thuần mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi haiaqua, 26/12/07.

1. haiaqua

haiaqua Member

Thích đã nhận:
    7
    chào các bác / vừa rồi mình có mua 1 con mi mộc mình cũng đã đọc cách thuần mi trên diẫn đàn này nhiều rồi , theo mình điều quan trọng là phải thật kiên nhẫn , vì vậy mình thuần mi theo cách riêng cũa mình không biết là có được không xin các bác chỉ dẫn . mình làm 1cái thùng bằng mút loại để chứa nước đá chiều cao và dọc khoãng 30 cm , 5 mặt đều kín chỉ chừa 1 mặt để làm cữa , bên trong mình dùng keo để dán vải dầy vào thành thùng mục đích là để chim không mổ vào mút và đề phòng cim ăn mút thì nguy to , và cho vô tư nhảy khõi sợ bể đầu , cho ăn đầy đũ cám và dế , cào cào mình treo chim nơi đông người và cao khoãng 1 mét rưỡi , hiện giờ nó còn rất nhát đến gần nó nhảy lung tung nhưng không bị bể đầu vì đã cho nó nguyên cái thùng bảo hiễm luôn , mình chỉ mới mua nó được 5 ngày thôi . ý định cũa mình là để nuôi như vậy khoãng 1 mùa rồi cho nó ra lồng , đành không nghe nó hót vậy ,nó còn nhát mà treo nơi đông người và treo thấp như vậy thì làm sao nó hót được phải không các bác . xin hỏi các bác là mình thuần như vậy có được không ? mong các bác chỉ dẫn

2. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    hihihi theo em ko nhất thiết phải dùng mút đâu chỉ cần dùng lồng vuông che kín hết các mặt thừa mặt cửa ra thôi
    chim sẽ không đâm đầu vào các mặt đã che đâu bác ạ

KtsBim thích bài này.
  3. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bác làm như vậy thì mang chim đi ngoài đường công an cũng không dám tuýt còi phạt chim vì ko đội mũ bảo hiểm đâu.hi như vậy thì hơi bí đó bác và thêm nữa là vấn đề vệ sinh.theo em bác chỉ cần nhốt lồng nan hơi dày và chùm kín áo là ok.

KtsBim thích bài này.
  4. haiaqua

haiaqua Member

Thích đã nhận:
    7
    thì mình có làm phía dưới đáy để tháo ra dể dàng , theo mình nghĩ để chổ thoáng mát lắm không bí lắm đâu , tại vì thùng mút ở nhà có sẵn nên làm vậy thôi , nếu không được thì mình đi mua lồng vậy ,cám ơn các bác nhiều nha . thân chào

KtsBim thích bài này.
  5. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Theo tui chơi mi mộc rất mất công chăm sóc, mất thời giờ, thỉnh thoảng sơ suất hở áo lồng là bị vỡ mặt, xót thương lắm. Hiện tại mua mi mộc để về nuôi 1 đên 2 năm sau chim hót khó hay lắm. Vì tui chơi với các đại gia buôn chim họa mi từ Lạng Sơn. Khi bẫy được chim họa con nào tướng đẹp hót hay, họ sẽ giữ lại nuôi và kiểm tra triển vọng trình diễn từng con, con nào hay lại tách riêng nuôi từ 1,5 năm giá có thể từ 700 đến 1 triệu, vừa vừa từ 300 đến 650 ngàn, trung bình từ 200 đến 250 ngàn. Còn loại mi mộc nhốt trong cốp giá từ 90 K đến 140 K (gọi là mi chợ) loại này có hót cũng không hay chỉ hót choang choác thôi, không nhiều giọng đâu, nuôi 2 năm cũng không nên giọng được, mất công chăm sóc dọn chuồng mệt lắm. 1000 con mộc may ra có 1 con hay, vì con nào đẹp thợ tách ra chọn hết rồi.

KtsBim thích bài này.
  6. haiaqua

haiaqua Member

Thích đã nhận:
    7
    thì mình chỉ nuôi 1 vài con hót cho vui cữa vui nhà , nuôi nghiệp dư thôi mà , tại vì vừa rồi thấy họa mi cũa ai nuôi bị sẫy ỡ ngoài trời hót kinh khũng luôn , thấy thích quá nên tậu 1 chú bỗi về nuôi ,mà họa mi hót hay thiệt anh cuvo há , mình cũng đi làm suốt ngày không có nhiều thời gian chăm sóc kỹ tăm nước và nắng không thường xuyên , chỉ cho ăn uống đầy đũ thôi ,nếu mình có thời gian rảnh rỗi thì sẽ tậu 1 chú tương đối khá về nuôi { giá khoãng từ 1000k trỡ lên là được phải không anh cuvo}

KtsBim thích bài này.
  7. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Chào ban, mình thấy cách bạn thuần Mi bổi như vậy e chưa ổn, khi cho chim vào hộp đó thì kín quá sẽ làm chim của bạn nhát thêm đấy, bạn nên tìm một cái lông nan đôi chùm áo cho vào và mở ra từ từ theo độ thuần của từng con Mi, nhớ chú ý là lồng nhỏ thôi để chim không có không gian để phóng nhiều thì chim sẽ mau thuần hơn, và bớt suy vì nhảy nhiều quá. Vài ý kiến cùng bạn trao đổi từ kinh nghiệm mình thuần Mi bổi, chúc chú Mi của bạn mau mở miệng nhé.
    Thân.

KtsBim thích bài này.
  8. haiaqua

haiaqua Member

Thích đã nhận:
    7
    cám ơn anh hùng sg nhiều nha ,hôm qua mình có đi mua 1 cái lồng cho hoa mi rồi ,và treo cao lên 1 chút , tưỡng đâu để thấp nó sẽ mau thuần ai dè không phải như vậy , mà anh nói là lồng nang đôi là lồng đó nó như thế nào hình dáng cao rộng ra sao , và ỡ đâu bán loại này ,anh cho mình biết cám ơn anh húngg nhiều

KtsBim thích bài này.
  9. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Muốn MI mộc không phá lồng thì chỉ cần khi mua chọn 1 con đầu quả xoan(dài đầu) là ok mà về nhà thì bạn có không trùm áo lồng thì chim cũng chẳng bị sứt đầu mẻ trán đâu mà lo vì chim có nhảy cũng biết né lồng,trừ khi có những tác động trực tiếp làm nó sợ hãi quá.Những con như vậy là chim khôn nên chọn mua :D

KtsBim thích bài này.
  10. Cuvo1970

Thích đã nhận:
    131
    Khi nào thuần được mi mộc cầm lồng trên tay không trùm áo lồng mà chim hót được nhiều giọng trên tay mình đấy mới là Đại ca mi
    Đúng là Họa mi hót trên tay chứ không phải Họa mi hót trong mưa
    Đây là ảnh Đại ca Mi của Cúvọ còn Video quay hót trên tay post sau :

KtsBim thích bài này.
  11. haiaqua

haiaqua Member

Thích đã nhận:
    7
    mi cũa anh cuvo đẹp quá ,con này được mấy mùa rồi anh ? khoãng 3 mùa chưa ? mi là phải dùng cầu loại sần sùi vậy hã anh , cầu đó là loại cây gì vậy anh cuvo ?, nhìn nó hót trên tay đã ghê quá dạn luôn ,con này là bổi nuôi lên hay là con chim con nuôi lên vậy anh cuvo?

KtsBim thích bài này.
  12. Cuvo1970

Thích đã nhận:
    131
    Con này 2,5 năm tuổi lồng rồi đây là Mi chọn, tôi nuôi mua từ thợ buôn chim tại Lạng Sơn, dùng cầu gai to để móng đỡ dài, đảm bảo sức khỏe cho chim, đứng vững trên cầu thì mới có thế hót hay

KtsBim thích bài này.
  13. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    nghe bác cuvo nói thế em nản ko muốn chọn mi mộc nữa .híc

KtsBim thích bài này.
  14. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tui cũng có 1 em mi lỡ, bạn bè nhượng lại. Nhưng hôm nay phát hiện nó đầu tròn (không phải đầu xà) như sách vở chỉ dẫn. Buồn quá anh em ạ. Nó cũng chẳng hót hét gì cả. Chẵng lẻ mình lại đem rô-ti cho thằng cu con?hơi nản.

KtsBim thích bài này.
  15. Cuvo1970

Thích đã nhận:
    131
    Em chưa biết post video bác nào chỉ dùm cách post video cầm lồng mi hót trên tay, độ dài 48 MB bác nào biết hướng dẫn để cho mọi người cùng chiêm ngưỡng

KtsBim thích bài này.
  16. dyl

dyl Active Member

Thích đã nhận:
    7
    cuvo vào trang youtube.com vào videos ,trong video nhìn bên tay phải có chữ upload ,bấm vào upload ,bên tay phải có create an account at youtube(đăng ký 1 account tại youtube) bạn đăng ký account tại đó,sau khi bạn đăng ký xong,youtube sẽ send cho bạn 1 mail vào địa chỉ mail bạn đã đăng ký với youtube khi tạo account, mail đó có thể nằm ở inbox hoặc bulkmail,bạn vào mail đó để kích hoạt account ,sau khi kích hoạt xong thì bạn trở về youtube vào mục video ,vào upload là có thể upload được ,nếu bạn upload ko được thì up lên mega sau khi mình down sẽ up lên youtube giùm bạn

KtsBim thích bài này.
  17. dyl

dyl Active Member

Thích đã nhận:
    7
    ah sau khi upload hoàn tất ,youtube sẽ cho bạn 1 cái link bạn copy link đó dán vào forum ,ai muốn xem thì bấm vào link đó sẽ xem được ,còn nếu bạn muốn post xem online trong forum thì bạn cần chỉnh sửa link 1 tí ,ví dụ đây là link youtube cho bạn :
    http://www.youtube.com/watch?v=N41B_g3tpPU bạn muốn link này chiếu được online trong forum thì bạn phải sửa link lại thành http://www.youtube.com/v/N41B_g3tpPU ,bạn bỏ đi chữ watch? và dấu = đồng thời thêm vào 1 dấu / đằng sau chữ v,với link mới sửa xong đó bạn thêm vào code chiếu flash của forum là sẽ chiếu được online trong forum ,thường code chiếu flash sẽ là (flash )linkvideo(/flash) hoặc (flash=500)linkvideo(/flash) nhớ thay dấu () bằng dấu [] ,mình ko biết code flash forum là gì nên mình chỉ hướng dẫn thế thôi các bạn có gì ko hiểu cứ post lên mình biết mình sẽ trả lời

KtsBim thích bài này.
  18. Dung_cp_2007

Dung_cp_2007 Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác cuvo ở Hải phòng có biết Bác Thắng, và Anh Giang ở quận Lê Chân ko? Các bác ấy có rất nhiều chim ra trận đó.

19. Dung_cp_2007

Dung_cp_2007 Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác cuvo chắc có nhiều kinh nghiệm nuôi mi lắm nhỉ, có thể chia sẻ cho anh em chút được không? cám ơn bác trước !

KtsBim thích bài này.
  20. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    các bác ơi 1 con mi bị mèo vồ trượt 1 lần thì thuần kiểu gì hả các bác ? em ko nỡ bán nó vì nó hót to ngang khướu thế mới đau !hiện giờ thì em nhốt nó vào lồng tre bé chùm áo lồng chỉ để hỏ 1 khoảng bé thôi . các bác xem như vậy có được ko ! help me!!!
    ^_^

KtsBim thích bài này.