Thuần khuyên mộc thành công chỉ trong 3 ngày !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi orjon, 4/12/10.

1. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Thật tình e chỉ là newbie, đã nuôi khoen vài năm trc', bây giờ mới chơi lại. Em đã thuần dc 4 chú khoen bổi chỉ trong 3 ngày, thấy hay hay nên post lên mọi ng` tham khảo, mong là đừng nói e chém :D
    Ngày đầu tiên: e thả 4 chú khoen bổi đó vào cùng 1 lồng ( loại lồng hay dùng nuôi yến phụng), sâu và nước đầy đủ, rồi trùm hở áo lồng để mấy em yên tĩnh nghĩ ngơi.
    Ngày thứ hai: trước khi thực hiện chiến dịch khoảng 3 tiếng, để cho mấy em nó đói sâu. Sau đó, dùng nhiếp dài, gắp từng con sâu trắng đưa vào lồng ( nên là sâu trắng vì khoen mê sâu này hơn nha). Lúc đầu tụi nó sẽ nhảy loạn và sợ, chưa dám ăn. Mình cứ giữ tay nguyên như vậy khoảng vài phút, sẽ có con dạn bay vào ăn trc'.
    Dần dần mấy con khác thấy vậy sẽ bắt chước. và từ từ mình cầm nhiếp ngắn lại, để ngón tay gần lồng hơn. Khi thấy chim bớt sợ tay và có dấu hiệu đứng chờ mồi, thì mình lấy tay cầm hẳn con sâu đưa vào.
    Cứ làm vậy từ từ trong khoảng 3 giờ, e đã có thể chơi trò giấu sâu trong lòng bàn tay nắm lại, và mấy e khoen bu trên tay em để tìm sâu. Chú ý là ko dc hành động đột ngột, ko làm mấy e đó sợ. Nếu chỉ sau vài tiếng mà mấy bác làm dc vậy thì coi như là thành công rồi đó.
    Ngày thứ ba: mở hết áo lồng, và đút sâu hoàn toàn bằng tay, cho hẳn bàn tay vào giữa lồng, mấy em sẽ nhảy lên tay để tìm sâu. Thỉnh thoảng chơi trò giấu sâu trong lòng bàn tay nữa nha.
    Và trong trưa ngày hôm nay, thành quả là mỗi khi e cho tay vào lồng để lấy cóng cám hoặc treo trái cây thì cả 4 em khoen đều bu trên mu tay em, xiên mỏ vô kẻ ngón để tìm mồi. Chẳng biết mấy em nó hay dở ra sao, nhưng khi cảm nhận dc sức nặng của những chú chim nhỏ bé đó trên tay mình, mắt thì dáo dác soi bàn tay ko 1 chút sợ hãi, tự nhiên thấy lên tinh thần và yêu mấy em nó ghê :x:x:x
    Các điều kiện của cách này là: sự nhẹ nhàng, kiên nhẫn, thời gian và sâu sữa ( sâu mới lột ak) Mong các bác cũng sẽ thành công mau lẹ như em hehehe
    Sau 3 ngày và đã hết sợ người, 1 em đã líu và 3 em kia đã hót chuyện ngay trong lồng tập thể. Thằng líu là thằng tướng tá xấu kinh khủng, y như cái hột mít, nhưng dc cái họa kép rất dày và dạn nhất. Ngoài ra còn 1 em mà cái đuôi của nó khá dài, nó đứng rất cao cầu, nhổng đuôi y như chòe than ( 3 em kia ko hề như vậy) Mấy pro cho e hỏi đuôi nó vậy thì đó là tốt hay xấu?
    Và cuối cũng là công thức làm cám của em, mấy pro cho ý kiến là có ổn ko nha?
    _ 2 lạng đậu xanh, 1 lạng đậu nành ( hấp chín tán nhuyễn) 10 lòng đỏ trứng, 2 lòng trắng, 2 muỗng đường cát và 1 ít bột mai mực.
    Càm thì em chưa làm, vẫn cho ăn cám A Vầy, muốn biết ý kiến của các huynh để làm cho ổn đó mà hehe

bin-vt, Hoanganhqy, mrtun and 22 others like this.
  2. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    khuyên vàng phải không bạn.............................................. ^^^

ancaraven thích bài này.
  3. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    khoen xanh đó bạn, và cho mình hỏi thêm tí: mình chỉ cho khoen ăn sâu + cám + trái cây thôi có dc ko? tại vì ko thể đi mua cào cào thường dc ( và hơi bị sợ cào cào :D)

RUA01 and ancaraven like this.
  4. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Làm như thế thì chẳng bao lâu bác sẽ trở thành tỷ phú

ancaraven thích bài này.
  5. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    :( hjx, chỉ là thuần thôi mà, chứ có fải chim líu hay tướng đẹp j đâu mà tỉ phú >.<

6. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    nói chung là còn tùy chú chim nữa bạn ! có con có mà thuần cả tháng ko lại nổi :D có con mua về đã đứng cầu đi chuyện ! nhưng bác ngồi được 3 tiếng gắp sâu chứ em ko đủ time :(

7. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    nghe xong mà hết hồn, mình cũng đang tập chơi khoen, nhưng phải công nhận là nó chỉ là dễ thuần hơn mấy em chim khác 1 chút, chứ nếu thuần nhanh như vậy quả là ấn tượng, mình nghĩ chắc mấy em đó bản tính mau dạn...

8. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    quả là ấn tượng , để mình thử xem sao, mà sâu trắng ấy kiếm đâu ra mà cho nó nhiều vậy bác.

9. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    mình cũng thử cách này rồi chỉ được mấy ngày đầu chim còn đói nên mới như thế thôi khi quen cám an đủ chất rồi các e nó lại nhảy loạn lên ngay thôi. mà không phải ai ngày nào cũng bỏ ra 3 giờ mà ngồi cho chim ăn như thế được

RUA01 and muoivankhatmau like this.
  10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hic quá đã, mà em không lựa được nhiều con ưng ý cùng một lúc được lâu lâu mới lòi một em uổng quá không thì cách này em thấy rất hay đó bác....đâu nhất thiết 3 ngày 10 ngày coi có ok không...., chim em sáng cho ăn tối làm về cho ăn mà cũng dạn rồi chì có 2 tuần một con đã ăn trên tay nhưng không nhảy lên tay tại em sợ sâu lắm bò nhột thấy là muốn đập cho phát....nói chung làm sao cho con chim không bị hoảng khi ta chăm sóc, ngắm nghía, dợt...là được rồi có nhảy bám vanh lồng có sao đâu(tối ngày cứ đòi rờ chim haha), máng lên là bắn như điện.....

RUA01, tdj_phan and blackandwhite like this.
  11. Mr.Jimmy

Mr.Jimmy Member

Thích đã nhận:
    12
    thực tế cho thấy . xét về góc độ và khía cạnh nhìn nhận 1 cách cục diện và toàn diện thì những gì cụ hướng dẫn và nói ở topic này kok phải là kok có lý nhưng các cụ tranh luận đang sai chủ đề của chủ thớt . vì chủ thớt chỉ nói là thuần thôi chứ ko phải để chim líu . nhưng các cụ có công nhận cao nhân dạy bao h` con chim đã thuần thì nó mới chịu hót nhiều . đã thuần đc nó thì đã thành công 50% rồi còn gì nữa

em tin và cũng kok tin 50 : 50 có thể đây là 1 phương pháp mới lên thử lên thử

12. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Mình thấy cách này cũng rất đáng để thử mà :) Ta đang là vô đối thời gian, mai kiếm mấy em mộc về thử xem :) thanks chủ thớt nhé!

13. twanjung

twanjung Member

Thích đã nhận:
    1
    3h là mất 1 buổi thôi :|
    Sâu trắng có phải mấy em sâu mới lột xác ko bạn??? Hay đó là loại sâu mới :))

14. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Cách của bạn sẽ thành công nhưng chỉ với những chú chim bánh tẻ, vừa lẻ mẹ bị sập bẫy thôi
    Chứ chim già rừng nhất là những con đã có quá 1 muà, khoảng 2 mùa tuổi rừng thì không thể làm cách này

Có thời gian và cho ăn cám rất ít thì con chim sẽ cực kỳ nhanh baọ

Thân

15. jerunguyen

jerunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Nếu trong 1 bài toán, học thuộc lý thuyết + áp dụng công thức = có kết quả ngay. Nhưng đối với nuôi chim hay nuôi động vât thì còn phải thềm vào phần chủ yếu là tùy ở con chim. Có con dạn người có con sợ người. Cách làm này thì cũng đã áp dụng nhiều rồi, nhưng phải nói là thường xuyên. Không lại đâu vào đấy thôi

16. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    hehe, vừa mới làm xong cái lồng cho em khoen nà, đang vô dầu, khoảng mấy ngày nữa hoàn thành rùi post lên cho ae xem chơi he :)

17. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bạn post cả hình con chim đã thuần của bạn xem bây giờ nó đã thế nào rồi. 3 ngày mà thuần được thì quá giỏi

18. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    cách đây 2 năm có được a TDPhi admin box này cho 1 e khuyên trống , củng đã từng làm cái này :D nói chung ko lẹ như bạn ghi ở trên có lẻ là lúc đó mình làm ko đúng cách như bạn , lúc đầu mình ko dùng nhíp mà mình dùng hẳn tay để sâu ngoài lồng , mấy ngày đầu còn nhảy mấy ngày sau cho cả bàn tay vào và e nó nhảy lên tay để ăn sâu luôn , làm khoảng 1 tháng thấy e đó củng đả khá dạn rồi hót chuyện suốt và củng kêu 2 hay 3 âm gì đó giống líu lắm ko biết phải ko cảm giác lúc đó mừng gân chết , vài bữa sau đang cho chim tắm con bé cháu nó ko biết chạy ra đẩy lồng ra làm nó bay mất tiêu gặp xui nó mới ăn no nên ko nhử sâu cho nó bay vô lồng lại được buồn và tức gần chết nhưng ko làm được gì vì con bé còn quá nhỏ nản quá nên nghỉ luôn , h nhà đả chuyển lên trên tân bình lại củng thuận tiện đi lại hơn đang đợi có dịp thử chơi lại 1 lần nữa hii

19. sangbg

sangbg New Member

Thích đã nhận:
    1
    sâu trắng là sâu quy lộn ý bạn
    bạn mua 1kg sâu đó về để 2 ngày là thấy có con lột xác :D màu trăng tinh luôn

master Q thích bài này.
  20. anhspace

anhspace New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đã từng thuần 1 chú khuyên mộc 3 ngày dạn như chim nuôi cách giống như bạn.