Thuần hóa mi môc mà không bị vỡ mặt

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi beansc, 18/4/10.

1. beansc

beansc Member

Thích đã nhận:
    19
    tôi vừa mới thuần được 1 em mi mộc ngon lành mà không hề bị sứt tí mặt nào xướng quá nên post lên diễn đàn để anh em tham khảo góp ý

1. Thức ăn : chọn cám cò hoặc cám ba vì ( cám càng ít chất càng tốt)
    2: phủ áo lồng chỉ mở hình chữ A không nên treo chỗ đông người ngay
    3. Hàng ngày cho mi đi tắm thì phủ áo lồng vào sau khi tắm xong thì ngồi trước cửa lồng khoảng 15p mỗi ngày cho chim dạn người dần dần
    4 Sau khoảng 1 tuần thì mở 1/3 áo lồng ra và nhớ sau khi cho mi đi tắm thì lại ngồi trước lồng khoảng 15 p
    Sau 1 tháng đảm bảo bạn sẽ có 1 chú mi thuần và lúc này có thể không cần phủ áo lồng

2. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Cũng tùy con thôi bạn ạ, đa số chim non rừng thì thuần nhanh chứ chim già rừng thì khó lắm. Nếu gặp chim già rừng mà phương đầu nữa thì nuôi đến vài năm lồng nó vẫn đâm vỡ đầu. Chúc bạn may mắn có chú mi nhanh thuần

3. hh85na

hh85na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    MÌnh nuôi hoạ mi cũng khá lâu rồi. Chắc cũng phải 10 năm có dư. Cách thuần của bạn rất hay,. Nhưng nói thật là nếu 1 tháng mà ko phải phủ áo lồng thì hơi bị khó. Mình thuần một con mà mất phải đến 5 tháng mới gọi là đỡ loạn lên. Tuy nhiên cũng tuỳ con. Có con thì đâm đầu, có don giãy nhưng ko bị đâm đầu

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Mình thấy con nào cũng đâm đầu hết. Nhưng tùy từng con lực đâm khác nhau. Có con nó bám chân vào nan lồng trước rồi mới đâm. Có con đâm đầu trước rồi mới bám chân vào nan thì mới bị vỡ đầu

KtsBim thích bài này.
  5. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hehe Con nào khôn thì ít thôi còn con nào mà đã đâm thì thôi rồi. Tôi có con mộ đâm thì thôi rồi nhìn còn xót xa. Cách thuần của bạn khá hay đó. Nhưng sau nó thuần mà nuôi không cẩn thận thì con chim nó mất cốt. Còn bạn nuôi mà 1 tháng thuần thì thứ nhất là cách của bạn làm quá tốt. Thứ 2 là con chim của bạn còn non rừng. Mình thuần em nào thì ít nhất là 5-6 tháng mới đc.

6. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Bác Bim ơi chim mất cốt là sao nói cho mình biết với. Cảm ơn!

tienvanktv and KtsBim like this.
  7. beansc

beansc Member

Thích đã nhận:
    19
    Thế chắc em của mình là chim non rừng rồi. Tai minh đọc trên diễn đàn thấy bảo con mi nào mà biết bắt trước giọng của một số loại chim khác thì phải là chim già thế nên mình thấy em của mình biết hót giọng chào mào và chích chòe lửa nên mình tưởng em của mình là " nhiều tuổi " hi hi. Cám ơn anh em đã chỉ giáo cho mình.

KtsBim thích bài này.
  8. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Nó cũng còn tùy con chim đấy ở vùng nào, tính tình con chim đấy ra sao bạn ạ. Chưa hẳn con chim của bạn đã là chim non rừng đâu. Như trên ĐB tớ, có vùng chim rất dễ thuần dù là chim non hay chim già. Ngoài ra con chim nào sống gần vùng đông dân cư thì sẽ dễ thuần hơn con chim sống sâu trong vùng rừng núi. Có lần tớ đi bẫy chim, gặp con chim sống ngay cạnh đường cái. Ô tô, xe máy, người đi qua nó vẫn hót ầm ầm. Những con như thế này rất dễ thuần vì nó thường xuyên tiếp xúc với con người rồi.

KtsBim thích bài này.
  9. hungvnonline

hungvnonline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Đúng đấy không có gì là tuyệt đối, tất cả chỉ là tương đối. TYPN chỉ giới thiệu thôi. :D nói chung cách này cũng hay.

KtsBim thích bài này.
  10. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    điển hình như con anh vinh gửi cho em. sống gần khu dân cư bẫy đc hơn 1 tháng bây giờ hót ầm ầm :))

KtsBim thích bài này.
  11. beansc

beansc Member

Thích đã nhận:
    19
    Mình đang tìm cách post ảnh em mi của mình lên cho anh em xem và đánh giá dùm nhưng mà chưa biết cách. PÁC nào biết chỉ giáo dùm em với

KtsBim thích bài này.
  12. chichchoe_lua

chichchoe_lua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    cũng tùy vào chim thôi các bác ạ.Nếu là chim xuất xứ từ việt nam thì đa số là thời gian đầu sẽ húc vỡ đầu ra.Còn nếu là chim TQ nhập về thì có khoảng 3/4 là sẽ ko bị vỡ đầu vì nó sẽ húc cằm vào trc.nếu ko tin cac bác cứ thử rồi sẽ biết ngay

KtsBim thích bài này.
  13. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Con đấy chính xác là sống ngay sát đường cái đấy Hưng ạ. Hôm bẫy nó, xe máy đi qua nó vẫn hót đấu với mồi bình thường.

KtsBim and hungdbp like this.
  14. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Đấy là BÁc vớ phải con nó nhảy khéo thì không bao giờ nó đâm vào lồng đâu còn những con khác nó chẳng phi vào lồng ầm ầm đấy.

KtsBim thích bài này.
  15. nguyenvandac

nguyenvandac New Member

Thích đã nhận:
    2
    cách thuần họa mi bổi này của bro mình thấy rất hay,để mình thử cho con bổi mới mua xem thế nào.thanks

KtsBim thích bài này.
  16. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    cách của bạn cũng ổn tại mình thấy người gột CM cũng như vây.
    Nhưng HM lại khác hoàn toàn bạn ạ ...dù bạn có để đói song cho HM ăn thời gian đầu nó sẽ hiền khô đứng im trên cầu mà nhìn bạn đưa thức ăn vào cóng tại lúc đó nó lấy đấu ra sức để mà nhảy nữa nhưng ngay sau đó nó lại nhảy cho bạn xem .....HM này phải tốn rất nhiều thời gian và có kinh nghiệm nữa thì mới có thể thuần hóa được chúng ...mình còn được nghe nhiều người nói nữa là con HM đầu phương cực kỳ có thuần ...phải là cao nhân và có thâm niên chơi chim HM này thì mới có thể thuần hóa được ....nhưng thuần được rồi thì sẽ chơi rất hay ....kinh nghiệm này ko biết có phải vậy không tại e cũng chưa được chứng kiến lên e ko dám đảm bảo được

17. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thuần mi trong vòng 1 tháng??? Nên đưa vào kỷ lục chăng???

Thuần mi có 3 giai đoạn:

- Giai đoạn 1: Kiên nhẫn
    - Giai đoạn 2: Kiên nhẫn
    - Giai đoạn 3: Kiên nhẫn

Sau 1 năm, có nhiều con vẫn nhảy là thường

tranghoang, bvchung and KtsBim like this.
  18. Maidungcp

Maidungcp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Mình cũng nuôi nhiều my rồi thấy cách beansc cũng hay đấy nhưng áp dụng vào từng con thôi chứ như trước đây mình mơi chơi chim các cụ trước cũng bảo mình là chim mới bẫy về thì toàn cho ăn gạo trắng nước trong chim rất yếu không thúc lồng sau một thơi gian mới cho ăn gạo trứng và mồi tươi vậy mà chim vẫn đánh ầm ầm

KtsBim thích bài này.
  19. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Kinh nghiệm cho thấy những con Mi nào mà cẳng chân thấp thì chim ít nhảy, con nào cẳng cao như cẳng Hoa hậu hoàn vũ thì ..thôi rồi.Với lại con Mi khôn thì không bao giờ nó đâm đầu vỡ mặt đâu. Chúc mừng bạn nhé

bvchung, KtsBim and HoamiSG like this.
  20. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Khu nhà em có con mi sổng cả mấy tháng nay, có bác chuyên bẫy chim vào bẫy mà cũng kô dc, giờ vẫn hót kinh lắm!

KtsBim thích bài này.