thuần sơn ca

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi haihp, 13/4/08.

1. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    tôi không nhiều kinh nghiệm về sơn ca nhưng mạnh dạn đưa chủ đề này ra thảo luận có gì các bác thông cảm và góp ý cho nhé đấy là tôi thấy ở hàng bán chim SC mộc họ nhốt tập thể chúng có vẻ bớt nhát hơn nên tôi nghĩ nếu nuôi 5-3 chú SC mộc ta nên nhốt chung thời gian đầu khi nào chúng bớt nhát thì ta hãy nhốt riêng từng con 1 như vậy có được không các bác nếu có gì không ổn các bác chỉ giáo cho

mavanz thích bài này.
  2. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Sơn ca mộc ở hàng bán chim họ chỉ nhốt tạm bán vài hôm là hết, bạn định thuần SC nhà mình như thế chỉ phí công thôi bởi vì nhốt chung lồng vài hôm chúng quen đi là chúng lao vào đánh nhau đến chết thì thôi, chắc còn 1 con khỏe nhất sẽ sống được đấy, bạn thử xem. À xin cho hỏi: haihp có phải Hải bán chim ở Lạch Tray HP o? (xin lỗi nếu bạn phật ý)

3. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    hải bán chim là gọi hải giáp còn tôi chỉ chơi chứ không bán

4. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    em thấy nhà anh hải đó bán rất nhiều sơn ca nhưng giá thì hơi đắt.nhưng ở đó rất nhiều lồng sơn ca đẹp

5. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Lồng SC đẹp thì phải xuống Quế cụt ở chợ Hàng hoặc nhà Mần ở đầu chợ Hàng cũ, nhà Hải Lạch Tray bán cái gì cũng đắt.

6. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Chào các bác,
    Em thấy chỗ nhà ông Quế cụt hiện giờ có một cặp lồng sơn ca dùng rồi nhưng chất lượng khá lắm, hình như giá gần 1tr/1 đôi thì phải. Còn nhà Cường "hàng" có 2 cặp: 1 cặp loại to, chân gỗ chạm sùi còn một cặp cỡ trung, chân trúc chạm hay sao ấy nhưng cũng được. Bác nào thích qua đó ngó thử coi.
    ----------------------
    Tuyêt hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

7. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Có cái ảnh thì hay quá nhỉ, mình đang quan tâm đến lồng sơn ca, hay có số điện thoại thì tốt nhỉ

8. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    các bác cho em hỏi mùa nào thì có nhiều SC bổi em định năm nay kiếm vài chú về nuôi

9. sonca_nui

sonca_nui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chào bạn bạn muốn nuôi s c bổi thì bắt đầu từ bây giờ dến khoảng tháng 7 là đến mùa rồi đó ,

10. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Bác Hải ơi ! Khi nào bắt đầu nuôi Sơn Ca thì rủ em với nhá :X !
    E cũng đua đòi bắt chước bác nuôi luôn á :D !

11. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    ok khi nào nuôi mình sẽ bảo nhưng nghe nói nuôi SC bổi mất công lắm phải xác định thời gian mất 2 năm tỷ lệ đực 30% ( kinh nghiệm chọn như mình còn chưa chắc được) đấy là chưa kể sau này nó hót như thế nào nữa nhưng mình vẫn nuôi xác định trước như vậy cho đỡ nóng ruội

12. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    nói chung sơn ca là thì cũng biết qua qua 1 chút thôi nếu muốn nghe hót ngay thì mua SC bánh tẻ hoặc chim đuổi nghe thấy hót trả tiền xách về nhà chơi 1 vụ rồi nó tịt hẳn sang năm mới bắt đầu quay lại hót nhà em nuôi 10chú từ giờ đến giữa tháng 10 là hót lèo dèo và căng đến TẾT chúc các bác thành công !

13. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    Đúng đấy đừng nhốt tập trung nhé các bạn ơi đá nhau toi hết đấy.
    có 4 vấn đề cần bàn ở đây.
    1- Người đi buôn thì pải có lãi, tiền nào của ấy, đẹp và kỹ thì pải đắt. các bạn hiểu.
    2- Chọn chim già đực thì 100% người bán không bao giờ nhầm, nếu nhầm là bán bịp. chim bánh tẻ thì hơi khó nếu đoán chỉ 50% thôi.
    3- Thuần chim mộc già nuôi như thuần các loài chim khác nhưng chú ý muốn hót trứoc thì không thuần chúng treo cao nơi yên tĩnh ăn đạm bạc thôi, còn các cao thủ thì thường thuần chúng rồi mới nghĩ hót vì vậy họ để chim ngang tầm mặt nơi nhiều người nhưng khi chúng đang thay lông chú ý không thuần treo cao yên tĩnh xong lông thì thuần tiếp. Thường thì pải sang vụ thứ hai chim mới hót được, nuôi chim già rất vất vả nhưng bù lại khi hót thì không pải bàn đến. Thú chơi pải như vậy mới quý.
    4- Chim sơn ca đắt là do anh em chơi nhiều bẫy nhiều gần như hiếm dần đi, Quảng Yên thì sang mua không được, còn mua được thì khá đắt. Con chim hay thì pải đắt các bạ thử hình dung thuần chú sơn ca già khổ như thế nào. Nếu có thì giữ mà chơi, đừng để chết pí lắm
    Có chút ý kiến gửi các bạn bàn luận cho vui vẻ nhé. CẢM ƠN!

chimnhatoi thích bài này.
  14. líu vấp

líu vấp Member

Thích đã nhận:
    0
    chào ông ông nói về chim sơn ca ghê quá, ông nói rất đứng đó. ông đinh trần hữu kia chẳng biết gì về sơn ca cả. toàn nuôi kiểu hoang dã ah

15. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chào bạn! diễn đàn là nơi giao lưu học hỏi, trao đổi kinh nghiệm lẫn nhau, cùng chia sẻ niềm vui khi chơi chim, bạn không nên khen người này chê người khác như thế=;=;=;

16. thangHaiPhong

Thích đã nhận:
    8
    anh minh mập ơi em cũng đồng quan điểm với anh và cho phép em ngạo mạn nói vài lời nhé anh! em cũng chỉ muốn bắt SC đuổi( chim GIÀ ) thôi về giọng thì khỏi phải chê ! để thuộc nó thì ko đơn giản nhưng cái chính người chim SC là phải có trí phải tin con SC của mình là đực và hót ko có 2 cái quan liệm đấy thì có phải là người chơi SC ! thực ra chim quang yên giờ chỉ còn mỗi chú HẢI LÙN ở cầu lạc long mỗi năm chú ý chỉ dc 1 ổ còn chim CÁT BI giờ chỉ bẫy thôi chú làm gì còn chim non ! hôm nào anh em minh giao lưu nhé anh minh mập sớm gặp lại anh !

17. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    thân chào! rất hân hạnh thứ bảy chủ nhật ra cung văn hóa gặp nhau nhé. thực ra nuôi chim sơn ca rất nhàn nhưng để chúng hót là một điều khó lắm, bởi vậy nhiều cao thủ nuôi cũng chẳng dám nói chim mình sang năm sẽ hót vào thời kì nào nữa, nếu chim già đồng thì 10 con nhìn đực cả mười. Chẳng ai nói mình giỏi cả. Chú Hải lùn thì ai cũng biết nhưng nămnay thì chỉ được một ổ chim quảng yên thôi 3 con thì pải. Dạo này anhem bẫy chim tàn sát ghê quá.

18. thangHaiPhong

Thích đã nhận:
    8
    đúng rồi đó em đã xem 3 chú chim quảng yên đó nhưng chỉ được 1 con đực thôi thì phải ! okie thứ 7 hoặc chủ nhật em ra hội chơi !

19. vantongbte

vantongbte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhiều lần đi thanhpho HCM vào mấy tiệm bán chim thấy cũng thích lắm tính mua vài chú nhưng ngặc nổi không có chút hiểu biết thành không dám. Trên diễn đàn thường các bác chỉ nói đến sơn ca miền trung và bắc thôi, thế miền nam có không, chất lượng ra sao ?

20. Sẻ đồng

Sẻ đồng Member

Thích đã nhận:
    19
    Nuôi Sơn ca tốt nhất thì vẫn nuôi mỗi con mỗi lồng, nhưng khi nuôi thì nên nuôi từ 02 con trở lên thì sẽ tốt hơn vì SC là giống sống đàn khi còn nhỏ.
    Nếu có lồng rộng thì ta vẫn có thể nuôi từ 5-10 con chung một lồng. Chú ý khi bắt SC thì phải chọn chim bổi nuôi riêng và chim nuôi từ non riêng, lúc đầu phải theo dõi và phải bắt những con dữ hay gây sự đánh nhau và những quá nhát không ra ăn để tránh bị chết.