Thuần mi mộc (đã qua thử nghiệm)

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi thanhmon, 23/9/11.

1. thanhmon

thanhmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Kính chào các ae yêu quí tiếng hót của Họa Mi
    Sau khi đọc các bài viết của các cao thủ trong nghề chơi Mi mình đã tự chắt lọc được 1 cách thuần mi rất nhanh mà hiệu quả hôm nay viết ra đây mong các cao thủ cho ý kiến góp ý đánh giá để ae cùng rút kinh nghiệm chơi.
    Trước tiên mình xin nói cách của mình (tự đánh giá là hơi ác 1 chút)
    - Mi mộc vùa mua về cũng như thông lệ là chùm áo lồng, nhưng mình ko cho nó ăn 1 ngày và chỉ cho ướng nước thôi ngày hôm sau mới cho thức ăn lượng vừ đủ khoảng nửa ngày thì thức ăn hết và để đến hôm sau vãn làm như vậy khoảng 3 hôm. các bạn yên tâm nó sẽ không chết đâu, ngày tiếp theo vừa cho cám vừa cho ăn cào cào. Lúc này bạn nhìn chú chim sẽ thấy rất mệt mỏi và đói chính vì thế nó sẽ ít nhảy hơn thậm chí là ko nhảy. thời gian cho ăn cào cào thì cứ duy trì càng lâu càng tốt (thời gian mệt mỏi này kéo dài khoảng 1 tuần là ok) Tuần tiếp theo mình cứ khoảng 15 phút cho em nó ăn 3 đến 5 hạt cám thời gian này mất khoảng 2 đến 3 hôm là em nó nhìn thấy người đến gần là nhảy. Đến ngày thứ 4 trở đi mình đảm bảo thấy mình cho ăn là chỉ đứng nhìn từng hạt cám rơi xuống cóng khi bỏ tay ra là cậu ta nhao vào ăn liền. Vì lúc này Mi mộc vẫn còn mệt vì thiếu thức ăn nên độ húc vào lồng ít hơn lúc khỏe và bản năng của sinh tồn nên thấy mồi là lao vào ăn ngay. thời gian này mỗi ngày cho em nó khoảng 3 đến 5 con cào cào, để đảm bảo Mi ko bị xuy kiệt trầm trọng. Bạn duy trì chế độ ăn hơi ác này khoảng 2 tuần (đối với người có thời gian ở nhiều, nêu ko thì 1 tuần cũng được) tuần tiếp theo bạn chia thức ăn đủ trong 1 ngày ra làm 3 rồi cho ăn theo 3 giờ nhất định tùy thời gian thuận tiện cho công việc của mình, làm vậy khoảng 1 tuần. lúc này chú chim đã quen với việc lệ thuộc vào chủ nhân hơn và ăn theo qui luật của mình đề ra. Trong khoảng 4 tuần chú Mi này đã bắt đầu chuyện trò rùi cảm giác nhảy lung tung khi thấy người gần như không còn, chỉ nhảy bậu nan lồng rùi xuống cầu nhìn và đợi bạn cho ăn thôi. Đây là cách mình vừa học trên Diễn Đàn và của những người bán mi. tiện đây mình xin kể chuyện bán mi "Mộc thuần" tại sao lại gọi như vậy ?
    - Mi mộc mới bẫy về đã qua chọn lọc, họ nuôi tại nhà (vào cám) khoảng 1 tuần. Trước khi đem bán họ ko cho Mi ăn 1 ngày chỉ cho uống nước, hôm sau đem đi bán họ cũng ko cho ăn, khi đến chợ mới cho nước để cầm cự sự sống. Lúc này chú mi nào khỏe đến mấy cũng phải xuy sụp đứng ở cầu đậu cũng còn mệt huống chi là nhảy nữa. Chính vì vậy mấy ổng bán mi cứ mặc sức mà nói đó là Mi thuần rồi, vì người mua khi đã xem tướng tá kết rùi xoay lồng đủ kiểu mà chẳng thấy nhảy loạn như mi mộc giá cả lại mềm nên mua ngay. Nhưng ôi thôi lúc về nhà thì sơn hào hải vị ăn thật đã vào sau 3 - 4 ngày cậu ta mới thể hiện những điệu nhảy ngoạn mục của chú mi mộc. Lúc đó người chơi chỉ biết than sao nó nuôi thì thuần vậy mà khi về nhà mình càng nuôi càng nhát ra.
    - Đó là cách mình áp dụng vào tuần đầu của Mi mộc, còn những tuần tiếp theo thì cũng theo các cao thủ đã viết ở DĐ. Đó là cách mình học hỏi và áp dụng đã có hiệu quả xin các ae tham khảo và góp ý.

2. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Thank bác. chiêu này hay hay nhưng cũng ác ác, giành cho những bác nhiều thời gian. chứ ít thời gian thì chắc chim toi. với lại theo em được biết thì khi nuôi chim mà để nó suy lâu sẽ dẫn đến con chim vực lại chơi cũng khó, tiếp nữa là em cảm thấy những con nào nuôi tốt và có lửa nó sẽ ít nhảy hơn. chim càng ít lửa nó càng nhát. có tý ý kiến các bác tha cho em.

Hoanganhqy, Liulo, RUA01 and 6 others like this.
  3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    nhà nuôi 1 con thì khó thuần chứ nuôi nhiều loại chim thì thuần đâu khó......!

RUA01 and KtsBim like this.
  4. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    nói chung chiêu này cũng hay và mình cũng áp dụng rồi, nhưng có điều khi đang trong giai đoạn luyện tập đày ải này chim sẽ yếu dẫn tới yếu lửa dễ bị chim khác đè nên nuôi kiểu này chỉ áp dụng với khi nuôi 1 con

misha, hoamiaka, RUA01 and 3 others like this.
  5. thanhmon

thanhmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Mình áp dụng cũng ko vẫn đề gì đâu, còn cách ko cho Mi mộc bị đè thì các cao thủ trên DĐ đã nói rùi mình áp dụng song song là ok mà. thời gian khổ luyện ko dài lắm và vẫn cho Mộc ăn cào cào thì mức độ suy cũng ko nặng khi thấy thuần thì mình lại vỗ béo ngay nên chưa em nào đến mức lâu hót cả. Thành quả mình cũng đã khoe với ae trên DĐ rùi đó. tuy không phải mi chọi những chơi hót tốt các bác à. hihi vẫn còn học hỏi nhiều nhiều

hoamiaka, RUA01, mavanz and 2 others like this.
  6. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Được tớ sẽ thử cách của bạn với con mi mái bổi mới bắt được 2 hôm chờ tin nhé, ah quên mình ko có nhiều thời gian nên áp dụng cách này cũng hơi chua

hoamiaka, RUA01, mavanz and 1 other person like this.
  7. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bác nuôi mấy con, nuôi 2-3 con có thuần có mộc, mà chơi kiểu này thì khó quá.với lại bác làm việc kinh doanh tại nhà thì có thời gian,đi làm như bọn e thì chịu cách này :(

Liulo and hoamiaka like this.