Thuần hóa chim khuyên !!!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi soncaquangyen, 18/7/07.

1. soncaquangyen

soncaquangyen Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Các cao thủ chỉ cho em cách thuần hóa chim khuyên với vì em mới bẫy được 1 em khuyên già lắm mà ko có cách nào làm cho nó đứng cầu cả, nó nhẩy loạn xạ khi em đứng gần nó làm nó toác cả đầu trông xót xa lắm (em khuyên này em đã nuôi được 3 tháng rồi). Thanks

2. tanhnue

tanhnue Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Đối với em khuyên già và hay nhẩy như vậy thì bạn phải kiên nhẫn thôi: bạn nên treo lồng hoặc để lồng dưới đất ở nơi có nhiều người hay qua lại; chịu khó tắm, thay nước, cho ăn hàng ngày; chấp nhận em đó bị vỡ mặt một thời gian.
    Chúc bạn thành công!

3. lungquy_82

lungquy_82 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    dúng dấy bạn hãy kiên nhẫn 1 chút rồi bạn sẽ có con chim hay cú dể gần ng` thui cho nó quen dần di .chúc bạn thành công

4. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em thấy các cao thủ thường có bí quyết thuần chim của riêng mình ( các cao thủ về khuyên ra mặt và chỉ bảo cho tụi em với aaaaaaaaaa ạ )

5. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    theo tôi cứ nuôi con chim mới cạnh con chim cũ là lâu sẽ quen thôi ,tôi đã bị xổ một em nhưng rồi cũng bắt lại được chim khoen bạo lắm, tối nó lại bâu vào lồng của một em khoen khác trong nhà, mà chỉ nuôi em đó được mấy hôm thôi hay thật

6. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    you ở sơn tây hả

tui có thằng bạn lấy vợ ở đó , mỗi lần về chơi thấy ông già vợ nó có em khoen hay kết nổ đĩa mà ổng ko nhượng lại ,ai nuôi chim mà thích rùi chằng mấy khi bán đâu

7. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    chim khuyên

bạn thử phủ kín áo lồng cho chim bớt hoảng,khoảng 1 tháng sau thì bỏ áo lồng ra đảm bảo chim đứng cầu liền, mới bẫy được thì phải cho ăn cám trộn đường và chuối:laughing:

8. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ban cho chim tam nhìu chim se mau dan thoi minh vua bay dc 5 con ne

9. Huyoc

Huyoc Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy bọn khuyên này thuần hoá lâu lém. em cũng đã nuôi chim mộc đc lâu lâu nhưng thường chẳng có con nào ra hồn. mà em cũng không sành như các anh nên cũng ko biết chọn. Từ lúc chơi khuyên toàn phải đi mua khuyên có tuổi lồng về nuôi. hic tốn dã man. đúng là cái thú có khác...

10. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    to Huyoc: bác cứ ra chợ tìm mua khuyên mộc cứ con nào kêu đanh thì bắt chẳng phải chọn dáng dấp đâu bác ạ dáng chỉ là phụ thôi

11. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thì bạn cứ nuôi bình thường, mặc cho nó nhảy 1 thời gian, cho tắm mỗi ngày thì 1 tháng sau nó dạn liền.

12. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    em cũng vậy mới bẫy được mấy chú nhung bọn nó dễ hoảng lắm mãi mà chưa wen người nhìn thấy người là nhảy toán loạn

13. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Khuyên đã vỡ mặt thì chẳng chữa được, trước tôi có con líu như điên nhưng cứ thấy người là mặt đỏ chót. sau 3 năm thấy xót xa quá đành thả. nếu muốn chơi thì cứ áo lồng mà bọc kín rồi nghe hót.

14. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    các bạn dở quá, tôi nuôi khoen chỉ cần 2 tháng là chim hết nhát rồi, y như là chim con nuôi lên, các bạn phải cho chim ăn cào cào mỗi ngày, và tắm mỗi ngày, lúc đầu thì nhảy , nhưng làm vậy 1 tháng là chim bớt liền thôi. cứ cho chim nhảy ta để cào cào vào hộp ở trong lồng cho nó ăn, bảo đảm thuần mau.

15. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    RÂt ĐƠn GiẢn BẠn LẤy SỌi ChỈ BuỘc ChÂn NÓ LẠi RỒi CỘt VỚi Thanh CẦu YÊn TÂm No KhÔng NhẢy LuÔn MÀ ThẮt CỔ TỰ TỰ ^___^ DÙa VẠy ThÔi ChỨ ThẤy BỌn NÓ CŨng ĐỄ ThuẦn MÀ NgÀy NÀo CŨng Cho No Ăn Con NÀo MỚi ChĂnnr Phi NhƯ ĐiÊn ToÀn ToẠc CẢ ĐẦu Sau RỒi NÓ Quen ThÔi

16. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    đún vậy đó, bạn tapchoikhuyen nói đúng, cứ cho nó nhảy đi là sẽ mau thuần thôi

17. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    dạo trước lúc mang mấy con chim mộc về nó nhay như điên nhưng giờ so sánh với con mới bẫy thấy thành quả rõ rệt là không nhẩy ầm ầm nữa chịu khó sáng sơm tam 6h hoặc hơn 6h mang nó ra treo để chim ăn ít suơng cho quen vơi thời tiết hơi lạnh chut đồng thời cho no gọi chim ngoài nhanh líu lắm mấy con nhà mình sang sớm treo ra thì thôi rồi

18. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    thế chim đang thay lông mà phân khô, khi thay xong có líu kg?

19. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    hihihi cái đó mình chưa biết chưa nuôi con nào thay lông cả kekek vì vừa nuôi được hon tháng ^___^ đợi sang năm nha nhưng theo mọi người nói và thấy con Khứu ở nhà sau khi thay lông nó hót muốn bóp chết nó ^__^ co ve độc ác quá

20. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    sao lúc này ít người vào diễn đàn quá vậy, kg ai chơi khoen nữa hả