ThỨc Ăn CÁ ĐĨa

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi proce, 18/3/07.

1. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân chào các anh chị
    đã từ lâu em có nghe thấy nhiều người chế biến thịt bò cho cá ăn,nhưng em không biết chất kết dính đó là gì.có thể mua ở đâu,giá bao nhiêu.
    cảm phiền anh chị chỉ giúp. CÁM ƠN NHIỀU.

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Chất kết dính thường dùng là CMC, mua ở chợ Kim Biên, giá trên dưới 60k 1kg. Không thì bạn dùng cám gạo (loại cám lau có hạt nhuyễn) cho vào xay chung cũng kết dính tốt.

3. HardDisk

HardDisk Member

Thích đã nhận:
    7
    mình không biết rằng cá nhà bạn kén ăn hay bạn chưa biết cách , nhưng mình nuôi cũng mấy năm rồi , thịt bò là thức ăn chính , mình thường băm thật nhuyễn , có lúc băm với thức ăn khô ngâm nở , hoặc có lúc băm với rau khô , vv ... mình thấy cá ăn rất tốt , còn vấn đề nước thì ok , bạn nên thỉnh thoảng thay cho thoáng nước . Thậm chí, khi cábệnh , việc băm thịt với thuốc(LL vừa đủ) thì lại chữa nhanh hơn so với ngâm cá . Bạn nên chọn loại thị bò tươi , ít màng , không gân , bạn băm thật nhỏ , thịt đã băm không nên giữ lại , vì vậy nên băm vừa phải , ngoài ra với vôn hiểu biết của mình , bạn có thể chế biên s nhiều loại thức ăn khác nhưng trươcs khi cho ăn một loại mới thì nên hỏi "ý kiến người thân",thịt bò là loại Tă có năng lượng cao ==> cho ăn mùa đông rất tốt nhưng đề phòng mầm bệnh của thịt bò vương vãi sau ăn , bạn nên thả dần dần chứ không nên"cả tảng mà ngoánh" , để đợi cá ăn hết miếng này tới míêng sau cứ tuyến tính như vậy
    Còn chất kết dính , mình chưa dùng bao giờ , từ hồi nuôi cá , về khoản thức ăn , toàn là "cây nhà lá vườn" thôi , cá rất tót , khi nào có mượn được máy ảnh , mình sẽ pót cho xem cá nhà mình
    Chúc bạn thành công

4. quang thanh

quang thanh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua tảo để làm thức ăn cho cá đĩa?

Bạn vui lòng cho biết địa chỉ mua tảo cho cá đĩa, mình đã liên lạc ở đường Phó Đức Chính ( TP HCM ) rồi, nhưng không có. Nếu có đia chỉ nào khác vui lòng chỉ giúp. Cám ơn nhiều

5. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nuôi cá đĩa mấy năm rồi, mình thấy cá đĩa rất dễ nuôi (với mình tỷ lệ sống 100%, từ khi mua là size 2-3) hiện chúng đã trưởng thành và ...đã ra riêng, mình thường cho ăn:
    1. trùn chỉ
    2. Cá lóc con
    3. thức ăn tổng hợp.
    4. Thịt bò xay (rất ít)

mình có nhận xét:
    1. trùn chỉ là chúng thích nhất (gần với tự nhiên của chúng chăng?)
    2. Cá lóc con chúng cũng rất thích, nhưng thấy xuất hiện tiêu nếu ăn thường xuyên.
    3. thức ăn tổng hợp: cũng tạm tạm nhưng hình như không thể hiện gì đặc biệt (không mất màu, không lên màu)
    4. Thịt bò: chúng cũng khoái lắm nhưng dơ nước mà mình thì lười nên hạn chế cho ăn món này

Còn về khoản thay nước : nếu chỉ có 3 món trên thì 1 tháng thay nước một lần (tất nhiên là rút ra 1/2 hồ thôi).

Nếu chỉ cho ăn cá lóc con thì có lẽ 3-4 tháng mình mới thay nước.:applause: :applause: :applause:

6. dnlam

dnlam Member

Thích đã nhận:
    8