lồng và phải chọn chỗ treo (chọn chỗ cua đừng treo cao quá ngang đầu người là đẹp) để em nó không bị hoẳng đột ngột thì sẽ khắc phục được nhược điểm này.
    Cách thứ hai:
    Những ngày tiếp theo khi nào đi làm sách em nó theo cùng. Khi đến cơ quan gửi em nó ngoài bảo vệ hoặc tìm trong chỗ để xe hay trong sân có chỗ nào treo lý tưởng thì treo em nó lên. trong những ngày đầu cũng không mở áo lồng sau đó thì mở từ từ. Tối đến lại cho em nó về ngủ cạnh em mái.
    Ưu điểm: những lúc buồn buồn ra ngắm em nó cho dù đang ở cơ quan. Chim rất nhanh bạo.
    Nhược điểm: Sẽ bị ae trong cơ quan trêu trọc (mình bị mọi người bảo mình điểm danh bằng chim (khi nào thấy có chim là có người khi nào không thấy treo chim không phải tìm)....). Nếu bị ai đó thù thì sẽ ra trọc chim (tốt nhất gửi bảo vệ thỉnh thoảng mời chú bao thuốc là OK). Thỉnh thoảng bị dấu chim (tốt nhất gửi bảo vệ thỉnh thoảng mời chú bao thuốc là OK). Thỉnh thoảng song việc nếu có đi nhậu luôn thì hơn khó vì phải cho em nó đi cùng hơi bất tiện (tốt nhất phóng về cất rồi ra sau, đem theo kẻo mất vì mình bị một lần rồi). Nếu xếp không thích chim thì đừng mang đến: tốt nhất cứ mang đến nếu xếp ý kiến thì thôi còn không mai lại mang tiếp 2-3 con nữa.
    Và thỉnh thoảng cho em nó đến nhà nào có chim cho em nó thi thố tài năng đừng vôi đưa ra cội nhé có thể hỏng luôn chim đấy.
    Đấy là hai cách của em áp dụng gần 5 năm nay mổi khi có chim mộc. Nhất là khi thay lông song làm cách này chim sẽ mau căng hơn. Nếu có thể thì áp dụng luôn cả hai cách càng tốt. thật ra mình áp dụng cả hai cách nhưng nếu không mang được chim đến cơ quan thì chỉ cần cách 1 cũng Ok rồi.
    Thật ra thì mái thuần vẫn tốt hơn còn không có thì dùng mái mộc cũng chẳng sao. Mình cũng dùng mái mộc trong khi con mái nhẩy tưng tưng nhưng chú chim chống vãn đứng im.

12. long vit

long vit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    chào cả nhà, mình cũng xin đóng góp chút y kiến.hihihi..đây là cách thuần mi bổi của mình.
    Khi mua mi bổi về thì mình trùm kính lồng nhưng áo lồng mỏng cho chim thấy bên ngoài, tuần đầu tiên thì mình không cho chim tắm nha.
    tuần thứ 2 mới cho chim tắm nhưng chỉ tắm cách ngày, mình đi làm hành chánh nên chỉ tắm vào buổi trưa.
    mình thì trùm chim tới khi nào thấy e nó tỉnh chim thì mới vén áo lồng chử A ( thường thì mình trùm khoảng 2 tuần thì chim đã bớt hoản )
    vị trí đặt chim của mình cũng là dưới đất hoặc trên ghế và đặt chổ đông người.
    chế độ ăn thì cho ăn cám ba vì và sáng thì cho 1 bich cào cào.
    khi chim đã tương đối dạn người thì mình bắt đầu dụng mái (phải là mái thuần thì mới dụ trống được nha), mới đầu thì để gần khoảng 15phút sau đó treo mái chổ khác cho mài xùy (vi trí ngồi của mình đối diện e nó để nó vừa thấy mình vừa thấy mái cho quen từ từ, khoảng cách của mình càng gần về sau)
    sau nay khoảng cách mái từ từ xa ra và để cho có chim với mình.
    cách này của mình thuần thường lâu hơn của a e nhưng được cái là e nó ít bể đầu sứt trán.
    còn về việc chơi với e nó như lechinhkiet nói thì ra sao mình không nắm rỏ ( mong chỉ giáo, vì nếu mi nó hoảng ma mình còn lại gần chọc nó thi nó càng hoảng)
    việc xách đi chơi thì mình cần học hỏi thêm( cách này xem ra hiệu quả)
    vài lời chia sẽ mong a e nhẹ tay
    thanks

TuanHN, chimbochao and cuongquephong like this.
  13. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    ko nên ốp mái bổi bạn ah, vì 2 con bổi gặp nhau sẽ nhát hơn đấy. Chỉ ốp mái bổi với trống thuần và ngược lại, như vậy chim mau thuần hơn. Chúc vui....

14. TuanHN

TuanHN Member

Thích đã nhận:
    20
    Topic này hay đây. Mình cũng xin đóng góp với anh em đôi chút kinh nghiệm của mình. Mi mộc bắt về trùm áo nguyên tuần đầu, sang tuần thứ hai bắt đầu cho tắm và mở hé áo lồng. Khi tắm ốp mái thuần bên cạnh tốt nhất cho mái tắm trước. Mình làm nhà nước nên chỉ rảnh vào buổi trưa mà thôi nên mọi việc phải thực hiện trong vòng 1 tiếng đồng hồ. Khi chim tắm mang lồng làm vệ sinh, chim tắm xong tùy thái độ của từng em mà hé áo lồng tương xứng. Lúc này mái treo ra xa, đặt lồng em nó xuống đất không treo ( Nhà phải không có chuột và bất cứ vật nuôi nào khác nhé). Vì điều kiện nên mình ở riêng cả ngày chẳng có ai ở nhà nên mình thường bật ti vi và đóng cửa đi làm như bình thường. Tối về vẫn giữ nguyên áo lồng như vậy đi đâu làm gì cũng để em nó bên cạnh( khoảng cách thì anh em phải xem thái độ của từng con nhé). Đến giờ đi ngủ phủ kín áo lồng ốp mái bên cạnh. Cuối tuần mình thường mang em nó đi ra quán cafe tốt nhất tìm quán nào cũng có Mi, vẫn đặt đất và phủ áo lồng cho đên khi em nó hót đấu lại mới hé áo lồng ra. Về chế độ ăn uống thực hiện như sau: sáng ra cho em nó chục con dế hoặc cào cào châu chấu. Trưa về cho tắm mới cho cám vào cho chim ăn số lượng tùy theo từng em nhé miễn sao chiều về kiểm tra cóng cám không còn gì là ok rồi nhưng cũng đừng cho ít quá chim suy sau này vực lại khó lắm. Làm như vậy mình thấy tùy từng em nhưng em nào khó khăn lắm cũng chỉ 3 tháng thôi là có thể chơi được rồi. Rất mong anh em cho ý kiến!

15. lechinhkiet

lechinhkiet Member

Thích đã nhận:
    65
    Uhm. Nếu dùng mi mái mà để ốp mổi lần cho nó ăn mồi tươi hay cho nó tắm thì bạn nên dùng mái thuộc. Còn chỉ kích cho trống căng lên thì có thể dùng mái mộc ( Mái mộc củng như trống, bạn phải chăm sóc tốt, yên tỉnh thì nó mới xuy nhiều )
    Mình có mấy lưu ý : Nên tìm hiểu con chim của mình như thế nào ( Ai củng zậy, phải để ý và xem nó thích hay không )
    Nên thuần bằng cách bỏ đói cho ăn ( Chú ý lượng thức ăn hàng ngày )
    Nên mang chim đi chơi ( Có thể là đi đâu , dù gần củng được )
    Nên để chim ổn định, không nên thúc ép nó. Chăm sóc tốt, thời gian ngủ nghĩ, ăn mồi tươi, cám ( Chim sung thì nhanh thuần )

16. nduy992002

nduy992002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    e vừa mua 1 e mái tương đối dạn, có thể đút cào cào cho ăn dc, không nhẩy tung lồng, gặp trống thì kêu lích rích và búng cánh(ít thôi vì chắc mới về, và chưa sung??hihi) . đang dùng chế độ ban ngày cho gặp nhau khoảng 1-2 lần, mỡi lần khoáng 10-15', chiều về xuống nắng thì cho mái và trống ở sát nhau đến sáng. như thế có ổn chưa ah? có cần chỉnh sửa gì không ah? e quan sát thấy thì chiều ngày đầu tiên--> chim trống không phản ứng gì nhiều, chỉ đứng im khi thấy mái, ngày hôm sau, tách mái ra thì hót như điên cả ngày , ngày thứ 3(cùng chế độ gặp nhau vài lần/ngày và đêm ở gần nhau) sau khi có mái, ít hót hơn hẳn ngày thứ 2, khi tách mái ra thì nhảy nhiều hơn do tìm mái? hay sao ah? nhưng khi đưa mái lại gần thì đứng im ,

Hai_Nhai thích bài này.
  17. khoancat_betong

khoancat_betong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Theo em điều cốt yếu đầu tiên để thuần mộc nhanh phải có 1 em cave già.
    Ko có xiền chơi chim nên em phải nuôi từ mộc lên. Như em mộc này em bắt lúc đầu tháng 5. Phương đầu, phá vĩ, lòi cảo nói chung là hội tụ đủ thứ xấu. Lúc mua về đầu vẫn còn be bét máu. Em nuôi khoảng 1 tháng không mái thì nhảy rất điên cuồng phải cho ăn đói vứt vật vã sang cơ quan. Ở bên đó thỉnh thoảng lại có người ngó nghiêng nên nó càng sợ hơn. Em cũng thấy chán nản. Sau đó thấy có 1 con mái chiến già hay quá nên phải mua. Kể từ khi ghép mái em thấy nó đứng chim hơn hẳn. Nhưng xách lồng vẫn chóc ầm ầm. Buổi chiều em hay mang nó ra sân cầu lông mở áo lồng chữ A. Ở đó đông người đánh cầu và chạy huỳnh huỵch nên có vẻ nó cũng dạn người dần. Cuối tuần hay sách đi các nhà khác có mái ốp cho hót đấu. Mỗi lần có hội chọi chim em mang nó ra hội để ốp mái cho hót và tập dợt cho quen dần. Thấy hót chưa dc tự tin lắm. Đc một dạo thì nó bắt đầu đổi lông nên em cho nó vào phòng kín, trùm áo lồng mầu trắng và mang mái đi. Em cho nó ra lồng nuôi để cho đỡ bị vỡ đầu và hỏng đuôi. Nhưng nó lại rất nhát người vì trùm kín suốt ko dc gặp người và mỗi lần cho ăn hay xách lồng là nó nhảy loạn xạ. Mấy hôm trc nó đã mọc dc 1/3 lông đuôi em mới mang em mái già về. Ngày cho nó ăn 2 lần mỗi lần cho ăn em mang mái đến để trc mặt và bỏ hết áo lồng ra. Con mái cứ thế chổng đít lên tít dỗ con đực thế là con đực cứ im phăng phắc ko nhảy loạn xạ gì cả chỉ việc búng cánh tán gái rồi ăn thôi. Buổi sáng cho 2 con tắm nắng một chút rồi chùm kín lại. Bây giờ thái độ con đực đã tốt hơn hẳn, đứng chim và sung hơn lúc trc khi thay lông. Trc đây em chỉ dám nó tắm khay nước trong lồng nuôi. Nhưng bây giờ đã cho sang lồng tắm dc rồi. Hàng ngày em để lồng chiến và lồng nuôi thông nhau. Tối đuổi sang lồng chiến đi ngủ cho nó quen dần với việc sang lồng. Đối với cách em làm thì cần loại lồng cửa rút để giảm các thao tác khi sang lồng ko làm chim hoảng sợ. Trên đây là cách làm của em các bác xem có gì góp ý cho em với ạ. Tiện đây các bác xem hộ em xem con này có nên cơm cháo gì ko. Vừa thay lông rừng nhưng mắt rừng chưa biến.

Last edited: 10/8/12
  18. sonnamthang

sonnamthang Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình nghĩ con của bạn nếu chăm đều tay sẽ thành 1 chiến binh tốt. Chúc mừng bạ có chim đẹp

Hai_Nhai thích bài này.
  19. huynhthachvu

huynhthachvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    Mình cũng làm như Chú 2 nhái, nhưng mình có thêm 1 chút. Khi đem mi thuộc về mình cho kè lồng vỏi Mi bổi liền. Em bổi đã ăn mái, địa bàn, thế là chiến với em thuộc thôi. Em nó không sợ hót đáu lại rất căng, sau này ra cội chơi cùng với em thuộc thì cũng kh so các em khác nũa.

Hai_Nhai thích bài này.
  20. hoangqm

hoangqm Active Member

Thích đã nhận:
    29
    Mình mớii chơi My nên chẳng biết gì, do được tặng một chiếc lồng làm ở Huế (sau này mới biết để nuôi My) nên mình mua của một người quen 1 chú My cũng cẳng biết là mộc hay bổi chỉ biết là nó cũng hót hét inh ỏi tầm sáng và trưa, mình cũng không bịt áo lồng cứ để kệ cho nó thoáng, mỗi lần tiếp nước và cám nó nhảy loạn xạ. Một lần mình đang nghe nhạc nhẹ không lời chợt nhìn thấy cóng nước của nó hết mình hạ lồng xuống tiếp nước thì thấy con My nó không nhảy loạn xạ mạnh như trước nữa. Thế là từ đó mỗi lần muốn gần nó mình lại mở nhạc lên, được hơn tuần thì thấy nó khác hẳn không nhảy theo kiểu hoảng loạn mà chỉ nhảy loanh quanh đáy lồng một chút sau đó nhảy lên que đứng.