thức ăn cá cho hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi kidsnhoc, 13/9/06.

1. kidsnhoc

kidsnhoc Member

Thích đã nhận:
    1
    Các pác ơi cho mình hỏi...mình nuôi cá trong hồ thủy sinh...vậy mình cho cá ăn những loại thức ăn nào...theo mình biết thì ko nên cho an trùn chỉ,pải hog? vậy thức ăn nào là thích họp nhất...bobo thì làm hồ xấu thêm,thức ăn khô thì dể đục hồ...các pác chỉ mình với
    Còn việc nuôi ốc trong hồ vay liệu nó có ăn hết rong ko? cắn rớt lá ko? ăn trứng cá ko? theo mình biết nó ăn hết rêu bám trên thành hồ...

2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    có nhiều loại thức ăn cho cá trong bể TS, thức ăn khô : dạng hạt và dạng vảy (flake), thức ăn sống: như giun....
    Nói chung thích hợp hay ko là do mình, chứ ko có loại thức ăn nào là tuyệt đối cả, chỉ cần ko cho nhiều quá là được.
    CÒn ốc ko có ý nghĩa quyết định trong việc giải quyết rêu, khi bể đã bị rêu thì cho cả cân ốc vào cũng ko ăn thua, ốc chỉ mang vai trò giúp bể cân bằng mà thôi, cả tép cũng vậy.

3. kidsnhoc

kidsnhoc Member

Thích đã nhận:
    1
    thắc mắc...

nhưng cho trùn chỉ vào thì trùn chui vào đất mất...cho ăn thức ăn khô thì lúc cá đẻ nạp kô đủ dinh dưỡng cho cá,cá die.Vậy lúc cá đẻ(VD như Phượng Hoàng,hột lựu...)thì nên cho ăn gì để tránh cá bố mẹ ăn trứng...GIúp mình với...mình nuôi ốc táo đỏ đó...có hại hôg??? và trồng rong sừng hưu...nên sợ nó ăn mất hết...mấy cái rong nhỏ nhỏ đó...

4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Bạn cho trùn từng cục nhỏ nhỏ vào thôi...đừng cho nhiều quá...Như lũ dĩa nhà tớ đưa tay lên mặt nước là nó nhao nhao lên, cho cục nào vào là ăn hết cục đó ngay....Ốc táo đỏ ko có hại gì, chúng ăn rêu rất tốt.Phượng Hoàng ăn trứng có nhiều nguyên nhân chứ ko phải do chế độ cho ăn, mà có khi do mấy con cá, con tôm khác ăn mà bạn ko biết...
    Theo tớ quan sát thì khoảng ngày thứ 2 hay thứ 3, sẽ biết trứng Phượng Hoàng nào được thủ tinh rõ nhất nhờ thấy "mầm" cá con màu đen trong trứng...khi đó Phượng Hoàng sẽ ăn những trứng nào ko được thụ tinh...

5. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy ở thúy phát có loại thức ăn cho hồ thủy sinh lạ lắm các bác à. Thức ăn giống như 1 viên thuốc bổ vô gắn lên kiếng và cá bu lại ăn. 1k 1 viên đấy rất tuyệt nhưng các Bác nên mua 1 hộp thì hay hơn. nhưng thúy phát không bán. các bác có biết chổ nào bán không chỉ mình với. thanks

6. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cái này hơi mắc đó mấy bán ơi mình mua cho lũ cá mình 5 viên tụi nó ăn chỉ trông 1 ngày là hết ,vậy tốt nhất ăn thức ăn của tetra cho nhanh

7. trieutulong

trieutulong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nuôi Black Molly con như thế nào?

Mình bắt 3 con BM cho vào hồ 40*30*30 để diệt bớt rêu đi(dùng để chuẩn bị nuôi tép -> kô lấy hàng trên APT kịp -> hồ kô dùng làm gì hết) -> hôm nay để ý kỷ thì thấy xuất hiện 6 em BM con nhỏ xíu xíu :x
    Xin cho mình hỏi cho 6 em BM con này ăn gì ? Từ trước tới giờ mình chỉ cho bố mẹ chúng ăn rêu :blushing: & thức ăn hạt cho cá neon, còn chúng thì kô biết cho ăn gì đây.
    Cám ơn.

8. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    có thể bạn cho tụi nó ăn rêu như cha mẹ của tụi nó ,còn nếu bạn không thích thì bạn mua bobo trắng cho nó ăn ,bobo trắng ở lưư xuân tín có bán đó,bạn ra mua cho cá con ăn là tốt nhất

9. chimcong30

chimcong30 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn ơi cho mình hỏi cá sặc có ăn cây thủy sinh ko vậy