Thuần than bổi: nhờ các Bro chỉ giúp

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Joe66, 16/2/08.

1. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    ~X:)confused:Tui vừa kiếm được mấy chú than già rừng. Tướng tá rất đẹp. Tui search tren 4r nhưng không thấy bác nào viết về chủ đề này (??) . Hỏi anh em thì mỗi người nói mỗi kiểu nên hơi rối. Có Bro nào rành chỉ giúp nhé. Tui lỡ kết các chú than rừng tướng đẹp nên cũng ráng nuôi. #:-S#:-S. Nếu thuần được sẽ post lên cho anh em trong 4r coi chơi. Thân chào.

2. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Trùm áo lồng lại khoảng 2 tuần rồi hé ra từ từ.Cho chim ăn sâu với cào cào.Chim quen rồi thì cắt con sâu làm đôi,trộn với cám.Chỉ cần sống dc trong khoảng 1 tháng thì có thể yên tâm thuần dưỡng từ từ.Có cách này làm chim mau dạn nhưng sẽ gây cho chim yếu sức:sau 2 tuần cứ mở đại áo lồng ra,đặt lồng chỗ hơi đông người,nhưng phải treo trên cao.Lúc đầu nó nhảy loạn xạ đến khi mệt thì trùm áo lại cho nó nghỉ ngơi.Muốn nó đỡ mất sức thì nuôi trong cái lồng nhỏ thôi,cỡ lồng chào mào.Cứ như vậy khoảng 3 tháng thì nó o nhảy lung tung nữa.Đã áp dụng thàng công với nhiều con lửa,than thì chưa thử.Còn cách bỏ đói nữa,nhưng o nên làm vì tội nghiệp tụi nó lắm

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Trùm áo lồng lâu đấy, tùy theo con nào thuần nhay hay chóng, cứ xác định là 3-4 tháng không chơi bời gì hết :) chỉ nhìn áo lồng thôi. May ra đến lần thay lông lần sau hoặc sau nữa thì mới có chim đẹp bạn ạ.

Riêng vụ trùm lồng để chỗ đông người cho dạn thì phải mất đến 1 tháng rồi

4. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Báo cáo các bác là sau khi trộn cào cào với cám vào buổi sáng, em nó đã chịu ăn cám rồi ạ.Vậy là có triển vọng phải ko các bác. Tui sẽ trùm áo lồng tới khi nào em nó đứng cầu thì thôi.
    @duongtm: Vậy còn vụ tắm táp thì sao bạn. Tui đã thử sang lồng tắm nhưng nó ở lỳ trong lồng ko ra, dù tui đã bỏ đi chỗ khác cho em nó thoải mái.

5. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Nếu bác có 1 chú thuộc rồi thì tốt, không thì phải kiên nhẫn thôi. Than cũng ưa tắm nước bác ạ.

Nếu có con thuộc, bác cứ để cạnh lồng tắm để nó xem con thuộc tắm, nếu nó nhìn thấy con kia tắm mà vẫy cánh vẫy đuôi thì em nó đã muốn xuống lắm rồi nhưng còn ngại, sẽ tắm nhanh thôi. Nhưng nếu bác không có con thuộc nào thì phải đợi thôi. Đầu tiên cho vào lồng 1 cái chậu tắm nhỏ và cho em nó phơi nắng lâu một tí (phải canh chừng nha :D, không thì cám nắng đi đấy). Dần dần thì em nó nóng quá sẽ muốn tắm sau đó thì mình chuyển dần qua lồng tắm bác ạ. Cũng phải mất 1 tháng đấy.

Nói chung là cứ kệ thôi bác ạ, than dạn nước lắm không như chào mào, có em đến 2-3 tháng chẳng biết nước là cái gì :D :D :D

6. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    co 1 cách cho chim mộc ăn cám là xay nhỏ cám ra,càng nhỏ càng tốt rùi nhúng sâu hoặc cào cào châu chấu vào nước sau đó đem trộn vào cóng cám xay nhỏ,như vậy cám sẽ dính vào sâu hoặc cào cào nhiều hơn,chim sẽ nhanh bít ăn cám hơn.Nếu ta không xay cám nhỏ ra chim sẽ chỉ nhặt sâu ăn,dễ bị kiết rùi chết.nuôi độ hơn 1 tuần thì trộn thêm sâu khô bóp nát vào.đấy là cách mà em đã từng làm và thành công với những con than và lửa bổi.Do chưa có nhiều kinh nghiệm,có jif sai sót mong anh em chỉ bảo.

7. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    chim bẫy được chùm áo cho thịt nạc hoặc cào cào vào máng cám chú ý đáy lồng nên để thoáng ở giữa xung quanh cản như ở một số luại lồng để chúng có chỗ để đập cám và kiểm tra đươc xem phân của nó có thành phần cám không (tránhmở áo nhiều)
    trước đây còn thả ra vì bẫy được quá nhiều như thế chỉ khoảng 2 ngày là ăn cám

8. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Phân nó khô ráo các bác ạ. Tui có thêm 1 liều gentamicin theo các bác thieuhungyp chỉ dẫn. Tui chỉ sợ em nó đói vì tối làm về thấy cào cào sâu tươi đều sạch bách. Tui muốn bồi dưỡng thêm khẩu phần cào cào nhưng sợ em nó lười ăn bột nên bắt nó nhịn. Không biết vậy có hợp lý ko hở các bác?

9. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    chim của bác ăn cám rùi thì yên tâm,bác cho ăn thêm cào cào cũng tốt chứ sao,nếu chim của bác chưa ăn cám thì xem nó có ăn sâu khô không?nếu có thì bóp nhuyễn sâu khô ra trộn vào cám thì đi vắng cả ngày cũng không lo.

10. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Khi bác cho mồi tươi vào, đầu tiên là chim ăn mấy cái đó đến no đã, cám xét sau.

Thường thì tôi trộn thịt nạc (ít thôi) với cám xay để cho ăn trong ngày và cho ăn mồi tươi trước khi đi, lúc đi làm về thì cho ăn thoải mái. Chỉ sợ nó lại cố nhịn đói chờ lúc mình đi làm về thì chết :D. Như tôi có chú chòe lửa giờ chỉ nhăm nhăm đợi mình về để ăn còn nhiều hôm thấy cám chẳng vơi tẹo nào, bực hết cả mình

11. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Chiều nay làm về thấy tui nó huýt gió rồi các bác ạ. Mình cũng đâu cần nôn nóng chi phải ko các bác. Cứ để em nó huýnh. Còn mình giả bộ ngó lơ ko nhìn thấy nó. hehehe.

12. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Vậy là con chòe than của bác sống khỏe mạnh rồi! nhưng để được nghe tiếng hót sổng của nó chắc là phải đợi hơn 1 năm nữa đấy. vì than bắt mộc mà hót được phải mất 1 thời gian dài mới thuần được, nhưng mà khi đã hót rồi thì giá cao lắm bác ạ. Em biết có thằng cửa hàng chim thuần được 1 con cực hay, em trã nó 850k mà nó kg thèm bán, nó thuần gần 2 năm bây giờ thì chơi suốt ngày. Bọn này thuần được hót hay hơn bọn nuôi non lên nhiều.
    Chúc mấy con than của bác mau cất tiếng nhé!

13. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Huýt gió là ổn rồi đấy, sống tốt rồi. Vấn đề còn lại bây giờ là đợi em nó hót :D, con than nhà tôi huýt gió được 4 tháng rồi, hót chuyện thì chỉ cần ấm lên một chút. Vẫn chưa sổng :(

Tôi cũng có 1 chú 2 năm, đưa ngón tay vào lồng mà không nhảy nhưng chưa gãi cổ được :D. Hót suốt ngày làm vợ ở nhà buổi trưa không ngủ được, bực lắm :D

Last edited: 20/2/08
  14. truongvietanh

truongvietanh Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Theo tôi thì bạn nên chùm kín lồng bằng vải thưa, mấy tuần đầu thì cho ăn cào cào, dế châu chấu & sâu bọ sau này mới cho ăn cám dần, sau độ nửa tháng thì mở dần áo lồng ra nhớ là chỉ dần dần thôi nhé, kế tiếp là cheo ra chỗ hay có người qua lại, bạn cũng nên tăng cường có những hành động thân mật với chim làm chim không còn sợ bóng người nữa, vd:như vờn chim...vv.Còn cách nữa là bạn nên cho chim ăn theo bữa chỉ cho ăn thôi chứ đừng bỏ khát nhé. Làm theo cách này đảm bảo tỷ lệ thành công cao nhưng phải kiên trì. với cách này tôi đã thuần được cả chim gáy đó tất nhiên là có công phu đôi chút. chúc bạn thành công à đừng quên pos ảnh lên cho tui tôi xem với nhé.

15. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Cái này thì khó, thường thì có ai làm ngay gần nhà đâu

16. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu muốn vừa chùm áo lồng vừa ngắm chim thì chỉ còn 1 cách :D. Ra hàng bán chim lựa cái áo lòng mỏng thôi.Treo chim ở nơi có ánh sáng(ánh sáng ở day hok phải là ánh sáng mặt trời nghen).Có ánh sáng rồi thì mình sẻ thấy dc chim trong áo lòng và có thể ngắm chim :D mình đang dùng cách này dể ngắm chim cho đở bùn chán.hjhjhhjhj

Last edited by a moderator: 28/2/08
  17. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Thú chơi không cho nóng vội được

Con chim của bạn thuần thế là nhanh đấy, đừng vội bạn ạ. Tuy nhiên nếu có thời gian (như những ngày nghỉ chẳng hạn) bạn có thể áp dụng "khổ nhục kế" :buổi sáng khi nó đói bạn đừng cho nhiều cào cào, châu chấu . Mà bạn chỉ lấy vài con,đập nát ra trộn với cám đã nghiền nhỏ ,cho cám bám vào c/chấu,c/cào đổ"hỗn hợp" này xuống đáy cóng sau đó đổ phủ lên trên ít cám thường (không nghiền) 1 h sau bạn kiểm tra xem nó ăn như thế nào rồi bổ xung C/Cào C/chấu như bình thường. Cách này nó sẽ nhanh quen cám hơn. Nhưng nhược diểm là cóng rất nhanh bẩn, bạn chú ý rửa cóng hàng ngày (nếu không muốn nuôi thêm cô hàng bán thuốc Gentamicin)
    Chúc bạn thành công.Tạm biệt/

18. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    bác thieuhungyp oi! cháu vừa mua 1 em chòe than ở phiên chợ hôm nay, phân chim màu trắng, hiên giờ cháu đang chùm áo lồng, cháu hỏi người bán chim thi họ bảo phải chùm 4, 5 hôm nữa, cháu kết con này lắm nhưng ko biêt có sống được không, vì cháu nuôi chim toàn bị chêt( xù lông rồi chết_ ko biết lý do) theo bác, chim mới nuôi thì phải làm gì là tốt nhất ạ! CHIM_CUT mong bác và anh em forums chỉ giúp

19. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Chim mới bắt về bạn cho ăn thế nào??? Chim bổi vào cám chưa???

Nếu chưa vào cám thì phải trộn cám với sâu cho ăn không thì nó không chịu ăn cám đâu. Xù lông chết lúc mới lấy phần lớn là do bị đói mà mình không để ý. Phân trắng là do chim được ăn sâu lúc ở cửa hàng

Last edited: 12/3/08
  20. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    woa woa lâu quá không vào ABV nay vào mới tháy anh đang hỏi về vụ than bổi[-(. em cũng nuôi than bổi đây này nuôi con than bổi máy hôm đầu thì tập nó ăn bột áy chứ các bác ở trên đả nói rùi đó anh nuôi được 1tuần rùi thì đừng chìu em nó quá em nuôi tập ăn bột được 1 tuần biết ăn bột là em rút sâu ra luôn cho nó ăn quen bột luôn mổi ngày em cho có 1 muổn cafe sâu tươi cho nó ăn thui à con chim bổi tắm cũng được đó anh khi tắm anh trùm cái lồng tắm 1 nữa lại cho nó tăm là được thui nếu anh rảnh bửa nào ra cội cầu tre số 12 lũy bán bích vào lúc 2h30 đến 5h em thường hay ở đó lắm ở đó là chuyên than rất nhiều cao thủ ở đó đấy lâu quá không gập anh rùi có gì gập tại đó nha anh. số phone của em là 0932132295 gặp vinh đến trước cổng đó rùi phone em ra đưa anh vào nha. thân chào:-*:-*:-*