thuần chim mới bẫy cần chú ý

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi thieuhungyp, 19/1/08.

1. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn mới bẫy được con chim .
    Dù là chim trời hay chim sổng chuồng bắt lại được ,thì xin bạn hãy lưu ý điều nay nhé. Chúng đang tự kiếm ăn ngoài thiên nhiên ,thức ăn của nó không vệ sinh như của ta nhưng nó quen rồi. Thức ăn của ta bổ hơn ,vệ sinh hơn nhưng chúng không quen. Và bạn ạ ,chim yêu của bạn sẽ xù lông ,cù rù như chim cúm! Thật đau buồn phải không bạn ? Nếu bạn không cấp cứu kip nó sẽ lên trời xanh đấy ! Xin mách bạn 90% chim của bạn bị tiêu chảy đấy . Để chắc điều này bạn hãy quan sát phân của nó xem có đúng không nhé. Nếu đúng bạn hãy mua ngay vài ống GENTAMICIN và pha lẫn vào cóng nước uống của chim nhé .Mỗi lần chỉ cnf pha 1 ống /ngày . Chúc bạn thuần được những con chim thật hay.

KtsBim thích bài này.
  2. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    hay quá! cám ơn chú nha.đúng bài cháu đang cần.nhưng mà pha 1 ống thì khỏang bao nhiêu nc chú nhỉ?hay ở đó có hướng dẫn rồi?mà đây là thuốc cho thú hay cho người vậy chú?

KtsBim thích bài này.
  3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Anh Hùng ơi, 1 ống có vẻ nhiều nhỉ, ống Gen to phết đấy, bằng nửa con K và gần bằng cái cóng nước rồi còn gì. Ý anh nói là ống tiêm hay ống bột ạ

KtsBim thích bài này.
  4. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    ống đâu có to

Gentamcin mà tôi nói với các bạn là loại dùng để tiêm cho người . Loại này dược phẩm họ đóng có 2 ml/ống mà . Còn nếu bạn dùng Steptromicin thì pha cả nước cất vào nó khoảng 5ml . Như vậy nên chia làm 1/2 lọ cho 1 cóng .
    CHÚ Ý : vẫn phải nhắc lại với các bạn đừng đổ nhiều nước để chim có thể tắm được nhé ! Loại này vào tai có thể điếc hẳn đấy !

KtsBim thích bài này.
  5. quocminh03

quocminh03 Member

Thích đã nhận:
    1
    ồ. hay quá chim nhà cháu cũng bị tiu chảy hixx hix =.=" mà thuốc đó ở tiệm thuốc tây có bán ko bác

KtsBim thích bài này.
  6. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Bác thieuhung ơi, cho em hỏi với. Như vậy thì cần uống trong mấy ngày hả bác? Hay là uống đến khi nào phân chim khô rồi thì thôi không cho uống nữa ạ? Em ra hàng thuốc tây hỏi thì họ bảo đây là thuốc kháng sinh chứ không phải thuốc chữa đi ngoài, ống 2ml chữ màu đỏ. Như vậy kể cả con chim không bị đi ỉa uống một ít vào vẫn tốt phải không bác?

KtsBim thích bài này.
  7. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    thanks thieuhung tôi thử cho một chú chim sâu mới bẫy được thấy chim đi phân khô, tốt. Hy vọng từ giờ bẫy được chú nào sẽ sống chú đó (nhất là chòe than).

KtsBim thích bài này.
  8. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Năm mới chúc các bạn thành công hơn

Năm mới chúc các bạn bẫy được con nào nuôi thành công con nấy. Tôi thấy có bạn hỏi cho uống Gentamicin(hoạc Stẻtomicin) nên cho uống mấy ngày. Xin cảm ơn các bạn vì đã áp dụng và thành công với cách này. Các bạn theo dõi nếu chim đang bị đi ngoài thì bạn giữ nguyên liều lượng đó 03 ngày. Quan sát thấy phân đã khô thì
    sau đó giảm 1/2 ống/ngày cho 2 -3 ngày kế tiếp.
    Còn nếu bạn chỉ dự phòng khi mới bẫy được chim thì chỉ cần 1/2 ống mỗi ngày và kéo dài 4-5 ngày. Chúc các bạn thành công .Tạm biệt

KtsBim thích bài này.
  9. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Bạn cứ dùng thử đi

Bạn ạ cửa hàng thuốc họ trả lời bạn là đúng đó . Thuốc này là nhóm thuốc khang sinh . Đặc trị các bệnh viêm nhiễm ( như bệnh viêm phổi viêm phế quản...)
    Tuy nhiên qua sưu tầm kinh nghiệm và áp dụng thử nhiều lần tôi thấy dùng nó để chữa các bệnh tiêu chảy rất hiệu quả . (Bạn đọc trên diễn đàn thấy một số bạn cũng áp dụng thành công rồi đó )
    Chúc bạn thành công. Tạm biệt/

KtsBim thích bài này.
  10. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Bạn cứ mua ở cửa hàng thuốc tây

Tên thuốc này là tôi ghi theo tên thuốc dùng cho người, có bán ở cửa hàng thuốc tây ( Giá cũng rất "bèo": 2-3 ngàn VNĐ/ lọ 2ml)
    Chúc bạn thành công . Tạm biệt

KtsBim thích bài này.
  11. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn THIEHUNGYP lắm đấy. Chiêu này tôi kiếm hoài ko có,hôm trước mất con mi rồi.Nó đi ...ướt đáy lồng mấy ngày rồi toi con mi bổi.Nếu có trước chiêu này có thể cứu được,Nhưng mình còn nhiều chim Hãy đợi đấy!

KtsBim thích bài này.
  12. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    tui đi bẩy hoài có thấy chim bị tiêu chảy đâu.chắc chỉ bị ở 1 số loài thôi.

KtsBim thích bài này.
  13. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Mọi việc thật đơn giản,nếu biết

Tôi cũng như bạn trả giá quá nhiều cho thú chơi của mình. Trước đành ngậm ngùi chẳng biết chia sẻ cùng ai! Nay có diễn đàn này tôi cũng mong các bạn cùng chia sẻ những "bí kíp" của mình giúp các bạn khác đỡ ...ngậm ngùi.Chúc bạn thành công hơn nhé. Tạm biệt/

KtsBim thích bài này.
  14. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tui có chú mi bổi đi chảy kinh niên. Tui vừa áp dụng bài thuốc của bạn Thieuhungyp. Anh em nói là do chim ăn nhiều đạm (cào cào/ liu điu) quá. Hy vọng sẽ thành công. chân thành cám ơn tác giả bài thuốc.
    P/S: Tui nghe bác Khoenxanh có chú khoen đi tướt đã lâu. Nêu bác đọc topic này cũng nên thử cho em nó hết bịnh.

KtsBim thích bài này.
  15. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    bạn cho tôi hỏi

Bạn nói đúng đấy nên giảm dần những thứ nhiều đạm đi, kết hợp với dùng thuốc. À bạn có nói là cho ăn "liu điu" nó là con gì vậy bạn ,còn tên gọi nào khác không ?

KtsBim thích bài này.
  16. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Con liu điu là con rắn liu điu trong Nam ấy bác. Con này giống như con rắn mối hay thằn lằn/ thạch sùng nhưng nhỏ và thuôn dài hơn. Bác cho mi hay than ăn là nó xung lắm. Thường người ta bán 4-5k/4con.

KtsBim thích bài này.
  17. quynhcacanh

quynhcacanh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn nhiều. Đúng cái em đang mún hỏi.
    cẢM ƠN nhiều lắm.

KtsBim thích bài này.
  18. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    liệu có làm sao ko khi mà ở tự nhiên chim chưa từng sử dụng Tân Dược !?

KtsBim thích bài này.
  19. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tui đã thử theo liều của bác thieuhungyp cho chú mi. Sơ bộ đánh giá là có ép phê các bác ạ. Phân gần như khô hẳn sau 1 ngày áp dụng. Chắc phải nhờ bác cướp admin mở thêm 1 headline trên 4r về cách trị bệnh cho chim- doctor chim (??) cho anh em đỡ phần thiệt hại công và của do chim chết hoặc suy.

KtsBim thích bài này.
  20. Lê Tùng

Lê Tùng Member

Thích đã nhận:
    4
    bác có biết cách thuần chim chích chòe than, họa mi và khướu không cho tôi biết với. cám ơn bác nhieu

KtsBim thích bài này.