Thuần dưỡng sáo đen

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi duongtm, 13/8/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Em mới mua được 1 chú sáo đen mỏ vẫn còn vàng nhưng đã biết bay rồi. Các bác cho em kinh nghiệm thuần dưỡng chú sáo này để khỏi muôi trong lồng với ạ. Em đọc ở đâu là "muốn sáo bay đi rồi quay về thì nên cho ăn chuối chấm muối", có đúng không ạ, còn cách nào nữa không???

Cảm ơn các bác

2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Bạn cố gắng gần gũi với nó,chăm sóc sao cho nó cảm thấy bạn là mama của nó là ok rùi
    Còn cho ăn chuối chấm muối..híc..theo mình như vậy chỉ phá hủy bộ phận tiêu hóa của nó thôi.Chúc thành công:D

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chà,sáo biết bay rùi thì hơi khó,đúng ra bạn nên mua sáo chưa biết bay,còn lông ống.Kiểu này thì phải nui lâu hơn để nó quen với mình,còn sáo lông ống thì nui nó biết bay là nó theo mình luôn,Giờ bạn để đói rồi cho đút cào cào cho nó,sau một thời gian cũng lại bỏ đói nhưng ko đút mà bắt bay lại mới cho ăn,tập dần chim sẽ quen và sẽ đi theo bạn,có thể thêm vài câu huýt gió để chim nhớ,khi kêu chỉ cần huýt sáo

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319

Thực ra nó cũng tập tành mổ sâu được rồi bác ạ, nhưng em dưa tay vào nó vẫn há mỏ đòi ăn ạ. Thế thì chắc cũng đơn giản thôi phải không bác, em chỉ muốn nuôi sao cho không cần lồng mà nó không bỏ đi thôi ạ

5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cái đó thì khỏi lo,ban đầu nui nhốt lồng chừng 2-3 tháng,thả ra ,bỏ thức ăn trong lồng là chim khỏi bay mất.Chim Sáo nuôi lớn vẫn há mỏ đòi ăn ,nhất là khi đói,chỉ có điều chim non thì đút tận miệng mới ăn,còn chim lớn thích thì đút ,ko thì bỏ vào cóng đồ ăn là ok