thuần lửa bổi

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi phamanhminh, 19/8/08.

1. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    con lửa mình đang nuôi là lửa bổi,bắt về ngày thứ 4 thì đi chuyện,ngày thứ 7 thì đứng lồng ,ngày thứ 9 thì hót căng,mình nghĩ nếu nuôi chim bổi cách làm chim mau dạn nhanh nhất là thúc lửa cho nó,cào cào mỗi ngày một bịch,mình thường đổ tất cả cào cào vào rồi đậy áo lồng lại để nó tự đuổi bắt mà ăn như vậy sẽ làm chim khỏe mạnh,trứng kiến mình nghĩ ko nên cho ăn quá nhiều vì đổ nhiều wá chim an ko hết sẽ bị chua,khi nó căng lữa tất nhiên sẽ dạn,nhất là đối với loại mau dạn như chích chòe lửa thì việc nuôi chim bổi để nghe hót trong 2 tuần đầu chắc không quá khó,mong các bạn chia sẽ

2. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

con lửa bổi của bạn mua về là nó đang ngậm lửa sẵn rồi đó về bạn thúc như vậy thì nó mau lên đúng rồi, nếu như mà con lửa của bạn bắt về mà không có lửa thì bạn thúc một tháng cũng chưa có lên được đâu( trừ khi nhà bạn không có chú lửa nào), cám ơn bạn nhiều

3. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Hiiiiiiiii nói như bác vậy lửa bổi dễ thuần em sẽ mua về chơi thử,chứ em ngán thuần chim bổi lắm

4. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    thuần chòe lửa

(
    )nòi nhự bạn tranquocnam là đúng đó
    con lửa nào củng thuần dể như chim của bạn thì ae mê chim lửa đở cực nhọc mà có chim hay.

5. lethanhanbd

lethanhanbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    hên sui thôi bạn ơi. bạn là hên đó chúc tìm nhiều chú lửa bổi như thế.....

6. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chúc mừng bạn có chú lửa dể nuôi, chứ thường lửa bổi củng hơi khó thuần (có khi con lửa của bạn là lửa con), mình đã nuôi mấy chú mới đầu chúng te tua cả lông đầu và lông đuôi, độ khoảng 1,5 mùa thì chim mới có thể đứng lồng.

7. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    con lửa của mình nhìn chân nó mình đoán nó 3 mùa rồi,ko phải chim con đâu,mình thấy nuôi lửa bổi dễ hơn nuôi mấy chim khác rất nhiều,mình có con than bổi,nuôi được 2 tháng nhưng khi nào trời mưa,phủ áo lồng nó hót rất lớn,còn bình thường thì nhát như quỷ,bực quá nên thả về trời cho rồi

8. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    nuôi cả hai tháng mà chẳng thấy nó kêu gì mà chỉ toàn nói gió thối. hai ngày tắm một lần trứng kiến một tuần một lần cào cào thì ngày nao cũng ăn thế mà chẳng kêu gi cả buồn quá:crying:còn chim của bác là hiếm đấy =))

9. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Vanhkhuyen@: Bạn phải cho tắm nắng thêm nhiều nữa, ngày nào cũng phơi nắngsáng thì càng tốt, từ từ con chim nó mới có lửa và đứng đấu với chim khác,khi chim dạng thì cho đi dợt thường thì chim mới mau lên, nhưng lúc đầu dợt nên để xa những con chim dữ, khi chim chịu đấu thì mới cho lại gần, nhưng không kè lâu.